PDA

View Full Version : xét nghiệm 27 ngày cho nguy cơ gần nhất

ngudai90
20-07-2015, 20:18
Em chào anh Tuan và các anh chị. được anh tuấn và anh chị trong diễn đàng tư vấn cho hành vi của em là ko có nguy cơ. nhưng sợ trong lúc hành sự mình có ti men nên ko nhớ rỏ hết tình huống nên em stress lắm. nhờ máy anh chị tư vấn nên em củng ráng vượt qua stress đe chờ tới sáng nay là 27 ngày cho hành vi thứ 3 và chắc củng 6 tuần cho hành vi thứ hai.em làm combo và có kết quả âm tính máy anh chị ơi. với kết quả nầy em có thể loại bỏ HIV ra khỏi đàu được chưa a Tuấn ơi

xuanxanh
20-07-2015, 20:24
Em chào anh Tuan và các anh chị. được anh tuấn và anh chị trong diễn đàng tư vấn cho hành vi của em là ko có nguy cơ. nhưng sợ trong lúc hành sự mình có ti men nên ko nhớ rỏ hết tình huống nên em stress lắm. nhờ máy anh chị tư vấn nên em củng ráng vượt qua stress đe chờ tới sáng nay là 27 ngày cho hành vi thứ 3 và chắc củng 6 tuần cho hành vi thứ hai.em làm combo và có kết quả âm tính máy anh chị ơi. với kết quả nầy em có thể loại bỏ HIV ra khỏi đàu được chưa a Tuấn ơi

Bạn đã được tư vấn là ko có nguy cơ thì hiv phải được loại bỏ từ khi đó rồi. Bạn xét nghiệm cho thoải mái tâm lý, có loại bỏ được hay ko là tùy thuộc vào bạn.

Charles
20-07-2015, 20:26

Bạn đã được tư vấn không có nguy cơ, vì vậy yên tâm với kết quả này.

Tuanmecsedec
20-07-2015, 20:29

Bạn đã có chủ đề tư vấn ở đây rồi.

Chủ đề: xét nghiệm combo 26 ngày (http://www.diendanhiv.vn/threads/31816-xet-nghiem-combo-26-ngay)

ngudai90
20-07-2015, 21:08
cám ơn anh đã mỡ lại toppic cho em. em xin được các anh tư vấn thêm ạ

ngudai90
20-07-2015, 21:10
em làm xét nghiệm combo này ở trung tâm medilap đà nẵng đó máy anh ko biết có kết quả có chính sát ko nữa

Tuanmecsedec
20-07-2015, 21:12
em làm xét nghiệm combo này ở trung tâm medilap đà nẵng đó máy anh ko biết có kết quả có chính sát ko nữa

Xét nghiệm ở đâu cũng được miễn kết quả âm tính.Vì các cơ sở hoạt động đều được cấp phép.

xuanxanh
20-07-2015, 21:13

Cơ sở nào xét nghiệm hiv cũng phải được cấp phép hoạt động mới được làm, bạn lo thừa.

ngudai90
20-07-2015, 21:29
thế trường hợp của em là khỏi lo nữa phải ko anh. em chỉ sợ là có mà ko biết lại lay cho vợ con thì chết mất

Tuanmecsedec
20-07-2015, 21:31
thế trường hợp của em là khỏi lo nữa phải ko anh. em chỉ sợ là có mà ko biết lại lay cho vợ con thì chết mất

Bạn đã được tư vấn nhiều rồi thì nên đọc lại đi.Bạn đừng Spam lập lại câu hỏi nữa.

ngudai90
20-07-2015, 21:34
Dạ em xin lỗi anh lần nữa ạ:k4744254:

ngudai90
23-07-2015, 19:01
anh Tuấn ơi cho em hỏi là xét nghiệm giang mai sau nguy cơ OS 3 tuần âm tính có khả quan không anh. giang mai nó có truêuj chứng sớm và rỏ ràng không anh

Nguyen Ha
23-07-2015, 19:06
anh Tuấn ơi cho em hỏi là xét nghiệm giang mai sau nguy cơ OS 3 tuần âm tính có khả quan không anh. giang mai nó có truêuj chứng sớm và rỏ ràng không anh

XN giang mai bằng phương pháp TPHA sau nguy cơ 4 tuần.

ngudai90
23-07-2015, 19:17
dạ rứa chắc tuần sau em đi làm cái xét nghiệm nữa cho chắc ăn. tuần sau là 7 tuần đó chị. kết quả 7 tuần là chắc chưa chi Ha

