PDA

View Full Version : Bản thân em bây giờ còn nghiêm trọng hơn cả bị phơi nhiễm

nhucdau1
23-07-2015, 18:56
Chào các anh chị. Như những bài viết cũ của em,anh chị cũng hiểu em đã có 1 quãng thời gian thật dài sống trong khủng hoảng và sợ hãi. Em đã sử dụng thuốc phơi nhiễm và kết quả 180 ngày âm tính. Bác sĩ điều trị cho em cũng như anh chị trên diễn đàn đã động viên và khẳng định thuốc em uống đã phát huy và thành công.
Như vậy nếu như bình thường thì em đã trở về vs cuộc sống bình thường. Nhưng hiện nay em chuyển sang trạng thái sống rất khổ sở. Em sợ,sợ tất cả từ tiếp xúc ăn uống hay bắt tay mọi người. mọi hoạt động của em ban ngày. tối về e đều suy diễn ra là em có nguy cơ rồi rởn gai ốc lên sợ.Rồi em sợ em có mầm bệnh lây cho người nhà em. sau đó e lại lo. e đã đọc nhiều Kiến thức để tư trang cho bản thân mình. nhưng em càng quên thì việc h lại càng trong đầu em. xin anh chỉ cho em biết e làm thế nào? em lại có tiền sử bị rối loạn thần kinh thực vật.nên em rất sợ cần anh chị tư vấn
Tiện cho em hỏi thêm,hồi nãy em nặn mụn dính máu vào tay. sau đó e có dùng cái búa đinh. không biết máu có dính búa ko. nhưng bố e lại dùng cái búa ấy. sợ ông ấy đứt tay thì máu của em có làm ảnh hưởng bố em k?

Nguyen Ha
23-07-2015, 19:09
Chào các anh chị. Như những bài viết cũ của em,anh chị cũng hiểu em đã có 1 quãng thời gian thật dài sống trong khủng hoảng và sợ hãi. Em đã sử dụng thuốc phơi nhiễm và kết quả 180 ngày âm tính. Bác sĩ điều trị cho em cũng như anh chị trên diễn đàn đã động viên và khẳng định thuốc em uống đã phát huy và thành công.
Như vậy nếu như bình thường thì em đã trở về vs cuộc sống bình thường. Nhưng hiện nay em chuyển sang trạng thái sống rất khổ sở. Em sợ,sợ tất cả từ tiếp xúc ăn uống hay bắt tay mọi người. mọi hoạt động của em ban ngày. tối về e đều suy diễn ra là em có nguy cơ rồi rởn gai ốc lên sợ.Rồi em sợ em có mầm bệnh lây cho người nhà em. sau đó e lại lo. e đã đọc nhiều Kiến thức để tư trang cho bản thân mình. nhưng em càng quên thì việc h lại càng trong đầu em. xin anh chỉ cho em biết e làm thế nào? em lại có tiền sử bị rối loạn thần kinh thực vật.nên em rất sợ cần anh chị tư vấn
Tiện cho em hỏi thêm,hồi nãy em nặn mụn dính máu vào tay. sau đó e có dùng cái búa đinh. không biết máu có dính búa ko. nhưng bố e lại dùng cái búa ấy. sợ ông ấy đứt tay thì máu của em có làm ảnh hưởng bố em k?

Vào viện tâm thần kinh gặp bs chuyên khoa thần kinh khám và điều trị càng sớm càng tốt nếu để lâu ngày sẽ "đi nhặt lá đá ống bơ ngoài đường"

nhucdau1
23-07-2015, 19:18
Vậy cái trường hợp em hỏi thêm ạ?

Nguyen Ha
23-07-2015, 19:20
Vậy cái trường hợp em hỏi thêm ạ?

Bạn có dở người không? Bạn không có H thì lấy gì lây côch bố bạn.

Tuanmecsedec
23-07-2015, 19:37

Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV. (http://www.diendanhiv.vn/)

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/248-Nhung-cau-hoi-Kien-thuc-ve-HIV)

nhucdau1
23-07-2015, 20:16
Từ ngày em có nguy cơ. em tin tưởng bs tuấn và anh chị ở diễn đàn mình rất nhiều. cảm ơn anh chị động viên em qua gian khó vừa rồi. Mong được anh chị vạch cho em 1 cách để em thoát đc sợ hãi và sợ tiếp xúc vs xã hội.

Tuanmecsedec
23-07-2015, 20:22
Từ ngày em có nguy cơ. em tin tưởng bs tuấn và anh chị ở diễn đàn mình rất nhiều. cảm ơn anh chị động viên em qua gian khó vừa rồi. Mong được anh chị vạch cho em 1 cách để em thoát đc sợ hãi và sợ tiếp xúc vs xã hội.

Kiến thức HIV thì trên diễn đàn đã có sẵn,bạn tự tìm hiểu đọc khi ấy sẽ trang bị cho mình thì sẽ hết lo lắng vớ vẩn nữa.