PDA

View Full Version : Hỏi về triệu chứng sau khi dùng pep

Phieudu2110
06-07-2015, 16:10
Ac trên diễn đàn cho e hỏi sau khi dùng pep được 20 ngày e bị ho và cảm giác sốt nhẹ triệu chứng như cảm cúm, em mua thuốc cảm uống thì triệu chứng mệt mỏi ho có đỡ nhưng hết thuốc thì ho lại bị lại đến bây h em đã dùng xong pep được 2 ngày tức là 30 ngày tu lúc uống pep vẫn còn triệu chứng ho va phát ban,vậy ac cho e hỏi triệu chứng ho của e co sao không và phát ban khi nào thì hết. E cảm ơn ac nhiều.

Charles
06-07-2015, 16:17
Ac trên diễn đàn cho e hỏi sau khi dùng pep được 20 ngày e bị ho và cảm giác sốt nhẹ triệu chứng như cảm cúm, em mua thuốc cảm uống thì triệu chứng mệt mỏi ho có đỡ nhưng hết thuốc thì ho lại bị lại đến bây h em đã dùng xong pep được 2 ngày tức là 30 ngày tu lúc uống pep vẫn còn triệu chứng ho va phát ban,vậy ac cho e hỏi triệu chứng ho của e co sao không và phát ban khi nào thì hết. E cảm ơn ac nhiều.

Bạn vừa uống PEP xong có thể men gan bạn tăng dẫn đến cơ thể nổi mẩn kiểu như phát ban. Bạn đi kiểm tra men gan xem sao.

Phieudu2110
06-07-2015, 16:36
Ac diễn đàn cho e hỏi e bị viêm gan B trước khi uống pep me Gan bình thường bây h e đã uống xong pep được 2 ngày lúc uống pep e co uống với thực phẩm chức năng cà gai leo,vậy bây h e có cần đi xét nghiệm men gan và thận không .thanks ac nhiều.

Charles
06-07-2015, 16:46
Ac diễn đàn cho e hỏi e bị viêm gan B trước khi uống pep me Gan bình thường bây h e đã uống xong pep được 2 ngày lúc uống pep e co uống với thực phẩm chức năng cà gai leo,vậy bây h e có cần đi xét nghiệm men gan và thận không .thanks ac nhiều.

Thông thường BS khuyến cáo uống PEP xong nên đi kiểm tra chức năng gan, thận.

Tuanmecsedec
06-07-2015, 20:41

Cảm ho chỉ là bệnh thời tiết thôi bạn.

Tuanmecsedec
06-07-2015, 20:42

Bạn có thể xét nghiệm men gan sau khi ngưng thuốc Pep.

Phieudu2110
08-07-2015, 16:26
Ac cho e hỏi, trong thời gian phơi nhiễm e làm thợ cơ khí thỉnh thoảng hay bị những vết xước có chảy máu (do đinh hay va quẹt gây trầy xước ...) vậy những vết thương như thế này thời gian bao lâu sau không chảy máu thì không lây nhiễm cho người khác,và những vết thương nhỏ như mũi kéo ,đinh gây trầy xước nhỏ chảy máu tý là thấy khô vậy có cần băng keo không khi tiếp xúc với người thân trong gia đình ,(tránh vô tình người khác trong gia đình có vết thương hở đụng mình mà không biết) em cảm ơn.

Charles
08-07-2015, 16:40
Ac cho e hỏi, trong thời gian phơi nhiễm e làm thợ cơ khí thỉnh thoảng hay bị những vết xước có chảy máu (do đinh hay va quẹt gây trầy xước ...) vậy những vết thương như thế này thời gian bao lâu sau không chảy máu thì không lây nhiễm cho người khác,và những vết thương nhỏ như mũi kéo ,đinh gây trầy xước nhỏ chảy máu tý là thấy khô vậy có cần băng keo không khi tiếp xúc với người thân trong gia đình ,(tránh vô tình người khác trong gia đình có vết thương hở đụng mình mà không biết) em cảm ơn.

HIV không lây gián tiếp qua vật trung gian và các tiếp xúc thông thường. Bạn bấm vào đây tìm hiểu về đường lây HIV:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
08-07-2015, 18:44

Bạn xem chủ đề Smod Truong Xuan (http://diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan) đưa thì sẽ hiểu cách phòng ngừa.

