PDA

View Full Version : Hỏi về phương pháp xét nghiệm

Minhquan93
07-07-2015, 11:40
Chào các anh chị e trong diễn đàn. Sáng nay mình có đi xét nghiệm ở số 140 lý thường kiệt tp vũng tàu. Bác sỹ chỉ hỏi tên lấy máu rồi thu tiền và cho mình về. Hẹn 1 tiếng sau sẽ có kết quả nhưng là kq miệng. Hẹn mình gọi điện để biết kết quả. Vậy các bạn giải đáp giúp mình liệu kq này có chính xác ko ạ?

Tuanmecsedec
07-07-2015, 13:36
Chào các anh chị e trong diễn đàn. Sáng nay mình có đi xét nghiệm ở số 140 lý thường kiệt tp vũng tàu. Bác sỹ chỉ hỏi tên lấy máu rồi thu tiền và cho mình về. Hẹn 1 tiếng sau sẽ có kết quả nhưng là kq miệng. Hẹn mình gọi điện để biết kết quả. Vậy các bạn giải đáp giúp mình liệu kq này có chính xác ko ạ?

Những nơi xét nghiệm tự nguyện giấu tên,khi kết quả âm tính chỉ báo bằng miệng.

Charles
07-07-2015, 15:50

Bạn yên tâm với kết quả này, vì một số nơi có quy định như vậy. Chỉ khi kết quả DT mới có giấy và còn được mời vào tư vấn thêm nữa.

Minhquan93
07-07-2015, 15:56
Vâng cảm ơn các bạn. Cho mình hỏi thêm 1 việc nữa đó là hôm đấy mình thanh toán hết 100.000d vậy đấy là phương pháp xn test nhanh hay combo nhỉ?

Charles
07-07-2015, 15:59
Vâng cảm ơn các bạn. Cho mình hỏi thêm 1 việc nữa đó là hôm đấy mình thanh toán hết 100.000d vậy đấy là phương pháp xn test nhanh hay combo nhỉ?

Là Test nhanh tìm kháng thể.

Minhquan93
07-07-2015, 18:08
Vậy thì kết quả xét nghiệm test nhanh sau 35 ngày có hành vi nguy cơ của mình ko có giá trị phải k ạ? :(

Charles
07-07-2015, 18:59
Vậy thì kết quả xét nghiệm test nhanh sau 35 ngày có hành vi nguy cơ của mình ko có giá trị phải k ạ? :(

Test nhanh có giá trị từ sau nguy cơ 6 tuần (42 ngày) trở đi, chính xác nhất ở tuần 12.

Tuanmecsedec
07-07-2015, 20:44

Thường các cơ sở này làm phương pháp Anti HIV tìm kháng thể.

Tuanmecsedec
07-07-2015, 20:45

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Minhquan93
10-07-2015, 14:03
Cho mình hỏi đến 8h tối nay mới đúng 42 ngày nguy cơ vậy bây giờ là 2h chiều mình đi xét nghiệm test nhanh có được k nhỉ?

Nguyen Ha
10-07-2015, 14:14
Cho mình hỏi đến 8h tối nay mới đúng 42 ngày nguy cơ vậy bây giờ là 2h chiều mình đi xét nghiệm test nhanh có được k nhỉ?

Bạn test được rồi.

Tuanmecsedec
10-07-2015, 14:53

Chênh lệch nếu vài ngày cũng không sao bạn.

Minhquan93
26-07-2015, 10:08
xin lội mọi người, mình muốn hỏi thêm 1 câu, vào thời điểm 6 tuần sau nguy cơ mình đã đi xn test nhanh và có kết quả âm tính, từ đấy đến giờ mình có yên tâm hơn nhưng 3 hôm gần đây tự nhiên trên miệng mình nổi nhiều mụn bé li ti, tra google mình biết được đó là bệnh herpes và những người bị H đều bị bệnh ấy nên mình cảm thấy rất hoang mang, 2 tháng nay mình cũng ko QHTD nên bệnh k thể lây qua được. Vậy cho mình hỏi trường hợp này mình nên làm gì?

Charles
26-07-2015, 10:21
xin lội mọi người, mình muốn hỏi thêm 1 câu, vào thời điểm 6 tuần sau nguy cơ mình đã đi xn test nhanh và có kết quả âm tính, từ đấy đến giờ mình có yên tâm hơn nhưng 3 hôm gần đây tự nhiên trên miệng mình nổi nhiều mụn bé li ti, tra google mình biết được đó là bệnh herpes và những người bị H đều bị bệnh ấy nên mình cảm thấy rất hoang mang, 2 tháng nay mình cũng ko QHTD nên bệnh k thể lây qua được. Vậy cho mình hỏi trường hợp này mình nên làm gì?

