PDA

View Full Version : Cho em hỏi chút

Duong minh
09-07-2015, 18:39
Xét nghiệm hiv test nhanh có mấy loại ạ? Và cơ chế như thế nào ạ?

Nguyen Ha
09-07-2015, 18:42

Cứ đi XN đi.

Charles
09-07-2015, 18:43

Bạn cần XN thì cứ đi XN đi, bạn chỉ cần quan tâm kết quả XN chứ không cần quan tâm phương pháp XN làm gì.

Duong minh
09-07-2015, 18:45
Ko em chỉ hỏi qua các test nhanh thôi .chứ 3 ngày nữa là em đi xét nghiệm hiv combo rồi vì đủ 28 ngày luôn .em chỉ thắc mắc cái test nhanh vì em có đọc qua hiv combo rồi .

Charles
09-07-2015, 18:46
Ko em chỉ hỏi qua các test nhanh thôi .chứ 3 ngày nữa là em đi xét nghiệm hiv combo rồi vì đủ 28 ngày luôn .em chỉ thắc mắc cái test nhanh vì em có đọc qua hiv combo rồi .

Bấm vào đây:

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Nguyen Ha
09-07-2015, 18:49

Sau nguy cơ 28 ngày chỉ XN HIV combo thôi chứ chưa làm test nhanh được. Muốn test nhanh chờ đủ 6 tuần sau nguy cơ.

Duong minh
09-07-2015, 18:52
Anh ơi , em vừa đọc xong .anh cho em hỏi các test hiv bio là test nhanh hả anh

Charles
09-07-2015, 18:54
Anh ơi , em vừa đọc xong .anh cho em hỏi các test hiv bio là test nhanh hả anh

Đó là que test nhanh tìm kháng thể (dùng sinh phẩm thế hệ 3).

Duong minh
09-07-2015, 18:55
Thế test nhanh có khác gì với que thử ạ? Em chưa hiểu .có test nhanh vi sinh ko ạ?anh Giải thích rõ dùm em với ạ

Charles
09-07-2015, 18:59
Thế test nhanh có khác gì với que thử ạ? Em chưa hiểu .có test nhanh vi sinh ko ạ?anh Giải thích rõ dùm em với ạ

Bạn bấm vào đây đọc kỹ sẽ hiểu:

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Duong minh
09-07-2015, 18:59
Tất cả các bệnh viện thì nếu làm test nhanh hiv thì đều dùng phương pháp máy móc chuyên dụng cho test nhanh ạ.hay mỗi nơi một khác và mỗi nơi sử dụng test nhanh kiểu khác ạ?

Duong minh
09-07-2015, 19:06
Anh ơi cho em hỏi thêm .có một số bệnh viện em hỏi về xét nghiệm hiv thì người ta có cái xét nghiệm hiv mà một tháng sau mới có kết quả .vậy nó là xét nghiệm hiv theo pp gì ạ

Charles
09-07-2015, 19:07
Tất cả các bệnh viện thì nếu làm test nhanh hiv thì đều dùng phương pháp máy móc chuyên dụng cho test nhanh ạ.hay mỗi nơi một khác và mỗi nơi sử dụng test nhanh kiểu khác ạ?

Thiết bị và sinh phẩm XN là giống nhau, chỉ khác nhau là khi XN thì dùng phương pháp nào. Ví dụ có phương pháp dùng sinh phẩm thế hệ 3 (Anti), có phương pháp dùng sinh phẩm thế hệ 4 (Combo), có phương pháp dùng 3 sinh phẩm (đó là XN = 3PP, phương pháp XN này có đủ thẩm quyền khẳng định mẫu máu DT với HIV).

Nguyen Ha
09-07-2015, 19:08

Anh ơi cho em hỏi thêm .có một số bệnh viện em hỏi về xét nghiệm hiv thì người ta có cái xét nghiệm hiv mà một tháng sau mới có kết quả .vậy nó là xét nghiệm hiv theo pp gì ạ

Cứ đi XN đi. Lảm nhảm nhiều.

Duong minh
09-07-2015, 19:35
Em vừa xem thời sự có nói 18 bác sĩ phơi nhiễm hiv và ko biết tại sao trên thời sự lại bảo là họ đang điều trị cùng thuốc arv kháng virus là sao ạ .tại sao họ chỉ mới phơi nhiễm chưa lâu mà đã dùng arv là sao ạ .sao họ ko dùng pep ạ

Charles
09-07-2015, 19:42
Em vừa xem thời sự có nói 18 bác sĩ phơi nhiễm hiv và ko biết tại sao trên thời sự lại bảo là họ đang điều trị cùng thuốc arv kháng virus là sao ạ .tại sao họ chỉ mới phơi nhiễm chưa lâu mà đã dùng arv là sao ạ .sao họ ko dùng pep ạ

Bạn xem thì theo dõi cho kỹ vào, đừng có kiểu xem dở dang rồi lên hỏi lung tung.

Chủ đề: Tâm sự của bác sĩ có nguy cơ phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/31876-Tam-su-cua-bac-si-co-nguy-co-phoi-nhiem-HIV)
Mục đích của chủ đề này đã tư vấn xong, vì vậy BQT khóa lại.

Tuanmecsedec
09-07-2015, 20:26

Test nhanh hay que thử là 1 là tìm kháng thể.