Phieudu2110
12-07-2015, 21:54
Ac cho e hỏi ,e đã uống pep xong 1 tuần nhưng có 1đường và 1 vạt sau lưng mẫn ngứa như rôm sảy cắn e nghi phát ban nỗi lên từ khi e uống pep được hơn 2 tuần đến h đã uống xong được 1 tuần mà cũng chưa hết, e nghĩ là tác dụng phụ nên chưa đi xét nghiệm men gan lại không biết bị như vậy là triệu chứng gì vậy ac và có phải men gan tăng không, và xin ac chỉ cho e cách nào để cho hết được không. E cảm on.

Phieudu2110
12-07-2015, 22:06
Ac cho e hỏi sau khi e uống pep được hon 2tuần thì lưng e nổi lên những đường văn và 1vạt hột hột và hơi ngứa như rôm sảy cắn e nghĩ là phát ban và sau 1 tuần sau khi kết thúc pep vẫn không hết ngứa e nghĩ là phản ứng phụ của thuốc nên chưa đi xét nghiệm lại ,vậy triệu chứng đó có phải men gan tăng không ac và cho e hỏi làm thế nào để triệu chứng đó giam hết a.em cảm ơn.

songchungvoi_HIV
12-07-2015, 22:09
Ac cho e hỏi ,e đã uống pep xong 1 tuần nhưng có 1đường và 1 vạt sau lưng mẫn ngứa như rôm sảy cắn e nghi phát ban nỗi lên từ khi e uống pep được hơn 2 tuần đến h đã uống xong được 1 tuần mà cũng chưa hết, e nghĩ là tác dụng phụ nên chưa đi xét nghiệm men gan lại không biết bị như vậy là triệu chứng gì vậy ac và có phải men gan tăng không, và xin ac chỉ cho e cách nào để cho hết được không. E cảm on.

Phát ban ko nổi 1 đừng. Mà nổi toàn thân kèm theo sốt

Tuanmecsedec
13-07-2015, 11:01
Ac cho e hỏi sau khi e uống pep được hon 2tuần thì lưng e nổi lên những đường văn và 1vạt hột hột và hơi ngứa như rôm sảy cắn e nghĩ là phát ban và sau 1 tuần sau khi kết thúc pep vẫn không hết ngứa e nghĩ là phản ứng phụ của thuốc nên chưa đi xét nghiệm lại ,vậy triệu chứng đó có phải men gan tăng không ac và cho e hỏi làm thế nào để triệu chứng đó giam hết a.em cảm ơn.

Có thể cơ thể bạn nóng,bạn đi xét nghiệm men gan thử.

Phieudu2110
14-07-2015, 16:27
Nên xét nghiệm men gan và thận sau khi dùng pep 1tháng và 3 tháng phải không ac.

Tuanmecsedec
14-07-2015, 16:35
Nên xét nghiệm men gan và thận sau khi dùng pep 1tháng và 3 tháng phải không ac.

Nếu thấy cơ thể bình thường thì không cần thiết đâu bạn.

Charles
14-07-2015, 16:38

Thông thường uống PEP xong Bác sĩ khuyên bạn nên XN kiểm tra chức năng gan, thận. Bạn có những biểu hiện của men gan tăng thì nên đi kiểm tra xem sao.

Phieudu2110
16-07-2015, 09:37
Mới đi xét nghiệm men gan và thận sau khi uống pep 10 ngày gpt có tăng chút ít so với cách đây 3 tháng nhưng bsi vẫn nằm trong giới hạn người bình thường thận bình thường ,vết nỗi ban sau lưng là bị nấm da trong thời gian uống thuốc pep vậy ac ơi nấm da nổi lên có phải do uống pép gan nóng nên sinh ra không. Thanks ac.

Tuanmecsedec
16-07-2015, 09:44
Mới đi xét nghiệm men gan và thận sau khi uống pep 10 ngày gpt có tăng chút ít so với cách đây 3 tháng nhưng bsi vẫn nằm trong giới hạn người bình thường thận bình thường ,vết nỗi ban sau lưng là bị nấm da trong thời gian uống thuốc pep vậy ac ơi nấm da nổi lên có phải do uống pép gan nóng nên sinh ra không. Thanks ac.

Nếu cơ thể nóng cũng có thể bị vậy.Còn vấn đề bị nấm da nhiều nguyên nhân cũng có thể mặc áo quần ẩm hoặc khi áo quần ra mồ hôi nhiều vẫn để vậy mặc cũng có thể bị.

Nếu bạn bị nấm da thì ra tiệm thuốc tây mua KEM DIPOLAC thoa sẽ hết.

Phieudu2110
06-08-2015, 21:44
Môi bị nhiệt miệng bị lỡ loét bằng hạt đậu xanh e đang trong thời gian chờ xét nghiệm vậy ăn uống chung có sao không ac.

