PDA

View Full Version : Em muốn hỏi về thời gian tồn tại của HIV trong không khí ,tay dính dịch chạm hậu môn

biamanh
30-06-2015, 23:26
Chào các anh chị,

Em có vài thắc mắc muốn được giải đáp ạ :

1/ Em muốn hỏi về thời gian tồn tại của HIV khi nó ở trong không khí, nếu tinh dịch và máu có HIV thì HIV đó sẽ sống được bao lâu nếu ra ngoài không khí ?

2/ Em quan hệ tình dục đồng giới nam. Bọn em đều có dùng bao cao su, em là người sử dụng hậu môn. Em thủ dâm cho bạn tình và bạn ấy xuất tinh, 1 ít tinh dịch có dính tay em. Sau đó tầm 1 phút, em vô tình quẹt tinh dịch vào lỗ hậu môn của mình, như vậy em có nguy cơ không ?
3/ Bạn tình em người nổi đầy dấu đỏ dị ứng, em có hỏi thì bạn ấy bảo bị viêm lỗ chân lông. Em muốn hỏi bệnh này có lây không ạ ? Em sợ bạn ấy bị giang mai và nói dối em, nếu có giang mai thì nguy cơ lây có cao không bị bọn em quan hệ qua hậu môn có dùng bcs và tụi em có quan hệ qua đường miệng ?

Em xin cảm ơn các anh chị tư vấn viên trên diễn đàn. Kính chúc các anh chị luôn tràn đầy sức khoẻ ạ.

Nguyen Ha
01-07-2015, 07:17
Chào các anh chị,

1/ Em muốn hỏi về thời gian tồn tại của HIV khi nó ở trong không khí, nếu tinh dịch và máu có HIV thì HIV đó sẽ sống được bao lâu nếu ra ngoài không khí ?

2/ Em quan hệ tình dục đồng giới nam. Bọn em đều có dùng bao cao su, em là người sử dụng hậu môn. Em thủ dâm cho bạn tình và bạn ấy xuất tinh, 1 ít tinh dịch có dính tay em. Sau đó tầm 1 phút, em vô tình quẹt tinh dịch vào lỗ hậu môn của mình, như vậy em có nguy cơ không ?
3/ Bạn tình em người nổi đầy dấu đỏ dị ứng, em có hỏi thì bạn ấy bảo bị viêm lỗ chân lông. Em muốn hỏi bệnh này có lây không ạ ? Em sợ bạn ấy bị giang mai và nói dối em, nếu có giang mai thì nguy cơ lây có cao không bị bọn em quan hệ qua hậu môn có dùng bcs và tụi em có quan hệ qua đường miệng ?

Em xin cảm ơn các anh chị tư vấn viên trên diễn đàn. Kính chúc các anh chị luôn tràn đầy sức khoẻ ạ.
1, HIV là virut yếu, khi đã ra môi trường virut sẽ bất hoạt ngay trong tích tắc.
2, trong trường hợp này bạn không có nguy cơ với HIV.
3, quan hệ đường miệng có nguy cơ với lậu, giang mai, mào gà, viêm gan b. Lậu nếu sau nguy cơ 7 ngày không có biểu hiện gì như tiểu buốt, rát, nóng, mủ, thì xem như không bị lậu. Mào gà nếu sau nguy cơ 90 ngày không có biểu hiện thì xem như không bị. Giang mai, viêm gan b phải XN mới rõ, bạn XN sau nguy cơ 1-3 tháng.
Nói tóm lại những gì bạn lo lắng không có nguy cơ với HIV.

