PDA

View Full Version : Bị nước rác thải y tế văng vào mũi

hoanghonbuon
23-07-2015, 20:58
Em xin kính chào BQT. Em là thành viên mới tham gia và tình cờ biết diễn đàn nhà mình. Em đã đọc nhiều tình huống nhưng không thấy ai giống em hết nên đăng ký nhờ anh chị tận tình cho lời khuyên. Chiều nay tan sở trời mưa râm trên đường về em chờ đèn tín hiệu sát phía sau cô mua đồng nát thì thấy cô ấy mua cả một bịt rác mà em thấy toàn là kiêm tiêm bịt rác ấy xém chút quẹt trúng em nhưng thật may là an toàn. Thình lình mưa nặng hạt rơi xuống nhiều ,rơi trúng bịt rác và cái cổ xe của em làm em có cảm giác như văng dội vào khẩu trang em đang mặc lúc đó lo chạy quá mà em quên cái khẩu trang bị ướt và vô tình em đã hít sâu nước trên khẩu trang vào mũi theo kiểu bị sặc nước. Em chỉ lo nước đó là nước văng từ bịt rác kim tiêm đó rồi em hít phải thì bị phơi nhiễm HIV thì khổ cho chồng con em. Hichic!

Tuanmecsedec
23-07-2015, 21:00
Em xin kính chào BQT. Em là thành viên mới tham gia và tình cờ biết diễn đàn nhà mình. Em đã đọc nhiều tình huống nhưng không thấy ai giống em hết nên đăng ký nhờ anh chị tận tình cho lời khuyên. Chiều nay tan sở trời mưa râm trên đường về em chờ đèn tín hiệu sát phía sau cô mua đồng nát thì thấy cô ấy mua cả một bịt rác mà em thấy toàn là kiêm tiêm bịt rác ấy xém chút quẹt trúng em nhưng thật may là an toàn. Thình lình mưa nặng hạt rơi xuống nhiều ,rơi trúng bịt rác và cái cổ xe của em làm em có cảm giác như văng dội vào khẩu trang em đang mặc lúc đó lo chạy quá mà em quên cái khẩu trang bị ướt và vô tình em đã hít sâu nước trên khẩu trang vào mũi theo kiểu bị sặc nước. Em chỉ lo nước đó là nước văng từ bịt rác kim tiêm đó rồi em hít phải thì bị phơi nhiễm HIV thì khổ cho chồng con em. Hichic!

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn yên tâm nững gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

hoanghonbuon
23-07-2015, 21:50
Cảm ơn anh nhiều lắm. Em chỉ mong anh chị giúp em chốt lại ý này. Vì em biết HIV lây qua niêm mạc mắt và mũi. Trường hợp xấu nhất em bị nước trong kim tiêm văng trúng khẩu trang hoặc nước có lẫn máu và em hít nước đó vào mũi thì có sao không ạ. Cảm ơn anh chị vô cùng. Em gái Hải Dương.

xuanxanh
23-07-2015, 22:13
Cảm ơn anh nhiều lắm. Em chỉ mong anh chị giúp em chốt lại ý này. Vì em biết HIV lây qua niêm mạc mắt và mũi. Trường hợp xấu nhất em bị nước trong kim tiêm văng trúng khẩu trang hoặc nước có lẫn máu và em hít nước đó vào mũi thì có sao không ạ. Cảm ơn anh chị vô cùng. Em gái Hải Dương.

Ko sao bạn nhé. Chốt lại bạn ko sao, ko có nguy cơ dù từ việc điên khùng bạn nghĩ ra.

Charles
24-07-2015, 06:46

Cho dù có trường hợp xấu nhất xảy ra như bạn nghĩ cũng 100% không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
24-07-2015, 08:45

Tuanmecsedec khẳng định 1 lần nữa 100% không có nguy cơ như vậy.