PDA

View Full Version : Nhờ các anh chị xem dùm em kết quả 4 tuần âm tính tại Bv đa khoa medlatec

buonqua280488
24-07-2015, 20:57
Chào các anh chị trong diễn đàm
nguy cơ của em là quan hệ 1 lần không sử dụng bcs với bạn gái mới quen
lo lắng tình trạng bản thân nên em đi làm xn combo tại medlatec 42 nghĩa dũng -hn
kết quả trả về âm tính như trong ảnh ạ
Các anh chị trong diễn đàm có nhiều kinh nghiệm có thể tham vấn giúp em
1. Với kết quả xn này liệu em đã an toàn, liệu có sai sót phía bệnh viện vd như nhầm mẫu
2. Theo khuyến cáo thì em sẽ đi làm xn lại khi đủ ngày . Liệu có bị thay đổi kết quả không ạ
3. Liệu khi xn lại lại bị nhiễm HIV-2 1 chủng virus hiếm đặc biệt mặc dù kq 4 tuần combo đã AT

Em xin cảm ơn các anh chị mặc dù kq em âm tính nhưng em vẫn lo mất ăn mất ngủ đau đầu stress quá ạ
Nhờ các anh chị khai thông giúp em ạ
Kết quả của em tại medlatec đây ạ

Tuanmecsedec
24-07-2015, 20:59
Chào các anh chị trong diễn đàm
nguy cơ của em là quan hệ 1 lần không sử dụng bcs với bạn gái mới quen
lo lắng tình trạng bản thân nên em đi làm xn combo tại medlatec 42 nghĩa dũng -hn
kết quả trả về âm tính như trong ảnh ạ
Các anh chị trong diễn đàm có nhiều kinh nghiệm có thể tham vấn giúp em
1. Với kết quả xn này liệu em đã an toàn, liệu có sai sót phía bệnh viện vd như nhầm mẫu
2. Theo khuyến cáo thì em sẽ đi làm xn lại khi đủ ngày . Liệu có bị thay đổi kết quả không ạ
3. Liệu khi xn lại lại bị nhiễm HIV-2 1 chủng virus hiếm đặc biệt mặc dù kq 4 tuần combo đã AT

Em xin cảm ơn các anh chị mặc dù kq em âm tính nhưng em vẫn lo mất ăn mất ngủ đau đầu stress quá ạ
Nhờ các anh chị khai thông giúp em ạ
Kết quả của em tại medlatec đây ạ

Nếu sau 4 tuần bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

buonqua280488
24-07-2015, 21:23
Dạ vâng em cám ơn, anh Tuấn ơi anh xem giúp em tờ kết quả có phải là combo phương pháp mà mọi người vẫn nói chứ ạ
Với kết quả combo thì xn lại chỉ mang tính thủ tục vì kq này chính xác gần như 100%
Em đã nghiên cứu khá nhiều
Tại lần đầu làm xn tại medlatec nên em không rõ kết quả của em có đúng là combo không ạ

xuanxanh
24-07-2015, 21:27
Dạ vâng em cám ơn, anh Tuấn ơi anh xem giúp em tờ kết quả có phải là combo phương pháp mà mọi người vẫn nói chứ ạ
Với kết quả combo thì xn lại chỉ mang tính thủ tục vì kq này chính xác gần như 100%
Tại lần đầu làm xn tại medlatec nên em không rõ kết quả của em có đúng là combo không ạ

Combi tương đương Combo, bạn cứ yên tâm.

buonqua280488
24-07-2015, 21:27
Do tại việt nam chỉ có 4 tỉnh thành và một vài đơn vị xn bằng phương pháp này
Nên bộ y tế vẫn khuyến cáo làm xn tại thời điểm 12 tuần, thời điểm mà mọi pp đều phát hiện ra ạ
pp combo ở các nước pt tại thời điểm 4 tuần có thể coi là kqa cuối cùng và không cần làm xn lại
Còn 1 câu hỏi em ko rõ em hiểu đúng hay sai là combo pt cũng phát hiện được HIV trủng 2 tại thời điểm 4 tuần
Nhờ anh tuấn giải thích giúp em để em đỡ stress ạ
Em cảm ơn anh nhiều lắm ạ

