PDA

View Full Version : a/c cho em hỏiphương pháp xét nhiệm PCR

amtinhhiv
11-07-2015, 10:09
em đọc trên mạng có thấy phương pháp xét nhiệm PCR có thể cho kết quả tương đối chính xác sau 1 - 2 tuần phơi nhiễm ở bệnh viện nhiệt đới trung ương và bệnh viện pasteur. Vậy có phương pháp xét nghiệm như thế không anh chị?. và a/c cho em hỏi thêm là lưỡi trắng thì có phải là 1 trong những triệu chứng của hiv không ạ. em cám ơn a/c nhiều ạ.

Charles
11-07-2015, 10:14
em đọc trên mạng có thấy phương pháp xét nhiệm PCR có thể cho kết quả tương đối chính xác sau 1 - 2 tuần phơi nhiễm ở bệnh viện nhiệt đới trung ương và bệnh viện pasteur. Vậy có phương pháp xét nghiệm như thế không anh chị?. và a/c cho em hỏi thêm là lưỡi trắng thì có phải là 1 trong những triệu chứng của hiv không ạ. em cám ơn a/c nhiều ạ.

Bạn có nguy cơ đâu mà hỏi triệu chứng, mà muốn XN.

Chủ đề: Mát xa kích dục bằng miệng(Oral sex) và kích dục bằng tay (handjob) và hôn ngực (http://diendanhiv.vn/threads/31936-Mat-xa-kich-duc-bang-mieng-Oral-sex-va-kich-duc-bang-tay-handjob-va-hon-nguc)

Tuanmecsedec
11-07-2015, 10:14

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc.

Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:

- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.

- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.

- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.

Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn.

Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.

Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày).

Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo Tuanmecsedec biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Bạn tìm hiểu thêm ở đây :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV bằng phương pháp RT-PCR sau 9 ngày có chuẩn không ạ (http://diendanhiv.vn/threads/27392-Xet-nghiem-HIV-bang-phuong-phap-RT-PCR-sau-9-ngay-co-chuan-khong-a)

Chủ đề: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS, xét nghiệm PCR ở tuần thu 4 kết quả dưới ngưỡng (http://diendanhiv.vn/threads/1887-Quan-he-GMD-ko-dung-BCS-va-OS-xet-nghiem-PCR-o-tuan-thu-4-ket-qua-duoi-nguong)
Chủ đề: Phương pháp xét nghiêm PCR là gi (http://diendanhiv.vn/threads/14969-Phuong-phap-xet-nghiem-PCR-la-gi)
Chủ đề: Phương pháp PCR (http://diendanhiv.vn/threads/870-Phuong-phap-PCR)

amtinhhiv
11-07-2015, 10:40
Vậy các anh bảo em có nên đi xét nghiệm bằng phương pháp này không ạ. e tâm lý quá nên có cái gì giúp mình yên tâm hơn là em sẽ làm. :((, e không chịu được cảm giác này, lúc nào cũng nghĩ mình không được như người khác. :(. tại em cũng thấy mấy triệu chứng ban đầu giống nữa nên càng sợ ạ. em hỏi hơi linh tinh , mong a/c thông cảm cho em. em cám ơn rất nhiều.

Nguyen Ha
11-07-2015, 10:42
Vậy các anh bảo em có nên đi xét nghiệm bằng phương pháp này không ạ. e tâm lý quá nên có cái gì giúp mình yên tâm hơn là em sẽ làm. :((, e không chịu được cảm giác này, lúc nào cũng nghĩ mình không được như người khác. :(. tại em cũng thấy mấy triệu chứng ban đầu giống nữa nên càng sợ ạ. em hỏi hơi linh tinh , mong a/c thông cảm cho em. em cám ơn rất nhiều.

Bạn muốn XN giải tỏa tâm lý thì đợi đủ 4 tuần làm XN HIV Combo.

Tuanmecsedec
11-07-2015, 10:48

Đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn.

Chủ đề: Mát xa kích dục bằng miệng(Oral sex) và kích dục bằng tay (handjob) và hôn ngực (http://diendanhiv.vn/threads/31936-Mat-xa-kich-duc-bang-mieng-Oral-sex-va-kich-duc-bang-tay-handjob-va-hon-nguc)

amtinhhiv
17-07-2015, 17:32
Ac cho em hỏi là xn combo sau nguy cơ 22 ngày đã được chưa ạ. HIK, e lo quá, càng ngày tay em càng phát ban đỏ không ngứa. EM k chịu được mất. :(. Em thấy trên dd mình k ai có tc phát ban như em. Em lo lắng quá ac ơi. Stress có gây phát ban đỏ không mấy ac. :(

tôi ơi đừng tuyệt vọng
17-07-2015, 17:42
cái này bạn muốn biết rõ hơn thì nên đi khám da liễu
combo 22 ngày mà âm tính là rất khả quan đó bạn

amtinhhiv
17-07-2015, 18:03
VÂNG e cám ơn anh. Nhưng a ơi, có ai có tc phát ban không ngứa như em không anh. Stress có gây phát ban k anh ơi. MÀ em còn bị ho mấy ngày rồi. Huhu. :((. E ssợ quá a ạ.

