PDA

View Full Version : Thắc mắc về thuốc phơi nhiễm HIV?

Tuananh13
09-07-2015, 19:53
Xin chào toàn thể ace trong diễn đàn. Sau khi em quan hệ tình dục không an toàn với gmd, từ lúc nguy cơ là 30 giờ em có đến bệnh viện nhiệt đới trung ương hà nội mua thuốc phơi nhiễm. Tên là guilaume( tennofovir disoproxil fumarat 300 mg emtricitabin 200 mg) vấn đề là qua tìm hiểu trên diễn đàn e thấy thuốc này không giống với mọi người, bác sĩ dặn uống 1 viên trong ngày( thời gian nhất định). Uống 28 ngày Cho e hỏi thuốc này là thuốc phơi nhiễm phải không? Sao không thấy giống với mọi người

Charles
09-07-2015, 20:06
Xin chào toàn thể ace trong diễn đàn. Sau khi em quan hệ tình dục không an toàn với gmd, từ lúc nguy cơ là 30 giờ em có đến bệnh viện nhiệt đới trung ương hà nội mua thuốc phơi nhiễm. Tên là guilaume( tennofovir disoproxil fumarat 300 mg emtricitabin 200 mg) vấn đề là qua tìm hiểu trên diễn đàn e thấy thuốc này không giống với mọi người, bác sĩ dặn uống 1 viên trong ngày( thời gian nhất định). Uống 28 ngày Cho e hỏi thuốc này là thuốc phơi nhiễm phải không? Sao không thấy giống với mọi người

Thuốc BS cho bạn uống đúng là thuốc phơi nhiễm HIV. Thuốc Guilaume uống kết hợp với các thuốc kháng retrovirus khác (thường kết hợp với lamivudin hay emtricitabin) dự phòng nhiễm HIV, thuốc này do Việt Nam sản xuất.

Tuananh13
09-07-2015, 20:29
Vậy ạ mà anh ơi tại sao bác sĩ lại bán cho e mỗi thuốc phơi nhiễm guilaume thôi a à với lại thuốc bổ gan silymarin 140mg, không biết có tác dụng triệt để không. Thà rằng kê đơn như mọi người e đỡ lo

Charles
09-07-2015, 20:38
Vậy ạ mà anh ơi tại sao bác sĩ lại bán cho e mỗi thuốc phơi nhiễm guilaume thôi a à với lại thuốc bổ gan silymarin 140mg, không biết có tác dụng triệt để không. Thà rằng kê đơn như mọi người e đỡ lo

Thuốc Guilaume (tennofovir disoproxil fumarat 300 mg) uống kết hợp với các thuốc kháng retrovirus khác (thường kết hợp với lamivudin hay emtricitabin) => (emtricitabin 200 mg).

Tuanmecsedec
09-07-2015, 20:40

Bạn yên tâm dù là tên thuốc khác nhau.Nhưng thành phần điều trị như nhau.Bạn yên tâm đây cũng là thuốc phơi nhiễm HIV,Bạn đọc thêm chủ đề này hỏi tương tự đã được trả lơi.

Chủ đề: Phơi nhiễm HIV giờ 28 (http://diendanhiv.vn/threads/28935-Phoi-nhiem-HIV-gio-28)

Tuananh13
09-07-2015, 20:46
2 loại kia không thấy có trong đơn các anh à, có mỗi thuốc phơi nhiễm guilaume thôi. Thuốc bổ gan thì e k bàn tới. Hay cô bác sĩ này quên không ghi kèm theo 2 thuốc kia

Charles
09-07-2015, 20:50
2 loại kia không thấy có trong đơn các anh à, có mỗi thuốc phơi nhiễm guilaume thôi. Thuốc bổ gan thì e k bàn tới. Hay cô bác sĩ này quên không ghi kèm theo 2 thuốc kia

Thuốc kết hợp 2 thành phần như bạn ghi là đúng thuốc phơi nhiễm rồi, yên tâm uống đi.

Tuanmecsedec
09-07-2015, 20:53

Thành phần Guilaume gồm tenofovir disoproxil fumarat 300mg,Emtricitabin (http://thuocgoc.com/emtricitabin.html) 200mg là đúng thuốc điều trị rồi.

Bạn yên tâm dù là tên thuốc khác nhau.Nhưng thành phần điều trị như nhau.Bạn yên tâm đây cũng là thuốc phơi nhiễm HIV.Bạn đọc thêm chủ đề này :

Chủ đề: Phơi nhiễm HIV giờ 28 (http://diendanhiv.vn/threads/28935-Phoi-nhiem-HIV-gio-28)

Tuananh13
09-07-2015, 20:56
Dạ e hiểu ý của các a rồi tức là thuốc này kết hợp 2 thành phần luôn. Cảm ơn các a nhé. Chúc các a sức khoẻ. E sẽ sớm báo kết quả cho các a. Mà nếu e tuân thủ đúng. Tỉ lêk thành công đc 100 chứ ạ

Tuanmecsedec
09-07-2015, 20:59
Dạ e hiểu ý của các a rồi tức là thuốc này kết hợp 2 thành phần luôn. Cảm ơn các a nhé. Chúc các a sức khoẻ. E sẽ sớm báo kết quả cho các a. Mà nếu e tuân thủ đúng. Tỉ lêk thành công đc 100 chứ ạ

Hiện tại chưa có ca nào thất bại,nếu uống đúng và đủ.