Nguyen Ha
23-07-2015, 19:22
dạ rứa chắc tuần sau em đi làm cái xét nghiệm nữa cho chắc ăn. tuần sau là 7 tuần đó chị. kết quả 7 tuần là chắc chưa chi Ha

Chắc ăn rồi.

ngudai90
23-07-2015, 19:23
Dạ em cám ơn chị nhé. chức chị sức khỏe nhé

Tuanmecsedec
23-07-2015, 19:39

Nếu sau 7 tuần âm tính giang mai thì yên tâm mình không bị.

ngudai90
23-07-2015, 19:55
em nhầm 6 tuần thoi anh chị ơi

Charles
23-07-2015, 19:57

Nếu XN giang mai bằng phương pháp TPHA sau nguy cơ 4 tuần trở đi đã có kết quả chính xác rồi.

Nguyen Ha
23-07-2015, 19:59

6 tuần cũng OK.

Tuanmecsedec
23-07-2015, 20:04

6 tuần hay 7 tuần cũng rứa.

ngudai90
25-07-2015, 11:12
Anh Tuấn ơi cho em hỏi là mấy trung tâm xét nghiệm tư đó có được phếp kết luânk dương tính ko. hay họ nghi ngờ rồi nói mình đén bệnh viện làm xét nghiệm. hay là nó cho mình cái kết âm tính luôn cho xonh luôn ko anh. em lo quá anh ơi. dạu này em thấy dẻ bị viêm họng. với trên lưng nổi hơi nhiều muộn thì phải. hhuhu

Charles
25-07-2015, 11:15
Anh Tuấn ơi cho em hỏi là mấy trung tâm xét nghiệm tư đó có được phếp kết luânk dương tính ko. hay họ nghi ngờ rồi nói mình đén bệnh viện làm xét nghiệm. hay là nó cho mình cái kết âm tính luôn cho xonh luôn ko anh. em lo quá anh ơi. dạu này em thấy dẻ bị viêm họng. với trên lưng nổi hơi nhiều muộn thì phải. hhuhu

Phòng khám tư không đủ thẩm quyền khẳng định mẫu máu DT với HIV. Nếu kết quả có phản ứng hoặc họ gửi mẫu máu lên BV tuyến trên XN khẳng định lại, hoặc họ tư vấn bạn lên BV tuyến trên XN lại bằng phương pháp khác.

Chủ đề: Danh sách các Phòng xét nghiệm được phép khẳng định các trường hợp HIV (http://diendanhiv.vn/threads/22-Danh-sach-cac-Phong-xet-nghiem-duoc-phep-khang-dinh-cac-truong-hop-HIV)

tôi ơi đừng tuyệt vọng
25-07-2015, 11:16
cho dù tư hay công cũng xét nghiệm đàng hoàng
âm thì âm
nghi ngờ thì yêu cầu bạn xét nghiệm lại
chứ đâu có kết luận bừa được đâu bạn

ngudai90
27-07-2015, 19:23
các anh chị ơi. dạo này em bị tụt hai kg. bị viêm họng liên tiếp, tháy sức khỏe hơi yếu so với trước kia. sáng nay em đi làm cái xét nghiệm giang mai cho nguy cơ os hơn 40 ngày bằng phương phát TPHA với RPR/VDRL. với tiện thể làm luôn cái combo. kết quả âm tính cho các hành vi của em đều trên 40 ngày rồi. kết quả này có ổn ko máy anh thế là em ko nị gì hết phải ko máy anh. tin tưởng máy anh nên củng an tâm phần nào. nhưng rảnh rổi lại lên mạng tìm đọc các trang tư vấn khác mà tháy stress quá anh Tuấn ơi.

Charles
27-07-2015, 20:08
các anh chị ơi. dạo này em bị tụt hai kg. bị viêm họng liên tiếp, tháy sức khỏe hơi yếu so với trước kia. sáng nay em đi làm cái xét nghiệm giang mai cho nguy cơ os hơn 40 ngày bằng phương phát TPHA với RPR/VDRL. với tiện thể làm luôn cái combo. kết quả âm tính cho các hành vi của em đều trên 40 ngày rồi. kết quả này có ổn ko máy anh thế là em ko nị gì hết phải ko máy anh. tin tưởng máy anh nên củng an tâm phần nào. nhưng rảnh rổi lại lên mạng tìm đọc các trang tư vấn khác mà tháy stress quá anh Tuấn ơi.

Bạn yên tâm với kết quả này.

