PDA

View Full Version : Lo Lắng

chisusu93
24-07-2015, 21:20
Chào a chị, cho e hỏi chút ạ:
Cách đây khoảng 8-10 năm, e nhớ lại 1 đi chơi ko rõ cái gì chọc vào chân e chảy nhiều máu, giờ e lo ngại là mình bị kim tiêm đâm, e rất lo. Hiện tại về sức khoẻ e bình thường, ko có dấu hiệu gì ạ ? liệu e có bị sao không ạ ? e cảm ơn

xuanxanh
24-07-2015, 21:24
Cách đây khoảng 8-10 năm, e nhớ lại 1 đi chơi ko rõ cái gì chọc vào chân e chảy nhiều máu, giờ e lo ngại là mình bị kim tiêm đâm, e rất lo. Hiện tại về sức khoẻ e bình thường, ko có dấu hiệu gì ạ ? liệu e có bị sao không ạ ? e cảm ơn

Việc kim tiêm đâm phải do chính tay bạn rút kim bơm tiêm ra mới phải lo lắng.

chisusu93
24-07-2015, 21:50
Việc kim tiêm đâm phải do chính tay bạn rút kim bơm tiêm ra mới phải lo lắng.

e không rõ chị ạ . Hiện tại về sức khoẻ e bình thường, ko có dấu hiệu gì ạ ? liệu e có bị sao không ạ ?

Tuanmecsedec
24-07-2015, 21:55

Chuyện cách đây 8>10 năm rồi còn lo gì nữa bạn.Nếu bạn thật sự nhiễm thì cơ thể sẽ khác rồi.

chisusu93
24-07-2015, 22:17
Chuyện cách đây 8>10 năm rồi còn lo gì nữa bạn.Nếu bạn thật sự nhiễm thì cơ thể sẽ khác rồi.

Thưa a, là e cũng không nhớ rõ thời gian chính xác là bn , khoảng thời gian em học cấp 2 thôi ạ. Mà sức khỏe em cũng bt, ăn uống tốt, thỉnh thoảng thoảng da em hay bị ngứa và bị nổi mẩn ngứa từng mảng 1 nhưng bôi thuốc trong 1 thời gian ngắn là hết. Em còn nhớ là trước có đôi lần bị cục hạch dưới hàm ạ. và trong khoảng thời gian đó e có bị sốt hôm trước thì 1, 2 hôm sau khỏi luôn ạ. Liệu có sao ko a ? Vì kiến thức này em ko nắm rõ , em mong anh giải đáp rõ giúp em với ạ.

Tuanmecsedec
24-07-2015, 22:18
Thưa a, là e cũng không nhớ rõ thời gian chính xác là bn , khoảng 7,8 năm trc thôi ạ. Mà sức khỏe em cũng bt, ăn uống tốt, thỉnh thoảng thoảng da em hay bị ngứa và bị nổi mẩn ngứa từng mảng 1 nhưng bôi thuốc trong 1 thời gian ngắn là hết. Em còn nhớ là trước có đôi lần bị cục hạch dưới hàm ạ. và trong khoảng thời gian đó e có bị sốt hôm trước thì 1, 2 hôm sau khỏi luôn ạ. Liệu có sao ko a ? Vì kiến thức này em ko nắm rõ , em mong anh giải đáp rõ giúp em với ạ.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

chisusu93
24-07-2015, 22:25
HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vậy với những gì em trình bày + khoảng thời gian đó ( từ năm em học cấp 2 đến bây giờ em được 22 tuổi ) liệu em có sao không ạ ? Và hiện tại sức khỏe e thấy bình thường, cân nặng vẫn ổn định

Charles
25-07-2015, 06:41

Vậy với những gì em trình bày + khoảng thời gian đó ( từ năm em học cấp 2 đến bây giờ em được 22 tuổi ) liệu em có sao không ạ ? Và hiện tại sức khỏe e thấy bình thường, cân nặng vẫn ổn định

Những gì bạn kể có thể đá phải cái gì đó làm chảy máu chân, bạn lo lắng nên giờ chỉ suy diễn mơ hồ, vì nếu đúng bị kim tiêm đâm vào chân bạn sẽ biết ngay lúc đó rồi. Thời gian đã 8>10 năm rồi nếu bị HIV giờ cơ thể bạn sẽ có nhiều biểu hiện rồi. Nếu lo lắng như vậy bạn có thể đi XN giải tỏa mọi nỗi lo trong lòng.

chisusu93
25-07-2015, 16:42
Những gì bạn kể có thể đá phải cái gì đó làm chảy máu chân, bạn lo lắng nên giờ chỉ suy diễn mơ hồ, vì nếu đúng bị kim tiêm đâm vào chân bạn sẽ biết ngay lúc đó rồi. Thời gian đã 8>10 năm rồi nếu bị HIV giờ cơ thể bạn sẽ có nhiều biểu hiện rồi. Nếu lo lắng như vậy bạn có thể đi XN giải tỏa mọi nỗi lo trong lòng.

E không biết rõ là em bị kim hay vật gì nhọn đâm vào chân làm chảy máu, em chỉ nhớ khoảng lớp 7, lớp 8 khi em đi chơi về, lúc í là chiều tối vội về nhà nên em ko để ý ạ .

Thưa a là sức khỏe em cũng bt, ăn uống tốt, thỉnh thoảng thoảng da em hay bị ngứa và bị nổi mẩn ngứa từng mảng nhưng bôi thuốc trong 1 thời gian ngắn là hết. Em còn nhớ là trước có đôi lần bị cục hạch dưới hàm ạ. và trong khoảng thời gian đó e có bị sốt hôm trước thì 1, 2 hôm sau khỏi luôn ạ.Với khoảng thời gian từ lớp 7 , lớp 8 đến bây giờ em đã tốt nghiệp đại học Liệu có sao ko a ?

Tuanmecsedec
25-07-2015, 16:47
E không biết rõ là em bị kim hay vật gì nhọn đâm vào chân làm chảy máu, em chỉ nhớ khoảng lớp 7, lớp 8 khi em đi chơi về, lúc í là chiều tối vội về nhà nên em ko để ý ạ .

Thưa a là sức khỏe em cũng bt, ăn uống tốt, thỉnh thoảng thoảng da em hay bị ngứa và bị nổi mẩn ngứa từng mảng nhưng bôi thuốc trong 1 thời gian ngắn là hết. Em còn nhớ là trước có đôi lần bị cục hạch dưới hàm ạ. và trong khoảng thời gian đó e có bị sốt hôm trước thì 1, 2 hôm sau khỏi luôn ạ.Với khoảng thời gian từ lớp 7 , lớp 8 đến bây giờ em đã tốt nghiệp đại học Liệu có sao ko a ?

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại

Charles
25-07-2015, 16:47

Không có biểu hiện nào là đặc thù của HIV hết bạn. Nếu bạn lo lắng thì chỉ có đi XN thôi.