Tuanmecsedec
24-07-2015, 21:51

HIV Combi PT là phương pháp tìm kháng thể kháng (Ag/Ab) với Combo là 1.

buonqua280488
24-07-2015, 22:18
Vâng anh, kết quả combo tại medlatec có được coi như giống nhưng đơn vị như hồng hà hay 21 Trung liệt không ạ
Em có thể yên tâm làm xn lại kết quả khó thay đổi nếu không có nguy cơ mới đúng không anh

Tuanmecsedec
24-07-2015, 22:19
Vâng anh, kết quả combo tại medlatec có được coi như giống nhưng đơn vị như hồng hà hay 21 Trung liệt không ạ
Em có thể yên tâm làm xn lại kết quả khó thay đổi nếu không có nguy cơ mới đúng không anh

Bạn đọc lại những gì tư vấn ở trên,vì đã tư vấn hết rồi.

buonqua280488
24-07-2015, 22:22
Em thấy ít bạn trong diễn đàm xn tại medlatec & kết quả trả về lại không ghi (ag/ab) nên em muốn hỏi lại để yên tâm không sợ lật kèo ạ

Charles
25-07-2015, 07:08
Em thấy ít bạn trong diễn đàm xn tại medlatec & kết quả trả về lại không ghi (ag/ab) nên em muốn hỏi lại để yên tâm không sợ lật kèo ạ

Trong ảnh đính kèm của bạn có ghi rõ phương pháp XN là Combi PT, đây là phương pháp XN kép (tìm kháng nguyên và kháng thể). Với kết quả 4 tuần ÂT đó là tín hiệu bạn an toàn rất cao, hiện chưa có trường hợp nào lật kèo ở tuần 12 hết.

buonqua280488
25-07-2015, 07:17
Dạ vâng em cám ơn anh tuấn , chị xuân xanh, anh trường xuân
Em sẽ đi kiểm tra lại, mong kết quả không có gì thay đổi
Em thấy Bv medlatec cũng khá nổi tiếng nên cũng yên tâm phần nào

buonqua280488
25-07-2015, 07:47
Em lục trong diễn đàm thấy anh chị không nói gì về Bv medlatec làm xn combo là sao thế anh chị nhỉ
liệu kết quả em làm tại medlatec có khác không em sợ khác thì coi như kq này ko có ý nghĩa gì :(

Charles
25-07-2015, 07:49
Em lục trong diễn đàm thấy anh chị không nói gì về Bv medlatec làm xn combo là sao thế anh chị nhỉ
liệu kết quả em làm tại medlatec có khác không em sợ khác thì coi như kq này ko có ý nghĩa gì :(

Bạn XN ở một trung tâm lớn như vậy mà vẫn không tin tưởng thì chỉ có lên Sao Hỏa XN thôi.

Tuanmecsedec
25-07-2015, 08:02

Hiện tại Hòa Hảo ở Tphcm khi đến xét nghiệm HIV Combo vẫn ghi trong phiếu là HIV combi (Anti HIV +P24).

Hiện nay có nhiều cơ sở và bệnh viện Đa khoa MEDLATEC đang sử dụng xét nghiệm có tên HIV Combi PT. Đây là thế hệ xét nghiệm HIV mới nhất của hãng Roche. Xét nghiệm HIV Combi PT được sử dụng trên hệ thống Cobas 8000 của hãng Roche có thể phát hiện đồng thời cả kháng thể HIV và kháng nguyên HIV-1 p24.

Điều này giúp tăng độ nhạy và có thể phát hiện sớm hơn so với các xét nghiệm kháng thể kháng HIV khác. Thời gian phát hiện thông thường từ 6 tuần đến 12 tuần sau khi nhiễm.