Tuanmecsedec
27-07-2015, 20:38

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

ngudai90
29-07-2015, 17:41
anh tuấn ơi. tuần trước em bi viêm họng kéo dài. lo quá nên đi làm cái xét nghiệm giang mai cái làm luôn hiv luôn mà mới nói cho anh cái giang mai thui sợ anh khóa toppic em. chừ em lo quá nên nhờ anh tư vấn giùm tại vì chừ em lại bị viêm họng mà có nỏi hạch nữa. kết quả của em là âm tính cho cái trường hợp gần nhất là 40 ngày đó anh. nếu như mà thực sự có nguy cơ thì có thể yên tâm hoàn toàn ko anh

Charles
29-07-2015, 18:34
anh tuấn ơi. tuần trước em bi viêm họng kéo dài. lo quá nên đi làm cái xét nghiệm giang mai cái làm luôn hiv luôn mà mới nói cho anh cái giang mai thui sợ anh khóa toppic em. chừ em lo quá nên nhờ anh tư vấn giùm tại vì chừ em lại bị viêm họng mà có nỏi hạch nữa. kết quả của em là âm tính cho cái trường hợp gần nhất là 40 ngày đó anh. nếu như mà thực sự có nguy cơ thì có thể yên tâm hoàn toàn ko anh

Bạn yên tâm với kết quả này, và cũng yên tâm với những gì đã được tư vấn đi.

ngudai90
29-07-2015, 18:40
dạ em cảm ơn anh. chúc mọi người sức khỏe nhé

Tuanmecsedec
29-07-2015, 19:10

Bạn yên tâm đi không cần lo lắng nữa.

ngudai90
30-07-2015, 20:32
em nhớ lộn cái ngày mất a tuấn ơi. em xin lỗi anh. em làm cái xét nghiệm đó cho cái trường hợp gần nhất là hơn 30 ngày thui. còn trường hợp thứ hai là 7 tuần. mặt dù ko có nguy cơ nhưng em vẫn bị ám ảnh lắm anh chị ơi. lên mạng tìm đọc thì tháy có diễn đàn nói trường hợp os là có nguy cơ và có diễn dàn thì có người bị nhiễm do os. em càng hoan mang hơi. nhờ anh Tuấn đính chính lại giúp em

Charles
30-07-2015, 20:34
em nhớ lộn cái ngày mất a tuấn ơi. em xin lỗi anh. em làm cái xét nghiệm đó cho cái trường hợp gần nhất là hơn 30 ngày thui. còn trường hợp thứ hai là 7 tuần. mặt dù ko có nguy cơ nhưng em vẫn bị ám ảnh lắm anh chị ơi. lên mạng tìm đọc thì tháy có diễn đàn nói trường hợp os là có nguy cơ và có diễn dàn thì có người bị nhiễm do os. em càng hoan mang hơi. nhờ anh Tuấn đính chính lại giúp em

Đề nghị bạn đọc lại những gì đã tư vấn. Nếu không tin thì tiếp tục đi XN.

Tuanmecsedec
30-07-2015, 20:41

Cho dù có nhớ nhầm ngày thì bạn cũng yên tâm khi đã được tư vấn.

ngudai90
20-08-2015, 09:43
Anh Tuấn và máy anh ơi. em vẫn không thoát khỏi tâm lý lo lắng và stress. sáng nay là hơn 53 ngày cho nguy cơ cuối cùng. em làm xét nghiệm combo chỉ số là 0.942 luôn máy anh ơi. lần trước 30 ngày đó là 0.504 nó tăng nhiều dữ máy anh ơi. cô y tá nói chỉ số càng ngày càng tăng hện tháng sau tới xét nghiệm lại làm em lo lắng quá máu anh ơi.huhu. em không biêta phải suy nghi như thế nào cho tích cực nữa. huhu. em xin lỗi máy anh

Tuanmecsedec
20-08-2015, 09:47
Anh Tuấn và máy anh ơi. em vẫn không thoát khỏi tâm lý lo lắng và stress. sáng nay là hơn 53 ngày cho nguy cơ cuối cùng. em làm xét nghiệm combo chỉ số là 0.942 luôn máy anh ơi. lần trước 30 ngày đó là 0.504 nó tăng nhiều dữ máy anh ơi. cô y tá nói chỉ số càng ngày càng tăng hện tháng sau tới xét nghiệm lại làm em lo lắng quá máu anh ơi.huhu. em không biêta phải suy nghi như thế nào cho tích cực nữa. huhu. em xin lỗi máy anh

Bạn yên tâm không cần lo lắng nữa.Còn về bạn lo chỉ số mỗi lần khác nhau thì Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng chủ đề này :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/COmỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)

Charles
20-08-2015, 09:49

Bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm kết luận ghi ÂM TÍNH là đủ, còn chỉ số gì gì đó bạn không cần thiết quan tâm.

ngudai90
20-08-2015, 10:01
em xin lỗi mấy anh cho em hỏi là có trường hợp nào bị nhiểm mà xét ngiệm 8 tuần âm mà 12 tuần dương không ạ. em thấy lo quá máy anh ơi.

