PDA

View Full Version : Nặn mụn trứng cá và lo

thamhoa
30-07-2015, 08:40
Em có vấn đề xin được anh chị tư vấn giùm.
Sáng nay em đi làm. em có cầm cây búa của anh em công nhân. lúc ý em không để ý có ai đứt tay cầm vào búa trước và dính máu hay không. sau đó em dùng tay đó chưa rửa nặn cái mụn bọc trứng cá. cái mụn chảy máu và em lấy tay xoa xoa lên mụn. nếu tay em dính máu h từ cán búa ai cầm trước bị đứt tay thì em có nguy cơ ko ạ?

Nguyen Ha
30-07-2015, 08:46
Sáng nay em đi làm. em có cầm cây búa của anh em công nhân. lúc ý em không để ý có ai đứt tay cầm vào búa trước và dính máu hay không. sau đó em dùng tay đó chưa rửa nặn cái mụn bọc trứng cá. cái mụn chảy máu và em lấy tay xoa xoa lên mụn. nếu tay em dính máu h từ cán búa ai cầm trước bị đứt tay thì em có nguy cơ ko ạ?
HIV không lây nhiễm như vậy. Không có nguy cơ.

thamhoa
30-07-2015, 09:00
Cả khi tay em lúc đó dính máu cũng không sao chứ ạ. tại công nhân lắp ghép ván khuôn họ rất hay bị đứt tay ạ. rồi cái búa đó em lại cầm vào.sau đó tay em nhỡ xoa lên cái mụn bị chảy máu.

Nguyen Ha
30-07-2015, 09:02
Cả khi tay em lúc đó dính máu cũng không sao chứ ạ. tại công nhân lắp ghép ván khuôn họ rất hay bị đứt tay ạ. rồi cái búa đó em lại cầm vào.sau đó tay em nhỡ xoa lên cái mụn bị chảy máu.

Không sao, không có nguy cơ. Yên tâm đi.

minh khiêm
30-07-2015, 10:11
Bạn nói nhỡ chẳng may người kia đứt tay chảy máu cầm vào.bạn hoàn toàn suy diễn.mà kể cả trên cán búa có thì hiv cũng không lây gián tiếp như vậy.

Tuanmecsedec
30-07-2015, 10:37

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.