PDA

View Full Version : Bị dính máu lạ trên miếng băng keo cá nhân băng vết thương.

noibuonvoco
18-07-2015, 17:59
Sáng nay trước khi đi làm tay em bị sượt miếng da có chảy tí máu. Em dùng băng cá nhân bịt lại rồi đi làm. Đến trưa em về phát hiện trên mặt miếng băng có dính một vệt máu mà em cam đoan đó không phải máu của vết đứt của em. Lẽ ra em không phải lo lắng vì máu đó không dính trực tiếp lên vết đứt nhưng do em phát hiện lúc em rửa tay. Em sợ nếu máu còn mới sẽ theo nước thấm vào miếng băng xâm nhập vào vết loét da. Em có nguy cơ trong TH này không ạ?

Hoang Tưởng
18-07-2015, 18:01
Cho dù máu đó không phải của bạn thì củng không thể lây nhiễm như thế , vì máu pha loãng với nước nồng độ HIV trong máu sẽ giảm đi dưới ngưỡng có thể lây nhiễm.
-Bạn Hoang Tưởng vừa thôi , tay bạn bị đứt máu dính lên băng cá nhân của bạn không phải máu của bạn chả nhẽ ai .

noibuonvoco
18-07-2015, 18:15
Mình đã kiểm tra rồi máu vết sượt của mình ít không thể thấm ra mặt ngoài miếng băng keo bạn ạ.

Hoang Tưởng
18-07-2015, 18:18
Nếu máu ít chứng tỏ vết xướt nhỏ , thì diện tích tiếp xúc của vết thương hở của bạn không đủ điều kiên để lây nhiễm hiv . Huống gì vết thương quá nhỏ và lượng máu dính phải quá ít .

noibuonvoco
18-07-2015, 18:24
Anh chị BQT có kinh nghiệm vào khẳng định giúp em ạ.

Charles
18-07-2015, 18:44
Sáng nay trước khi đi làm tay em bị sượt miếng da có chảy tí máu. Em dùng băng cá nhân bịt lại rồi đi làm. Đến trưa em về phát hiện trên mặt miếng băng có dính một vệt máu mà em cam đoan đó không phải máu của vết đứt của em. Lẽ ra em không phải lo lắng vì máu đó không dính trực tiếp lên vết đứt nhưng do em phát hiện lúc em rửa tay. Em sợ nếu máu còn mới sẽ theo nước thấm vào miếng băng xâm nhập vào vết loét da. Em có nguy cơ trong TH này không ạ?

Bạn yên tâm không có nguy cơ trong trường hợp này, dù đó là máu của người khác luôn thì HIV cũng không phải con sâu đục thân mà đục miếng băng cá nhân chui vào người bạn được.

Tuanmecsedec
18-07-2015, 19:39

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

noibuonvoco
18-07-2015, 22:33
Tại lúc rửa tay thì nghe còn hơi xót các anh chị ạ có thể do băng bị hầm hơi nên nó chưa khô. Với lại em nghe nói máu có lẫn nước cũng có khả năng gây lây nhiễm nếu như dây dính vào niêm mạc và vùng da bị tổn thương mà đâm ra lo lắng.

Tùng đẹp trai
18-07-2015, 23:39
Tại lúc rửa tay thì nghe còn hơi xót các anh chị ạ có thể do băng bị hầm hơi nên nó chưa khô. Với lại em nghe nói máu có lẫn nước cũng có khả năng gây lây nhiễm nếu như dây dính vào niêm mạc và vùng da bị tổn thương mà đâm ra lo lắng.
An tâm đi 100000000% không có nguy cơ

Tuanmecsedec
19-07-2015, 06:53

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.Bạn không được spam lập lại câu hỏi khi đã trả lời rồi.

Charles
19-07-2015, 08:16

Bạn yên tâm tình huống này không có nguy cơ.