Tuanmecsedec
20-08-2015, 10:05
em xin lỗi mấy anh cho em hỏi là có trường hợp nào bị nhiểm mà xét ngiệm 8 tuần âm mà 12 tuần dương không ạ. em thấy lo quá máy anh ơi.

Hiện tại thì chưa có ca nào (lật Xuồng ) như vậy.

Charles
20-08-2015, 10:28

Chưa có trường hợp nào xét nghiệm 8 tuần âm mà 12 tuần dương cả. Trường hợp bạn có nguy cơ đâu mà lo lật kèo với lật xuồng:

Quan hệ với gái massage có dùng bao cao su (http://diendanhiv.vn/threads/31792-Quan-he-voi-gai-massage-co-dung-bao-cao-su)dùng chung khăn lau âm đạo rồi lau vào dương vật có nguy cơ với HIV không (http://diendanhiv.vn/threads/31805-dung-chung-khan-lau-am-dao-roi-lau-vao-duong-vat-co-nguy-co-voi-HIV-khong)

songchungvoi_HIV
20-08-2015, 11:14
Chỉ số S/CO > 1 = Kq không xác định. S/CO < 1 = kq AT.

Nếu có ết chỉ cần 4 đến 6 tuần kq đã là Không xác định cho một test nhanh

ngudai90
20-08-2015, 21:40
có khi nào cho xet nghiệm đó nó làm vậy để mình lo lắng rùi mình tới làm xét nghiệm lại không máy anh

tôi ơi đừng tuyệt vọng
21-08-2015, 01:36
có khi nào cho xet nghiệm đó nó làm vậy để mình lo lắng rùi mình tới làm xét nghiệm lại không máy anh

không ai nhẫn tâm hay rãnh rỗi đùa giỡn trên sự lo lắng,hoảng sợ của bệnh nhân để trục lợi cho mình cả đâu bạn à
nếu có thì không còn gì để nói
nhưng bạn yên tâm đi
trường hợp của bạn không sao

ngudai90
21-08-2015, 10:18
Sáng nay em láy kết quả giang mai âm tính ở tuần thứ 8 vậy là em chắc chắn không dính giang mai chưa mấy anh. với lại em chạy chổ khác để làm combo lại coi cái chỉ số nó có thay đổi không.em thấy hoang mang quá. tại vì đọc bài trên diễn đàn nhiều quá nên sợ theo luôn

Charles
21-08-2015, 10:23
Sáng nay em láy kết quả giang mai âm tính ở tuần thứ 8 vậy là em chắc chắn không dính giang mai chưa mấy anh. với lại em chạy chổ khác để làm combo lại coi cái chỉ số nó có thay đổi không.em thấy hoang mang quá. tại vì đọc bài trên diễn đàn nhiều quá nên sợ theo luôn

Bạn yên tâm không nhiễm giang mai rồi.

Tuanmecsedec
21-08-2015, 13:51

Bạn yên tâm mình không nhiễm giang mai.

ngudai90
22-08-2015, 09:58
Em lấy kết quả combo rùi máy anh ơi. chỉ số nó còn 0.08 phương pháp combo PRC thì phải. còm combo trước là elisa. hai caid nó khác nhau gì mà chỉ số mới một ngày mag nó thay đổi nhiều thế máy anh.

Charles
22-08-2015, 10:04
Em lấy kết quả combo rùi máy anh ơi. chỉ số nó còn 0.08 phương pháp combo PRC thì phải. còm combo trước là elisa. hai caid nó khác nhau gì mà chỉ số mới một ngày mag nó thay đổi nhiều thế máy anh.

Nói rất nhiều rồi, bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm kết luận ÂM TÍNH thôi. Còn chỉ số là bao nhiêu kệ nó, đó không phải việc của bạn. Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu vậy thì đi học làm Bác sĩ.

Tuanmecsedec
22-08-2015, 10:07

Bạn yên tâm với kết quả hôm nay.Vì mọi người đã tư vấn cho bạn nhiều rồi,bạn nên đọc lại.