Chủ đề: Thắc mắc phương pháp HIV Combi PT và Combo (http://diendanhiv.vn/threads/29284-Thac-mac-phuong-phap-HIV-Combi-PT-va-Combo)

Bạn lưu ý,không được Spam lập lại câu hỏi vì mọi người đã trả lời rõ ràng hết rồi.

buonqua280488
25-07-2015, 09:54
Dạ vâng em cảm ơn
hii vậy là em yên tâm rồi , đủ ngày em đi làm cái chốt
em cảm ơn anh chị
tại lo quá nên hỏi linh tinh ạ , mong các anh chị thông cảm ạ

tôi ơi đừng tuyệt vọng
25-07-2015, 11:00
Dạ vâng em cảm ơn
hii vậy là em yên tâm rồi , đủ ngày em đi làm cái chốt
em cảm ơn anh chị
tại lo quá nên hỏi linh tinh ạ , mong các anh chị thông cảm ạ
không sao bạn
không biết thì cứ hỏi
hỏi rồi mọi người trả lời xong thì phải yên tâm
không hoang mang nữa nhé

buonqua280488
08-08-2015, 14:50
Em chào các anh chị
Hôm nay sau nguy cơ 7 tuần 4 ngày em đi làm lại xét nghiệm combo để chốt
Tiện làm thêm cái viêm gan b
Với kết quả như vậy em đã an toàn chưa ạ
Tại sao lần này lại lên 0,7 anh chị có thể giải thích giúp em ko ạ
Liệu em đã an toàn chưa ạ, em lo quá

Charles
08-08-2015, 14:54
Em chào các anh chị

Bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm chữ ÂM TÍNH thôi. Còn chỉ số kia bạn không cần quan tâm, nếu muốn thắc mắc thì bấm vào đây đọc: #5 (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo?p=8613&viewfull=1#post8613)

Tuanmecsedec
08-08-2015, 14:54
Em chào các anh chị

Bạn muốn biết về chỉ số S/CO mỗi lần xét nghiệm khác nhau thì xem chủ đề dưới,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/COmỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)

buonqua280488
08-08-2015, 15:07
Em cảm ơn các anh chị
vậy là em đã thoát các bệnh :( thật may quá
Em xin hứa sẽ không tái phạm ạ
Nhân tiện anh Tuấn cho em xin địa chỉ để tiêm phòng viêm gan b với ạ em đi chích cho an tâm

Tuanmecsedec
08-08-2015, 15:09
Em cảm ơn các anh chị
Nhân tiện anh Tuấn cho em xin địa chỉ để tiêm phòng viêm gan b với ạ em đi chích cho an tâm

Thường bạn đến bệnh viện nào cũng có tiêm phòng.

Charles
08-08-2015, 15:12
Em cảm ơn các anh chị

Bạn đến luôn nơi vừa XN tiêm phòng.

buonqua280488
08-08-2015, 15:12
Dạ vâng em cám ơn anh . Em được tư vấn 5 năm đi tiêm phòng viêm gan b 1 lần có đúng không ạ
Em nhớ là mới đẻ ai cũng đuợc tiêm cái đó rồi ko hiểu sao cứ 5 năm lại tiêm lại anh nhỉ

Tuanmecsedec
08-08-2015, 15:14
Dạ vâng em cám ơn anh . Em được tư vấn 5 năm đi tiêm phòng viêm gan b 1 lần có đúng không ạ
Em nhớ là mới đẻ ai cũng đuợc tiêm cái đó rồi ko hiểu sao cứ 5 năm lại tiêm lại anh nhỉ

không phải sau 5 năm là tiêm phòng 1 lần,thường khi đã tiêm phòng thì sau 5 năm kiểm tra lại coi còn kháng thể không.

buonqua280488
08-08-2015, 15:17
Vâng hôm nay em test viêm gan b âm tính.
Làm phiền anh chị tư vấn giúp em xem có cần tiêm phòng không ạ
Còn khám thì hàng năm em khám 1 lần rồi ạ
Kết quả của em có cần chốt cái 12 tuần nữa ko anh

Tuanmecsedec
08-08-2015, 15:25

Bạn đến bệnh viện khám xét nghiệm,khi ấy Bác Sỹ coi bạn đã được tiêm phòng hay chưa.Nếu bạn chưa tiêm phòng thì nên đi tiêm phòng.

Charles
08-08-2015, 15:28

Trước đây bạn đã tiêm phòng gan B nhưng giờ Test lại cho kết quả âm tính chứng tỏ đến thời điểm này lượng kháng thể đã giảm dưới ngưỡng phát hiện hoặc sau tiêm do cơ địa không đáp ứng kháng thể với vắcxin viêm gan B. Bạn nên đi kiểm tra lại để tiêm phòng bổ sung.