PDA

View Full Version : bị quẹt bởi vật nhọn

tranvan1290
03-07-2015, 11:52
cháu có vấn đề này muốn hỏi ạ. Cháu mua chè ở một cái xe chè bán dạo, do cháu cao quá nên cứ đi ra đi vô là bị cái gì nhọn nhọn ở trên cái dù quẹt ở đầu. Cháu có dùng tay đặt tay lên chỗ mé ngoài chỗ nhọn đó. Về cháu thấy đầu cháu bị xước chảy máu. Cháu lo quá. Không biết có ai bị trước cháu mà có hiv ko nữa, lúc đó có nhiều người ra vào lắm. Cháu lo nữa là tại vì cái cô đó bán chè về tối thường để xe bán ở ngoài, cháu sợ có kẻ nào bỏ kim tiêm lên cái dù rồi cái vật quẹt cháu là kim tiêm ko ạ, tay cháu cũng có bị xước chảy máu nữa ạ

xuanxanh
03-07-2015, 12:15
cháu có vấn đề này muốn hỏi ạ. Cháu mua chè ở một cái xe chè bán dạo, do cháu cao quá nên cứ đi ra đi vô là bị cái gì nhọn nhọn ở trên cái dù quẹt ở đầu. Cháu có dùng tay đặt tay lên chỗ mé ngoài chỗ nhọn đó. Về cháu thấy đầu cháu bị xước chảy máu. Cháu lo quá. Không biết có ai bị trước cháu mà có hiv ko nữa, lúc đó có nhiều người ra vào lắm. Cháu lo nữa là tại vì cái cô đó bán chè về tối thường để xe bán ở ngoài, cháu sợ có kẻ nào bỏ kim tiêm lên cái dù rồi cái vật quẹt cháu là kim tiêm ko ạ, tay cháu cũng có bị xước chảy máu nữa ạ

Hiv ko thể sống trên cái nhọn ở cạnh ô đó, bạn yên tâm, ko có nguy cơ gì cả. Lần sau chú ý đi lại cho cẩn thận hơn thôi. Chuyện lo ai dắt kim tiêm lên đó là hoàn toàn vô lý.

tranvan1290
03-07-2015, 12:16
em sợ là có người bị hiv có dính máu ở đó, với lại em hậu đậu để cạ qua cạ lại mấy lần lận, với lại em để đầu mình kiểu như tựa vào cái chỗ đó lâu, tay em cũng thế

xuanxanh
03-07-2015, 12:18
em sợ là có người bị hiv có dính máu ở đó, với lại em hậu đậu để cạ qua cạ lại mấy lần lận, với lại em để đầu mình kiểu như tựa vào cái chỗ đó lâu, tay em cũng thế

Có máu hiv dính trên đó thì hiv cũng ko sống trên đó nglài tế bào sống được lâu hay ko còn khả năng lây nhiễm nữa. Bạn yên tâm, ko suy diễn hoang đường nữa.

tranvan1290
03-07-2015, 12:20
Nhưng lúc đó có rất nhoều người mua, nếu máu dính trên đó dưới trời nắng, và sau. đó cỡ 3 phút thì hiv có sống được ko ạ

xuanxanh
03-07-2015, 12:29
Nhưng lúc đó có rất nhoều người mua, nếu máu dính trên đó dưới trời nắng, và sau. đó cỡ 3 phút thì hiv có sống được ko ạ

Có thể chưa ngỏm hẳn nhưng đã bất hoạt ko còn khả năng lây nhiễm. Hiv ko lây qua trung gian là cái vật nhọn đó được, hiểu ko. Nói bạn đừng ở đó nghĩ ra hoang tưởng rồi hỏi điều ko thực nữa.

tranvan1290
03-07-2015, 12:33
em công nhận là cái kim tiêm thì hoang tưởng thoệt nhưng những điều em kể là sự thật, vậy là dù cái cây đó làm em rách toạc đầu ra cũng ko có nguy cơ ạ, vì nhay sau đó em ko biết em bị xước nên ko có rửa vết thương

xuanxanh
03-07-2015, 12:36
em công nhận là cái kim tiêm thì hoang tưởng thoệt nhưng những điều em kể là sự thật, vậy là dù cái cây đó làm em rách toạc đầu ra cũng ko có nguy cơ ạ, vì nhay sau đó em ko biết em bị xước nên ko có rửa vết thương

Dạ vâng, ko sao thưa cháu học sinh ko mải chơi. Đi chơi đê, lo hão hoài.

Charles
03-07-2015, 15:43

Bạn yên tâm những gì bạn kể 100% không có nguy cơ với HIV. HIV lây qua đương máu với điều kiện máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của bạn.

Tuanmecsedec
03-07-2015, 17:24

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.