tôi ơi đừng tuyệt vọng
17-07-2015, 18:12
VÂNG e cám ơn anh. Nhưng a ơi, có ai có tc phát ban không ngứa như em không anh. Stress có gây phát ban k anh ơi. MÀ em còn bị ho mấy ngày rồi. Huhu. :((. E ssợ quá a ạ.
yên tâm đi bạn
tất cả chỉ là do stress
những triêu chứng đó người khỏe mạnh vẫn có thể gặp phải

amtinhhiv
17-07-2015, 18:43
A chắc chứ ạ. Hik, em thây chẳng ai bị phát ban k ngứa hết. :(( hoang mang quá. K biết làm gì để đến ngày xn đây, ac cho e lời khuyên với. NgÀy nào cũng nghĩ đến H. Ôi những ngày tháng như địa ngục vậy. :(

Nguyen Ha
17-07-2015, 19:35
Ac cho em hỏi là xn combo sau nguy cơ 22 ngày đã được chưa ạ. HIK, e lo quá, càng ngày tay em càng phát ban đỏ không ngứa. EM k chịu được mất. :(. Em thấy trên dd mình k ai có tc phát ban như em. Em lo lắng quá ac ơi. Stress có gây phát ban đỏ không mấy ac. :(

Không có nguy cơ và XN âm tính sau 22 ngày âm tính thì 100% yên tâm rồi không cần XN nữa. Phát ban là do nóng trong người, do thời tiết, do stress.

Charles
17-07-2015, 20:42

Bạn không có nguy cơ, XN 22 ngày Combo ÂT là xả stress được rồi.

jacknguyenst
17-07-2015, 21:29
mình có trên 90% dấu hiệu hiv nè.nhưng kết quả trên 3 tháng AT. combo tiêu chuẩn là 28 ngày. nhưng thực tế 22 ngày là quá đủ rồi

amtinhhiv
17-07-2015, 21:45
HIk, em chưa đi xn còn 1 tuần nữa mới đủ ạ. NHƯng dù sao em vẫn cám ơn mọi nguời nhiều lắm. Hik, mong sao tuần sau đi xn dc như ý, :(

Tuanmecsedec
17-07-2015, 22:14

HIk, em chưa đi xn còn 1 tuần nữa mới đủ ạ. NHƯng dù sao em vẫn cám ơn mọi nguời nhiều lắm. Hik, mong sao tuần sau đi xn dc như ý, :(

Bạn xét nghiệm để tìm con gì? Khi đã được tư vấn không có nguy cơ rồi.Bạn sẽ bị ngã quỵ bởi vì Stress.

amtinhhiv
18-07-2015, 10:48
ANh tuấn ơi, bên dd mình có ai os bị h chưa anh. Lúc đầu ac tư vấn e yên tâm rồi nhưng lại đọc được bên dd khác có nguời os bị h. Huhu, giờ em xoắn quá. Os mà dính h thì phải có những yếu tố nào hả anh. :(

Tuanmecsedec
18-07-2015, 10:54
ANh tuấn ơi, bên dd mình có ai os bị h chưa anh. Lúc đầu ac tư vấn e yên tâm rồi nhưng lại đọc được bên dd khác có nguời os bị h. Huhu, giờ em xoắn quá. Os mà dính h thì phải có những yếu tố nào hả anh. :(

Thông tin nói kích dục bằng miệng bị nhiễm là vớ vẩn tào lao.Diendanhiv.vn không có tư vấn bừa.Nếu bạn cảm thấy không tin tưởng thì không cần post bài hỏi và có quyền không tham gia diễn đàn.

Tuanmecsedec nhắc nhở bạn,nếu post bài hỏi thì phải đọc những gì đã tư vấn.Nếu chỉ biết cấm đầu hỏi mà không đọc những gì đã tư vấn,thì Tuanmecsedec khóa chủ đề bạn lại.

amtinhhiv
18-07-2015, 11:20
Hik, e xin lỗi anh, chỉ tại em lo lắng quá thôi ạ. Anh đừng mắng em, :((. Dd mình là niềm vui duy nhất của em bây giờ, hik, mong ac thông cảm và hiểu cho em. EM xin cảm ơn.

amtinhhiv
27-07-2015, 08:45
Huhu, e lo quá ac ơi, sáng nay hình như e bị tiêu chảy rồi ạ. Lúc đầu thì phân vẫn bth, lúc gần cuối lại lỏng. Sáng e có ăn canh bầu lạnh, ăn xong đi luôn. Hikk. Tiêu chảy hiv là phải tiêu chảy thường xuyên hả ac, hay chỉ 1 vài lần là hết. Ac tư vấn e rất yên tâm nên k stress nữa, nhưng sao nguời e cứ dần dần xuất hiện tc vvậy ac. Huhu

Charles
27-07-2015, 08:50
Huhu, e lo quá ac ơi, sáng nay hình như e bị tiêu chảy rồi ạ. Lúc đầu thì phân vẫn bth, lúc gần cuối lại lỏng. Sáng e có ăn canh bầu lạnh, ăn xong đi luôn. Hikk. Tiêu chảy hiv là phải tiêu chảy thường xuyên hả ac, hay chỉ 1 vài lần là hết. Ac tư vấn e rất yên tâm nên k stress nữa, nhưng sao nguời e cứ dần dần xuất hiện tc vvậy ac. Huhu

Do bạn ăn uống không hợp nên bị thôi. Bạn có HIV đâu mà hỏi tiêu chảy do HIV.

Tuanmecsedec
27-07-2015, 09:54

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.