PDA

View Full Version : hỏi thuốc phơi nhiễm hiv

Skiss2015
22-07-2015, 13:27
Em có qhe với gmd và bị rách bao. Dv của e lúc sau hơi rát, e biết mình có thể đã bị xước, có nguy cơ dính H. Gần 48h sau e có lên bv Đống Đa mua thuốc. Nhưng là giữa trưa nên bv nghỉ làm, chỉ có nhà thuốc bv là mở. E vào hỏi mua thuốc phơi nhiễm và được bán cho lamzidivir x60 viên, 1 thuốc khác nhưng e đã vứt hộp đi (x60 viên) và 1 hộp thuốc bổ gan. Cho em hỏi lamzidivir có thuốc giả k ạ? Vì khi e hỏi chị bán thuốc là thuốc này bán cần có giấy phé k chị? Bà ấy bảo đúng rồi. Đây là thuốc dự án, nên không có giấy tờ e ạ. Có ac nào giải thích giúp e với ạ

Charles
22-07-2015, 14:30
Em có qhe với gmd và bị rách bao. Dv của e lúc sau hơi rát, e biết mình có thể đã bị xước, có nguy cơ dính H. Gần 48h sau e có lên bv Đống Đa mua thuốc. Nhưng là giữa trưa nên bv nghỉ làm, chỉ có nhà thuốc bv là mở. E vào hỏi mua thuốc phơi nhiễm và được bán cho lamzidivir x60 viên, 1 thuốc khác nhưng e đã vứt hộp đi (x60 viên) và 1 hộp thuốc bổ gan. Cho em hỏi lamzidivir có thuốc giả k ạ? Vì khi e hỏi chị bán thuốc là thuốc này bán cần có giấy phé k chị? Bà ấy bảo đúng rồi. Đây là thuốc dự án, nên không có giấy tờ e ạ. Có ac nào giải thích giúp e với ạ

Lamzidivir đúng là thuốc phơi nhiễm rồi. Còn vấn đề thuốc thật thuốc giả thì bản thân mình phải uống thuốc 6 năm nay chưa từng nghe thấy có vụ thuốc giả nào, vì thuốc này không phải bán cho ai cũng được, chỉ có người có HIV hoặc có nguy cơ với HIV mới cần sử dụng. Vấn đề bạn tự mua thuốc phơi nhiễm là sai quy trình, vì theo nguyên tắc bạn phải XN trước để biết trước đó bạn không nhiễm HIV thì uống thuốc phơi nhiễm mới có tác dụng, còn nếu bạn đã nhiễm thì cho dù uống 1000 toa thuốc cũng không còn tác dụng nữa.

Tuanmecsedec
22-07-2015, 14:33

Bạn đã điện thoại,Tuanmecsedec đã trả lời trong điện thoại cho bạn rồi,bạn yên tâm Lamzidivir đúng thuốc phơi nhiễm HIV.Chuyện thuốc giả là không bao giờ có.

Bạn không cần thiết uống 30 ngày (60 viên),bạn chỉ cần uống 4 tuần (28 ngày) là 56 viên là đủ rồi và bạn nên uống cách khoảng với thuốc bổ gan ra từ 2 giờ.