Còn vấn đề chỉ số mỗi lần xét nghiệm khác nhau thì Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng trong chủ đề này ;

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/CO mỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)

ngudai90
26-08-2015, 12:02
A Tuấn ơi. tự nhiên lên mạng đọc thấy thông tin là sùi mào gà có thời giang ủ bệnh từ 2 đến 9 tháng luôn hả anh. có trường hợp phát bệnh trể như vậy không anh. tuần ni là tuần thứ 9 của em cho lầ os gần nhất mà chưa có biểu hiện u sùi gì. anh tư vấn giúp em để em phòng tránh lay cho gia đình ạ. em cám ơn

Tuanmecsedec
26-08-2015, 16:18
A Tuấn ơi. tự nhiên lên mạng đọc thấy thông tin là sùi mào gà có thời giang ủ bệnh từ 2 đến 9 tháng luôn hả anh. có trường hợp phát bệnh trể như vậy không anh. tuần ni là tuần thứ 9 của em cho lầ os gần nhất mà chưa có biểu hiện u sùi gì. anh tư vấn giúp em để em phòng tránh lay cho gia đình ạ. em cám ơn

Thường sùi mào gà biểu hiện từ 10>90 ngày thôi bạn.nếu sau 9 tuần bạn không có biểu hiện thì khả năng bạn không bị là rất cao.

ngudai90
31-08-2015, 19:23
A tuấn ơi. cho em hỏi với ở trung tâm y tế dự phòng đà nẵng nơi được phếp kết luận dương tính thì có làm xét nghiệm 3pp không anh. và 3 tháng thì mình nên test nhanh hiv hay là làm combo. cái nào cho kết quả chính sát nhất anh. với lại ở mấy trung tâm xét nghiệm tư có khi nào nó làm ẩu cho mình không anh. em xin lổi mấy anh chứ lên mạng đọc nhiều luồn ý kiến khác nhâu em hoang mang quá anh ơi. trăm sự nhờ anh tư vấn giúp em

Nguyen Ha
31-08-2015, 19:35
A tuấn ơi. cho em hỏi với ở trung tâm y tế dự phòng đà nẵng nơi được phếp kết luận dương tính thì có làm xét nghiệm 3pp không anh. và 3 tháng thì mình nên test nhanh hiv hay là làm combo. cái nào cho kết quả chính sát nhất anh. với lại ở mấy trung tâm xét nghiệm tư có khi nào nó làm ẩu cho mình không anh. em xin lổi mấy anh chứ lên mạng đọc nhiều luồn ý kiến khác nhâu em hoang mang quá anh ơi. trăm sự nhờ anh tư vấn giúp em

Trung tâm y tế dự phòng được phép khẳng định dương tính là XN bằng 3 PP. Sau nguy cơ 3 tháng XN bằng PP nào cũng được. Trung tâm tư XN cũng an tâm.

Tuanmecsedec
31-08-2015, 20:12

Trung tâm y tế dự phòng được phép trả kết quả dương tính HIV.

ngudai90
20-10-2015, 15:59
Anh tuấn và máy anh chị ơi. tuần ni là tuần thứ 16 của em. nhưng củng chưa thấy biểu hiện u nhú gì của sùi mào gà cả. em chỉ thấy trên quy đàu lau lau có vài chấm trắng nhỏ bằng đầu tăm vậy cái em dùng tay chà thì nó tróc da ra thui chú ko thấy u gì. liệu cái đó có phải triệu chứng sùi mào gà ko anh. nếu ko phải thì 16 tuần an tâm ko mắt sùi mào gà không anh. em cảm ơn ạ

Nguyen Ha
20-10-2015, 19:21
Anh tuấn và máy anh chị ơi. tuần ni là tuần thứ 16 của em. nhưng củng chưa thấy biểu hiện u nhú gì của sùi mào gà cả. em chỉ thấy trên quy đàu lau lau có vài chấm trắng nhỏ bằng đầu tăm vậy cái em dùng tay chà thì nó tróc da ra thui chú ko thấy u gì. liệu cái đó có phải triệu chứng sùi mào gà ko anh. nếu ko phải thì 16 tuần an tâm ko mắt sùi mào gà không anh. em cảm ơn ạ

Như vậy yên tâm không bị sùi mào gà.

Tuanmecsedec
20-10-2015, 19:52

Sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.Như vậy sau 16 tuần bạn không có biểu hiện là yên tâm mình không bị.