Miệng nổi mụn có thể do nóng trong cơ thể phát ra thôi chứ có gì phải hoang mang. Nếu lo lắng bạn có thể đi khám.

xuanxanh
26-07-2015, 10:25

Trước hết muốn xác định có phải herpes gây ra ko bạn phải đi khám mới rõ chứ ko thể nhìn mà tự khám được.
Thứ 2 là bạn đã có kế quả âm tính ở 6 tuần thì yên tâm khả năng cao bạn ko bị nhiễm. Chờ 12 tuần chốt lại theo khuyến cáo thôi bạn.

Minhquan93
26-07-2015, 10:32
đợt này mình đang bị đau răng nên ở cổ sưng 1 cái hạch dưới hàm hơi đau. với cả thấy mấy hôm rát rát ở môi, soi gương thấy nó có 2 3 nốt mụn bé bé nên mình hơi lo sợ. mà mình google thì bệnh có thể lây qua đường tình dục, nhưng lâu rồi mình k qh nên k thể lây được, nên nghĩ ngay tới khả năng còn lại là do H :( nên đang rất hoang mang

xuanxanh
26-07-2015, 10:38
đợt này mình đang bị đau răng nên ở cổ sưng 1 cái hạch dưới hàm hơi đau. với cả thấy mấy hôm rát rát ở môi, soi gương thấy nó có 2 3 nốt mụn bé bé nên mình hơi lo sợ. mà mình google thì bệnh có thể lây qua đường tình dục, nhưng lâu rồi mình k qh nên k thể lây được, nên nghĩ ngay tới khả năng còn lại là do H :( nên đang rất hoang mang

Đã nói ở trên rồi, bạn lo lắng herpes thì đi khám mới biết đúng hay ko. Cho dù banh có bị herpes thật thì cũng ko có nghĩa là bạn bị hiv. Nhắc lại lần nữa nếu bạn lo lắng mình bị herpes thì đi khám để bác sỹ kết luận chứ ko tự mình biết được.

Charles
26-07-2015, 10:39

Bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn, khuyên bạn chớ lên google vì nhiều thông tin không chính xác chỉ gây hoang mang thêm thôi.

Minhquan93
26-07-2015, 10:49
mọi người xem giúp mình đây có phải herpes ko

Charles
26-07-2015, 10:52
mọi người xem giúp mình đây có phải herpes ko

Chỉ là nốt nhiệt miệng thôi bạn.

Tuanmecsedec
26-07-2015, 11:09

Cho dù sai lệch vài ngay thì giá trị xét nghiệm cũng như nhau bạn.

Minhquan93
27-07-2015, 11:57
Mặc dù xét nghiệm test nhanh 6 tuần có kq âm tính rồi nhưng mình vẫn k yên tâm vì những triệu chứng gần đây nên sáng nay mình có đi xn lại 1 lần nữa ở trung liệt nhưng bs khuyên k nên. Cứ đợi đến 12 tuần. Bây là 8 tuần rồi, mình hỏi có làm combo đc k bs cũng bảo ko vì combo chỉ nên làm khi 3-6 tuần, còn test nhanh thì phải 12 tuần. Giờ lại phải về chờ đợi :(

Charles
27-07-2015, 13:53
Mặc dù xét nghiệm test nhanh 6 tuần có kq âm tính rồi nhưng mình vẫn k yên tâm vì những triệu chứng gần đây nên sáng nay mình có đi xn lại 1 lần nữa ở trung liệt nhưng bs khuyên k nên. Cứ đợi đến 12 tuần. Bây là 8 tuần rồi, mình hỏi có làm combo đc k bs cũng bảo ko vì combo chỉ nên làm khi 3-6 tuần, còn test nhanh thì phải 12 tuần. Giờ lại phải về chờ đợi :(

BS nói 8 tuần không XN được Combo là không đúng. Combo Ag/Ab là XN kép (tìm kháng nguyên và kháng thể), có giá trị từ 4 tuần trở đi, vì vậy sau nguy cơ 8 tuần, 12 tuần, 8 năm, 10 năm, 20 năm.v.v. vẫn có giá trị.

Tuanmecsedec
27-07-2015, 15:41

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác tư 4 tuần(28 ngày) trở đi.vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Minhquan93
03-08-2015, 23:17
Xin lỗi vì mình đào mộ bài từ lâu lên. Các bạn cho mình hỏi liệu kết quả test nhanh 41 ngày AT của mình có tí giá trị nào k nhỉ. Chờ đến 12 tuần xốt ruột quá :(

Tuanmecsedec
04-08-2015, 05:33
Xin lỗi vì mình đào mộ bài từ lâu lên. Các bạn cho mình hỏi liệu kết quả test nhanh 41 ngày AT của mình có tí giá trị nào k nhỉ. Chờ đến 12 tuần xốt ruột quá :(

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12