Tuanmecsedec
06-08-2015, 21:46
Môi bị nhiệt miệng bị lỡ loét bằng hạt đậu xanh e đang trong thời gian chờ xét nghiệm vậy ăn uống chung có sao không ac.

Mắc mớ gì đâu mà Sao với Trăng.

Phieudu2110
06-08-2015, 21:56
Tay bị trầy xước giặt đồ lót có sao không ac.

Phieudu2110
06-08-2015, 21:58

Nguyen Ha
06-08-2015, 22:00

Không sao cả.

Tuanmecsedec
06-08-2015, 22:02

Bạn còn cái nào hỏi nữa không.Bạn lưu ý đây không phải là box mà để bạn hỏi những vấn đề này.Nếu bạn hỏi sai mục đích box thì chủ đề sẽ bị khóa lại.

Phieudu2110
06-08-2015, 22:05
Em uống pep được 9tuần rồi, e nghe thông tin thi 2,5tháng hoặc 12 tuần vậy ac cho e hỏi sau nguy cơ 10 tuần e xét nghiệm được chưa

Phieudu2110
06-08-2015, 22:07
Bạn còn cái nào hỏi nữa không.Bạn lưu ý đây không phải là box mà để bạn hỏi những vấn đề này.Nếu bạn hỏi sai mục đích box thì chủ đề sẽ bị khóa lại.

Dạ e ít rành về máy tính em chưa quen post nên có chỗ nào chưa đúng mong a bỏ qua cho e,e không rõ nên em mới hỏi thôi.

Nguyen Ha
06-08-2015, 22:13
Em uống pep được 9tuần rồi, e nghe thông tin thi 2,5tháng hoặc 12 tuần vậy ac cho e hỏi sau nguy cơ 10 tuần e xét nghiệm được chưa

XN được rồi.

Phieudu2110
07-08-2015, 05:03
XN được rồi.

Vậy chờ đủ 10 tuần sau nguy cơ là đi xn được hả chị.

Tuanmecsedec
07-08-2015, 05:22

Nếu bạn muốn độ an toàn cao và không còn lăn tăn thì để sau 8 tuần ngưng thuốc tức 12 tuần sau nguy cơ.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

Charles
07-08-2015, 06:05

Bạn nên để đủ thời gian như khuyến cáo là 12 tuần hãy XN.

Phieudu2110
07-08-2015, 16:08
Dạ cảm on ac diễn đàn.

Phieudu2110
21-08-2015, 12:19
Sau 12 tuần sau uống pep em tính đến paster xn nhưng không biết xn bằng phương pháp nào ac diễn đàn hướng dẫn dùm e.

Tuanmecsedec
21-08-2015, 14:08
Sau 12 tuần sau uống pep em tính đến paster xn nhưng không biết xn bằng phương pháp nào ac diễn đàn hướng dẫn dùm e.

12 tuần bạn làm phương pháp nào cũng được.Thường ở Pasteur làm chiến lược 3 bằng 3 phương pháp.

Charles
22-08-2015, 06:23

Viện Pastuer XN HIV = 3PP, kết quả trả sau 2-3 ngày. Tại thời điểm sau nguy cơ 12 tuần bạn XN phương pháp nào cũng được, thông thường XN nhanh tìm kháng thể là được rồi.

Phieudu2110
22-08-2015, 21:57
Trong 3 phương pháp có phương pháp nào có kết quả trong ngày không vậy các ac.

Tuanmecsedec
22-08-2015, 22:07
Trong 3 phương pháp có phương pháp nào có kết quả trong ngày không vậy các ac.

Thời gian trả kết quả xét nghiệm mỗi chổ mỗi khác bạn.

Phieudu2110
05-09-2015, 14:50
Sau 88 ngày có pep em đi xét nghiệm ở paster kết quả âm tính theo a chị em có cần xét nghiệm lại sau 24 tuần không.

Tuanmecsedec
06-09-2015, 07:23
Sau 88 ngày có pep em đi xét nghiệm ở paster kết quả âm tính theo a chị em có cần xét nghiệm lại sau 24 tuần không.

Bạn yên tâm sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)
Chủ đề: Xét nghiệm sau 3 tháng âm tính có dùng PEP? (http://www.diendanhiv.vn/threads/28353-Xet-nghiem-sau-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)

Charles
06-09-2015, 20:01

Với kết quả này bạn yên tâm không nhiễm HIV rồi. Bạn XN lại sau nguy cơ 24 tuần cho đủ thủ tục, kết quả 100% không thay đổi.