PDA

View Full Version : Tỉ lệ nhiễm hiv trong 1 lần quan hệ không an toàn với người nhiễm hiv

thedaik
20-07-2015, 07:10
Thưa các anh chị em có đọc 1 tài liệu cho rằng như thế này đúng không ạ em viết lên nhằm để trấn an lại các bạn có nguy cơ như em ạ
Chào em!
Em không nói rõ là em quan hệ tình dục với gái mại dâm nhưng em có sử dụng bao cao su hay không?
Trong trường hợp em không sử dụng bao cao su hoặc bao cao su bị rách hoặc tuột trong khi quan hệ với gái mại dâm có HIV dương tính thì em hoàn toàn có nguy cơ lây nhiễm HIV. Theo tài liệu của Hiệp hội an toàn tình dục và Phòng chống HIV của Anh, dựa trên các kết quả nghiên cứu tại Anh, tỷ lệ trung bình lây truyền bệnh từ nữ giới bị nhiễm HIV sang nam giới sau 1 lần quan hệ tình dục không an toàn qua đường âm đạo là 0,082 %. Điều này có nghĩa là trong số 1120 người đàn ông sau một lần quan hệ tình dục không an toàn với phụ nữ nhiễm HIV, thì có 1 người đàn ông bị lây nhiễm HIV (điều này đúng với xác xuất 95%).
Em có quan hệ với gái mại dâm nhiễm HIV thời gian phơi nhiễm là một tuần. Thời gian này em chưa thể biết chính xác mình có nhiễm HIV hay không.
Xét nghiệm PCR tìm vi rút trong máu có thể được thực hiện sau 21 ngày kể từ ngày có nguy cơ, tuy nhiên xét nghiệm này có một số nhược điểm là tỷ lệ dương tính giả cao, giá thành đắt tiền. Do vậy không phải là xét nghiệm được khuyến khích chỉ định trong chẩn đoán nhiễm HIV. Ưu điểm của xét nghiệm này là nếu kết quả xét nghiệm âm tính, em có thể yên tâm, tuy nhiên vẫn cần làm lại xét nghiệm tìm kháng thể sau 3 tháng kể từ ngày có hành vi nguy cơ.
Lời khuyên của tôi là em có thể đi xét nghiệm HIV sau 28 ngày bằng phương pháp test nhanh cũng có độ chính xác khoảng 90- 95%. Sau đó 3 tháng em làm lại xét nghiệm test nhanh một lần nữa.
Chúc em khỏe và có kết quả xét nghiệm như mong đợi.

Charles
20-07-2015, 07:19
Thưa các anh chị em có đọc 1 tài liệu cho rằng như thế này đúng không ạ em viết lên nhằm để trấn an lại các bạn có nguy cơ như em ạ
Chào em!
Em không nói rõ là em quan hệ tình dục với gái mại dâm nhưng em có sử dụng bao cao su hay không?
Trong trường hợp em không sử dụng bao cao su hoặc bao cao su bị rách hoặc tuột trong khi quan hệ với gái mại dâm có HIV dương tính thì em hoàn toàn có nguy cơ lây nhiễm HIV. Theo tài liệu của Hiệp hội an toàn tình dục và Phòng chống HIV của Anh, dựa trên các kết quả nghiên cứu tại Anh, tỷ lệ trung bình lây truyền bệnh từ nữ giới bị nhiễm HIV sang nam giới sau 1 lần quan hệ tình dục không an toàn qua đường âm đạo là 0,082 %. Điều này có nghĩa là trong số 1120 người đàn ông sau một lần quan hệ tình dục không an toàn với phụ nữ nhiễm HIV, thì có 1 người đàn ông bị lây nhiễm HIV (điều này đúng với xác xuất 95%).
Em có quan hệ với gái mại dâm nhiễm HIV thời gian phơi nhiễm là một tuần. Thời gian này em chưa thể biết chính xác mình có nhiễm HIV hay không.
Xét nghiệm PCR tìm vi rút trong máu có thể được thực hiện sau 21 ngày kể từ ngày có nguy cơ, tuy nhiên xét nghiệm này có một số nhược điểm là tỷ lệ dương tính giả cao, giá thành đắt tiền. Do vậy không phải là xét nghiệm được khuyến khích chỉ định trong chẩn đoán nhiễm HIV. Ưu điểm của xét nghiệm này là nếu kết quả xét nghiệm âm tính, em có thể yên tâm, tuy nhiên vẫn cần làm lại xét nghiệm tìm kháng thể sau 3 tháng kể từ ngày có hành vi nguy cơ.
Lời khuyên của tôi là em có thể đi xét nghiệm HIV sau 28 ngày bằng phương pháp test nhanh cũng có độ chính xác khoảng 90- 95%. Sau đó 3 tháng em làm lại xét nghiệm test nhanh một lần nữa.
Chúc em khỏe và có kết quả xét nghiệm như mong đợi.

Bạn tham khảo chủ đề này:

Chủ đề: Tôi không biết xác xuất lây nhiễm HIV trong quan hệ tình dục là bao nhiêu phần trăm. (http://diendanhiv.vn/threads/7786-Toi-khong-biet-xac-xuat-lay-nhiem-HIV-trong-quan-he-tinh-duc-la-bao-nhieu-phan-tram)

thedaik
20-07-2015, 09:00
Nếu quan hệ không bao trong khoang từ 30 - 60s thì nguy cơ đấy cao hay thấp ạ

Charles
20-07-2015, 09:09
Nếu quan hệ không bao trong khoang từ 30 - 60s thì nguy cơ đấy cao hay thấp ạ

Quan hệ không BCS là có nguy cơ, để đánh giá nguy cơ thì phụ thuộc rất nhiều yếu tố:

- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.
+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

thedaik
20-07-2015, 09:21
Nguy cơ quan hệ khong bao không thời gian không quá 1 phút là có nguy cơ hay không ạ va nguy cơ cao hay thấp ạ thưa a

Charles
20-07-2015, 09:29
Nguy cơ quan hệ khong bao không thời gian không quá 1 phút là có nguy cơ hay không ạ va nguy cơ cao hay thấp ạ thưa a

Quan hệ không bao 1 phút là có nguy cơ. Còn nguy cơ thấp hay cao bạn đọc lại bài trên.

thedaik
20-07-2015, 09:34
Vâng ạ. Tại Th của em rách bao nhưng thời gian do quán tính nên có nhấp từ từ thêm vài cái khoảng vài chục giây Ạ chắn chắn là chưa đến 1 phút

Charles
20-07-2015, 10:10
Vâng ạ. Tại Th của em rách bao nhưng thời gian do quán tính nên có nhấp từ từ thêm vài cái khoảng vài chục giây Ạ chắn chắn là chưa đến 1 phút

Vấn đề này bạn đã được tư vấn rồi, vui lòng vào đọc lại. Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa vì đã được tư vấn rồi. BQT khóa chủ đề lại.

Chủ đề: quan hệ với gái quán hát bị rách bao ngay từ khi mới quan hệ (http://diendanhiv.vn/threads/30897-quan-he-voi-gai-quan-hat-bi-rach-bao-ngay-tu-khi-moi-quan-he)