Charles
09-07-2015, 20:59

Bạn yên tâm từ trước tới giờ chưa có trường hợp nào uống trước 72h vàng, tuân thủ đúng mà thất bại.

Tuananh13
10-07-2015, 22:32
Mà các a cho e hỏi thêm chút. Thuốc e mua nó tác dụng giống y chang thuốc của mọi người trên diễn đàn chứ ạ? Sao e uống viên thứ 2 rồi mà chả thấy người mệt mỏi... Gì hết trơn?hay là thuốc này k hiệu quả bằng những lọai khác, thấy ghi là hàng việt nam

Charles
11-07-2015, 05:52
Mà các a cho e hỏi thêm chút. Thuốc e mua nó tác dụng giống y chang thuốc của mọi người trên diễn đàn chứ ạ? Sao e uống viên thứ 2 rồi mà chả thấy người mệt mỏi... Gì hết trơn?hay là thuốc này k hiệu quả bằng những lọai khác, thấy ghi là hàng việt nam

Tác dụng phụ của thuốc tùy cơ địa từng người mà có người bị có người không. Bạn không thấy bị tác dụng phụ nên mừng mới phải. Yên tâm uống thuốc đi.

Tuanmecsedec
11-07-2015, 09:44

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa thuốc bạn uống đúng thuốc điều trị phơi nhiễm.Bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã trả lời rồi.Nếu bạn lập lại một lần nữa với câu hỏi này là chứng tỏ bạn cố tình Spam bài,như vậy chủ đề bạn sẽ bị khóa.

Về tác dụng phụ tùy theo cơ địa của mỗi người,có người bị,có người không.Nếu bạn không bị thì nên mừng

Tuananh13
12-07-2015, 22:53
E còn một vấn đề này ạ. Khi uống PEP có phải là không nên uống chung với panadol không ạ? Ngoài ra còn tránh uống chung với thuốc gì nữa k?

Charles
13-07-2015, 06:23
E còn một vấn đề này ạ. Khi uống PEP có phải là không nên uống chung với panadol không ạ? Ngoài ra còn tránh uống chung với thuốc gì nữa k?

PEP là phải uống độc lập, các thuốc khác nếu phải uống bạn uống cách PEP 2h trở ra.

Tuanmecsedec
13-07-2015, 11:02

Bạn uống bất kỳ thuốc nào,thì nên cách khoảng với thuốc phơi nhiễm từ 2 giờ trở đi.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
13-07-2015, 11:35
nếu phải uống pep mà còn uống thêm các loại thuốc khác thì nên uống cách nhau 2 tiếng bạn à

Tuananh13
17-07-2015, 20:21
Anh chị ơi. Cho e hỏi thêm về thời gian uống pep ạ. E chọn khung giờ uống viên đầu tiên là 20h tối. Các lần khác e uống không được đúng 20h tối lúc thì 19h57, lúc thì 19h55.. Có duy nhất 1 lần là chậm 10 phút do e quên mất. E uống là 10 ngày rồi ạ. Như thế nó có ảnh hưởng gì đến hiệu quả không? Vì không được chính xác giờ lắm ạ?

Nguyen Ha
17-07-2015, 20:22
Anh chị ơi. Cho e hỏi thêm về thời gian uống pep ạ. E chọn khung giờ uống viên đầu tiên là 20h tối. Các lần khác e uống không được đúng 20h tối lúc thì 19h57, lúc thì 19h55.. Có duy nhất 1 lần là chậm 10 phút do e quên mất. E uống là 10 ngày rồi ạ

Như vậy không sao.

Charles
17-07-2015, 20:24
Anh chị ơi. Cho e hỏi thêm về thời gian uống pep ạ. E chọn khung giờ uống viên đầu tiên là 20h tối. Các lần khác e uống không được đúng 20h tối lúc thì 19h57, lúc thì 19h55.. Có duy nhất 1 lần là chậm 10 phút do e quên mất. E uống là 10 ngày rồi ạ. Như thế nó có ảnh hưởng gì đến hiệu quả không? Vì không được chính xác giờ lắm ạ?

Bạn uống thuốc sớm hoặc trễ vài phút không sao cả.

Tuananh13
17-07-2015, 21:21
Thế ạ. E cứ lo sợ chênh lệch vài phút nó mất hiệu quả. Thank ac

Charles
17-07-2015, 21:28
Như vậy là thuốc uống không cần đúng từng phút phải không ạ. Có thể chênh lệch 3-5 phút phải không chị?

Đúng vậy, chênh lệch vài phút hoàn toàn không sao cả.

Tuananh13
17-07-2015, 21:54
Cảm ơn các ac. Thế mà e cứ lo lo

Tuanmecsedec
17-07-2015, 22:22

Bạn uống sớm,trễ 10 phút không sao.Bạn chỉ cần lưu ý không được uống trễ từ 1>2 giờ mà quá 3 lần trong điều trị.