PDA

View Full Version : em đi cắt tóc và vô tình em bị hộp đựng dao lam cũ đã sử dụng cắt đứt

bokinhvannnnnx1
24-07-2015, 18:21
dạ chiều ngày 22 khoảng 3 giờ em đi cắt tóc và vô tình em bị hộp đựng dao lam cũ đã sử dụng cắt đứt tay gần tới xương ,máu chảy lênh láng,nên sáng ngày 23 em vô bệnh viện nhiêt đới để khám xét nghiệm la Âm tính,,bac sỉ cho em uống thuốt Lamzidivir ,vì đợi xét nghiệm với lại bac sỉ ko dặn em uống liền,nên tới khoảng 3g30 em mới uống viên đầu tiên, bác sỉ bảo là trể giờ nên 3g30 em uống 1 viên và đến 11 giờ dêm uống viên thứ 2,và tới sáng ngày 24 lúc 8 giờ em uống viên tiep theo và em định la 8 giờ tối em uống viên tiep theo,...........................anh chi cho em hỏi là em uống như vậy đúng giờ hay ko và vì sao bác sỉ bảo em uống viên đầu tiên lúc khoảng 3g30 và đến 11 giờ lại uống viên tiep theo, chỉ cách nhau co 8 giờ.đúng ra là cách 12 giờ đúng ko anh chị.......và cho em hỏi là chiều ngày 22 tầm 3 gio là em bị đứt tay và chieu ngày 23 lúc 3 giơ30 em mới uống viên đầu tiên cho em hỏi uống như vậy khả năng nhiểm HIV là bao nhiu em nghe nói uống trước 72 giờ đúng ko anh chị....và cho em hỏi là em uống thuốt thời gian như thế đúng ko anh chi.....mong a chi hồi âm giúp em với em dang buồn lắm...hộp lưỡi lam cũ làm em bị đứt tay nhìn dơ lắm hu hu.

Charles
24-07-2015, 18:31
dạ chiều ngày 22 khoảng 3 giờ em đi cắt tóc và vô tình em bị hộp đựng dao lam cũ đã sử dụng cắt đứt tay gần tới xương ,máu chảy lênh láng,nên sáng ngày 23 em vô bệnh viện nhiêt đới để khám xét nghiệm la Âm tính,,bac sỉ cho em uống thuốt Lamzidivir ,vì đợi xét nghiệm với lại bac sỉ ko dặn em uống liền,nên tới khoảng 3g30 em mới uống viên đầu tiên, bác sỉ bảo là trể giờ nên 3g30 em uống 1 viên và đến 11 giờ dêm uống viên thứ 2,và tới sáng ngày 24 lúc 8 giờ em uống viên tiep theo và em định la 8 giờ tối em uống viên tiep theo,...........................anh chi cho em hỏi là em uống như vậy đúng giờ hay ko và vì sao bác sỉ bảo em uống viên đầu tiên lúc khoảng 3g30 và đến 11 giờ lại uống viên tiep theo, chỉ cách nhau co 8 giờ.đúng ra là cách 12 giờ đúng ko anh chị.......và cho em hỏi là chiều ngày 22 tầm 3 gio là em bị đứt tay và chieu ngày 23 lúc 3 giơ30 em mới uống viên đầu tiên cho em hỏi uống như vậy khả năng nhiểm HIV là bao nhiu em nghe nói uống trước 72 giờ đúng ko anh chị....và cho em hỏi là em uống thuốt thời gian như thế đúng ko anh chi.....mong a chi hồi âm giúp em với em dang buồn lắm...hộp lưỡi lam cũ làm em bị đứt tay nhìn dơ lắm hu hu.

Vấn đề của bạn uống thuốc phơi nhiễm là không cần thiết. Dù là dao lam cũ cũng không có nguy cơ vì HIV không sống được trên lưỡi dao lam.