Tuanmecsedec
01-07-2015, 08:16
Chào các anh chị,

1, HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

2, Quan trọng khi quan hệ trực tiếp dương vật với hậu môn có dùng bao cao su là tình dục an toàn.vấn đề bạn lo tay dính dịch rồi chạm vào hậu môn,bạn yên tâm HIV không lây nhiễm như vậy,ngay cả bạn có chạm vào dương vật cũng không sao.bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Mong mọi người giúp em tay dính chất nhờn kích thích hậu môn (http://diendanhiv.vn/threads/31039-Mong-moi-nguoi-giup-em-tay-dinh-chat-nhon-kich-thich-hau-mon)
Chủ đề: Tay kích dục dính tinh dịch thọc vào HM có nguy cơ k??? (http://diendanhiv.vn/threads/16741-Tay-kich-duc-dinh-tinh-dich-thoc-vao-HM-co-nguy-co-k)

3, Viêm lỗ chân lông là một trong những căn bệnh thuộc về viêm da, với biểu hiện là các nốt nhỏ màu đen hoặc nâu đỏ, đôi khi có cả mủ mọc lên ngay tại các lỗ chân lông. Nó không chỉ gây ngứa ngáy, khó chịu, làm mất thẩm mỹ mà còn ảnh hưởng tới hệ bài tiết qua da, khiến bệnh ngày càng trầm trọng hơn.

Nguyên nhân gây ra căn bệnh này là do hệ bài tiết hoạt động kém khiến độc tố tích tụ, hay do lớp sừng trên da quá dày làm bít các lỗ chân lông, lông quá mỏng và yếu không thể vươn ra khỏi da… Tuy nhiên, nguyên nhân phổ biến thường là do chúng ta sử dụng mỹ phẩm hoặc chăm sóc da không đúng cách khiến da bị bụi bẩn, tổn thương, thiếu nước…

biamanh
01-07-2015, 10:11
Em cảm ơn anh Tuấn và anh Hà.

Như vậy, ở thắc mắc 1, nếu HIV ra ngoài không khí thì sẽ bất hoạt liền đúng không hai anh ?

Ở thắc mắc thứ 3, bạn ấy nói bạn ấy uống nhiều bia nên bị dị ứng và bị viêm lỗ chân lông. Cơ thể bạn cũng nổi nhiều mụn, vết lở loét và có nhiều nơi phải xức thuốc tím. Em sợ bạn ấy nói dối em vì vết giang mai và vết bị viêm lỗ chân lông nhìn khá giống nhau (em có lên google search hình ảnh 2 bên)

Lúc em quan hệ, tụi em có đè lên người nhau rồi lấy dương vật cọ sát. Em không biết nếu người bạn ấy đầy ghẻ như vậy và lỡ có giang mai thì có thể lây HIV hoặc bệnh tình dục qua mình không vì người em cũng khá nhiều mụn.

Em xin cảm ơn hai anh

Nguyen Ha
01-07-2015, 10:17

Như vậy, ở thắc mắc 1, nếu HIV ra ngoài không khí thì sẽ bất hoạt liền đúng không hai anh ?

Ở thắc mắc thứ 3, bạn ấy nói bạn ấy uống nhiều bia nên bị dị ứng và bị viêm lỗ chân lông. Cơ thể bạn cũng nổi nhiều mụn, vết lở loét và có nhiều nơi phải xức thuốc tím. Em sợ bạn ấy nói dối em vì vết giang mai và vết bị viêm lỗ chân lông nhìn khá giống nhau (em có lên google search hình ảnh 2 bên)

Lúc em quan hệ, tụi em có đè lên người nhau rồi lấy dương vật cọ sát. Em không biết nếu người bạn ấy đầy ghẻ như vậy và lỡ có giang mai thì có thể lây HIV hoặc bệnh tình dục qua mình không vì người em cũng khá nhiều mụn.

Em xin cảm ơn hai anh

Đã nói ở trên rồi. Không có nguy cơ với HIV nhưng có nguy cơ với giang mai.

Tuanmecsedec
01-07-2015, 10:23

Em xin cảm ơn hai anh

Bạn ấy nhậu nhiều thì nóng trong người nên bị như vậy là phải rồi bạn.Những gì bạn kể không lây nhiễm giang mai được.