PDA

View Full Version : xét nghiệm hơn 3 tháng âm tính HIV,viêm gan B,C

lam lai tu dau
15-07-2015, 00:26
Anh Tuấn ạ. Em xét nghiệm hiv nhanh, viem gan B, viêm gan C nhanh kết quả âm tính. Em có nguy cơ 11/04/2015 nngày xét nghiệm 14/07/2015.
Em xin hoi kết qua như vậy đã an toàn chưa?
Xét nghiệm vi sinh la như thế nào ạ?
Em có anh họ bị hiv em ko biết nên nhiu lần ăn uống và giúp đỡ cho anh ấy những việc gia đình ko biết em có bị lây từ anh ấy ko? Em lo lắng vi trong thoi gian tiep xúc voi anh ấy em ko biết anh ấy bị hiv nên có thể lúc minh bị trầy xứt ko biết ma tiếp xúc với máu anh ạ.
Khi biết tin anh ấy bị hnay em làm xét nghiệm hiv âm tính bằng phương pháp test nhanh như vậy có nói lên em đã an toàn với hiv ko? Xin cám ơn anh ạ

ptsu3
15-07-2015, 00:29
Ngay từ đầu đã ko có nguy cơ, người nhiễm HIV có thể sống chung với bạn, ôm , hôn , ngủ chung với bạn, mà không làm lây cho bạn ,

p/s : mời bạn lên sao hỏa sống cho đỡ sợ nhé !

Charles
15-07-2015, 06:34
Anh Tuấn ạ. Em xét nghiệm hiv nhanh, viem gan B, viêm gan C nhanh kết quả âm tính. Em có nguy cơ 11/04/2015 nngày xét nghiệm 14/07/2015.
Em có anh họ bị hiv em ko biết nên nhiu lần ăn uống và giúp đỡ cho anh ấy những việc gia đình ko biết em có bị lây từ anh ấy ko? Em lo lắng vi trong thoi gian tiep xúc voi anh ấy em ko biết anh ấy bị hiv nên có thể lúc minh bị trầy xứt ko biết ma tiếp xúc với máu anh ạ.
Khi biết tin anh ấy bị hnay em làm xét nghiệm hiv âm tính bằng phương pháp test nhanh như vậy có nói lên em đã an toàn với hiv ko? Xin cám ơn anh ạ

Bạn xét nghiệm HIV, viêm gan B, viêm gan C kết quả âm tính sau 3 tháng đã hoàn toàn khẳng định bạn không nhiễm các bệnh này.

Còn về vấn đề bạn lo lắng thì HIV không lây như vậy, bạn tìm hiểu về đường lây HIV ở đây:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Tuanmecsedec
15-07-2015, 08:46

Trường hợp của bạn đã được tư vấn không có nguy cơ ngay từ đầu rồi.vì vậy bạn xét nghiệm âm tính là chuyện bình thường.

Chủ đề: Quan hệ với GMD có bcs khi quan hệ và khi os (http://www.diendanhiv.vn/threads/28547-Quan-he-voi-GMD-co-bcs-khi-quan-he-va-khi-os)

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Như vậy từ 11/4 đến 14/7 sau hơn 3 tháng bạn xét nghiệm âm tính HIV,viêm gan B,C thì bạn đã na toàn tuyệt đối cho dù bạn thật sự có nguy cơ luôn.

Tuanmecsedec
15-07-2015, 08:48

HIV và các đường lây nhiễm

Virus HIV lây nhiễm qua 3 con đường chủ yếu như sau:

1. Quan hệ tình dục không được bảo vệ với người đã bị nhiễm HIV.

2. Từ mẹ sang con: Một phụ nữ có HIV có thể truyền HIV sang con trong quá trình mang thai, chuyển dạ và sinh nở hoặc khi cho con bú.

3. Đường máu: Thông qua tiếp xúc với máu đã bị nhiễm bệnh. HIV trong máu đã bị nhiễm bệnh có thể lây truyền cho người chưa có HIV qua truyền máu và dùng chung kim tiêm và các dụng cụ xuyên, trích khác như lưỡi dao cạo, ... chưa được tiệt trùng.

Lưu ý: HIV không lây qua muỗi đốt, hôn hay tiếp xúc thông thường như ôm, bắt tay

Các nguyên tắc sinh hoạt với một người nhiễm HIV

Về ăn uống, sinh hoạt: Người nhiễm HIV có thể ăn uống, sử dụng chung bàn, ghế, giường, tủ… với những người khác mà không sợ lây nhiễm HIV

Vì vậy những gì bạn đang lo không làm lây nhiễm HIV.Bạn nên tìm hiểu kiến thức HIV có sẵn trên diễn đàn để trang bị cho mình và có cái nhìn đúng về HIV/AIDS đừng để làm tổn thương họ.

lam lai tu dau
15-07-2015, 13:27
Anh Tuấn cho em hỏi xét nghiệm hiv vi sinh la nhu thế nào ạ.

Nguyen Ha
15-07-2015, 14:25
Anh Tuấn cho em hỏi xét nghiệm hiv vi sinh la nhu thế nào ạ.

XN vi sinh hay XN gì đi nữa thì cũng có kết quả âm tính rồi còn gì?

lam lai tu dau
15-07-2015, 14:48
Em tìm hiêut trên mang thì chưa biết thông tin về xét nghiệm này mong anh chị tư vấn để em hiểu hơn và xét nghiệm hiv vi sinh ạ?

Tuanmecsedec
15-07-2015, 15:00
Em tìm hiêut trên mang thì chưa biết thông tin về xét nghiệm này mong anh chị tư vấn để em hiểu hơn và xét nghiệm hiv vi sinh ạ?

Bạn không cần quan tâm là phương pháp xét nghiệm gì,thời gian xét nghiệm của bạn như vậy âm tính.Tuanmecsedec khẳng định 100% đã an toàn.

lam lai tu dau
15-07-2015, 15:23
Vâng. Cám ơn anh nhiều ạ. Chúc cho may mắn luôn mim cười.