Còn nếu bạn vẫn muốn uống thuốc phơi nhiễm thì thuốc Bác sĩ cho uống như vậy là đúng rồi.

bokinhvannnnnx1
24-07-2015, 18:37
anh trường xuan cho em hỏi hơi ngu 1 chut ạ,em có nghe nói là kim tiem,làm móng trầy xươc co thể nhiểm HIV ví dụ như tren lưỡi dao lam có dính máu HIV thì em co bị nhiểm ko a.....theo như anh nói là em uống thuôt ko can thiết ạ em nge nói uống thuôt nó có hại lắm,dạ em nặng 80ký cao 1m7 và ko bi nhiểm vien gan b em da chích ngừa rồi ạ

Charles
24-07-2015, 18:40
anh trường xuan cho em hỏi hơi ngu 1 chut ạ,em có nghe nói là kim tiem,làm móng trầy xươc co thể nhiểm HIV ví dụ như tren lưỡi dao lam có dính máu HIV thì em co bị nhiểm ko a.....theo như anh nói là em uống thuôt ko can thiết ạ em nge nói uống thuôt nó có hại lắm,dạ em nặng 80ký cao 1m7 và ko bi nhiểm vien gan b em da chích ngừa rồi ạ

Khuyên bạn nên dừng thuốc trong trường hợp này.

Virus HIV là virus yếu, để tồn tại virus bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu sự nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh, và virus cũng bị huỷ hoại theo. HIV lây qua đường máu trong trường hợp máu nhiễm virus phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

bokinhvannnnnx1
24-07-2015, 18:48
hic nghe anh nói như thế em yên tâm quá ,mà vẫn lo hic ko ngủ được,bác sỉ bảo uống thuốt đúng giờ ,dạ nếu như em vẩn muốn uống để yên tâm thì mong anh Trường xuân giúp em là em có thể uống thêm thuốt gì để có thể giảm bớt tác hại của thuốt phơi nhiễm ạ ăn uống thế nào a,da cám ơn anh Xuân xin lổi đã hỏi nhiều ạ

Charles
24-07-2015, 19:19
hic nghe anh nói như thế em yên tâm quá ,mà vẫn lo hic ko ngủ được,bác sỉ bảo uống thuốt đúng giờ ,dạ nếu như em vẩn muốn uống để yên tâm thì mong anh Trường xuân giúp em là em có thể uống thêm thuốt gì để có thể giảm bớt tác hại của thuốt phơi nhiễm ạ ăn uống thế nào a,da cám ơn anh Xuân xin lổi đã hỏi nhiều ạ

Nếu bạn vẫn muốn uống tiếp đó là quyền của bạn. Bạn chỉ cần uống đúng giờ trong suốt 28 ngày thì trước giờ dù thực sự có nguy cơ cũng chưa có trường hợp nào thất bại. Ngoài ra bạn không phải uống thêm thuốc gì cả, bạn nên uống nhiều nước mát thôi.

Nguyen Ha
24-07-2015, 19:34
Trong trường hợp này bạn không có nguy cơ, không cần uống thuốc.

bokinhvannnnnx1
24-07-2015, 20:02
dạ em viết lộn,em bị lưỡi lam cũ cắt đứt chứ ko phải cái hộp đựng cắt ạ,lúc bị cắt xong em nhin lại lưỡi lam đã cắt thì nhìn no gê lắm co mấy chỗ vàng hay đỏ gì đó sét gỉ gê lắm

Charles
24-07-2015, 20:06
dạ em viết lộn,em bị lưỡi lam cũ cắt đứt chứ ko phải cái hộp đựng cắt ạ,lúc bị cắt xong em nhin lại lưỡi lam đã cắt thì nhìn no gê lắm co mấy chỗ vàng hay đỏ gì đó sét gỉ gê lắm

Thì nói bạn đứt tay do dao lam chứ cái hộp đựng dao làm gì mà đứt được tay. Bạn yên tâm không có nguy cơ trong trường hợp này.

Tuanmecsedec
24-07-2015, 20:13

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ,vì vậy bạn không cần uống thuốc phơi nhiễm,bạn nên ngưng uống.

Tuanmecsedec
24-07-2015, 20:15

Tuanmecsedec khẳng định 100% không có nguy cơ,bạn nên ngưng thuốc.

Tuanmecsedec
24-07-2015, 20:24

Nếu dao lam bị rỉ sét thì bạn lo chích ngừa uốn ván,còn HIV 100% không sao.