PDA

View Full Version : Cho em hỏi máu có lây nhiễm theo kiểu này được không ạ.

giotnuocla
06-07-2015, 11:32
Cho em hỏi máu hoà tan với nước có làm lây nhiễm được không ạ.Trường hợp của em là như thế này:
Hôm qua em có ghé một quán nước lề đường để mua chai nước.Em để ý thấy trên tay người bán nước có một vết thương nhỏ có rớm máu,người đó có lấy cái tay có vết thương hở đó cầm nắp chai nước đưa cho em.Em mở chai nước ra uống ngay,trong lúc mở thì em thấy mấy giọt nước(không biết có lẫn máu hay không) trên nắp chai bắn vô thẳng mắt em.
1.Cho em hỏi máu mà pha với nước nếu có bắn vô mắt thì có nguy cơ không ạ?
2.Cho em hỏi trường hợp này có khả năng lây nhiễm được cho em khống ạ?

giotnuocla
06-07-2015, 17:16
Các mod cho em ý kiến với ạ.TH em có sao không?

Charles
06-07-2015, 17:17
Cho em hỏi máu hoà tan với nước có làm lây nhiễm được không ạ.Trường hợp của em là như thế này:
Hôm qua em có ghé một quán nước lề đường để mua chai nước.Em để ý thấy trên tay người bán nước có một vết thương nhỏ có rớm máu,người đó có lấy cái tay có vết thương hở đó cầm nắp chai nước đưa cho em.Em mở chai nước ra uống ngay,trong lúc mở thì em thấy mấy giọt nước(không biết có lẫn máu hay không) trên nắp chai bắn vô thẳng mắt em.

Bạn lo lắng rồi suy diễn thôi chứ máu đâu ra mà lẫn trong chai nước uống. Những gì bạn kể trên hoàn toàn không có nguy cơ với HIV.

giotnuocla
06-07-2015, 17:30
Em thấy tay bà bán nước có một vết thương nhỏ chảy máu rất ít,bả vô tình lấy cái tay có vết thương đó cầm vào nắp chai nước đưa cho em.Vì quá khát nước nên em khui nắp ra uống liền,vì mở quá mạnh nên nước dính trên nắp chai đó bắn thẳng vô mắt em.Nếu trong trường hợp có ít máu của bà đó hoà chung với nước trên nắp chai mà bắn vô mắt em thì có nguy cơ không?Em cảm on

Charles
06-07-2015, 18:43
Em thấy tay bà bán nước có một vết thương nhỏ chảy máu rất ít,bả vô tình lấy cái tay có vết thương đó cầm vào nắp chai nước đưa cho em.Vì quá khát nước nên em khui nắp ra uống liền,vì mở quá mạnh nên nước dính trên nắp chai đó bắn thẳng vô mắt em.Nếu trong trường hợp có ít máu của bà đó hoà chung với nước trên nắp chai mà bắn vô mắt em thì có nguy cơ không?Em cảm on

Khi nào bà bán quán đè bạn ra nhỏ máu vào mắt bạn hãy lo.

Nguyen Ha
06-07-2015, 18:44

Suy diễn hoang tưởng. Ai cũng nghĩ và lo swoj như bạn chắc các quán nước ế dài răng.
HIV không lây nhiễm như vậy. 100% không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
06-07-2015, 20:46

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.