PDA

View Full Version : Thắc mắc trị phơi nhiễm

Phúc A
01-08-2015, 03:22
Say xĩn hồ đồ, mình đã qh vs gái gọi ko an toàn, sau khi tắm rữa xog phát hiện ở dưới có rướm máu nhỏ xíu (nhìn kĩ mới thấy). Hiện tại mình đang uống Lamzidivir (8h tối và sáng), cách hành vi nguy cơ (HVNC) 14g. Cho mình hỏi:
+ Kiêng rượu bia caphe, vậy có kiêng thuốc ko? (6 điếu/ ngày)
+ Có 1 viên thuốc bị rách bao 3 ngày, còn uống dc ko?
+ Uống thuốc chênh lệch 5 10p thì việc trị phơi nhiễm có bị thất bại?
+ Đây là ngày thứ 5 sau HVNC, mình có ngứa vài chổ (ko nổi gì trên da, gãi là hết), mặt mụn nhiều hơn, ngủ nhiều, mệt mỏi, đây có phải là dấu hiệu H?
+ Trường hợp của mình tỉ lệ bị H có cao không?
+ Chốt câu cuối là có ai biết clb nào dành cho ng H ở tp.hcm ko?
Mình đang bấn loạn nên hỏi nhiều, các bạn thông cảm tư vấn cho mình

Charles
01-08-2015, 06:56
Say xĩn hồ đồ, mình đã qh vs gái gọi ko an toàn, sau khi tắm rữa xog phát hiện ở dưới có rướm máu nhỏ xíu (nhìn kĩ mới thấy). Hiện tại mình đang uống Lamzidivir (8h tối và sáng), cách hành vi nguy cơ (HVNC) 14g. Cho mình hỏi:
+ Đây là ngày thứ 5 sau HVNC, mình có ngứa vài chổ (ko nổi gì trên da, gãi là hết), mặt mụn nhiều hơn, ngủ nhiều, mệt mỏi, đây có phải là dấu hiệu H?

+ Kiêng rượu bia caphe, vậy có kiêng thuốc ko? (6 điếu/ ngày) => Rượu bia và các chất kích thích không làm mất tác dụng của thuốc, chỉ khuyên hạn chế đỡ hại cho gan.

+ Có 1 viên thuốc bị rách bao 3 ngày, còn uống dc ko? => Không sao, vẫn uống được.

+ Uống thuốc chênh lệch 5 10p thì việc trị phơi nhiễm có bị thất bại? => Uống sớm hoặc trễ 5-10ph không sao cả. Trong 28 ngày thuốc bạn không được uống trễ từ 1-2h và quá 3 lần.

+ Đây là ngày thứ 5 sau HVNC, mình có ngứa vài chổ (ko nổi gì trên da, gãi là hết), mặt mụn nhiều hơn, ngủ nhiều, mệt mỏi, đây có phải là dấu hiệu H? => Đây là tác dụng phụ của thuốc.

+ Trường hợp của mình tỉ lệ bị H có cao không? => QHTD không an toàn là một trong những đường lây chính của HIV và các bệnh tình dục khác. Bạn đã uống thuốc phơi nhiễm sau nguy cơ 14h thì hiện tại chưa có trường hợp nào thất bại nếu tuân thủ uống đúng và đủ.

+ Chốt câu cuối là có ai biết clb nào dành cho ng H ở tp.hcm ko? => Câu hỏi này giờ chưa phù hợp, khi nào có kết quả DT với HIV bạn hỏi câu này sau.

Tuanmecsedec
01-08-2015, 07:22

1,Trong thời gian điều trị khuyên hạn chế rượu bia,vì sợ nóng thôi,chứ rượu bia không làm mất tác dụng của thuốc,bạn hút thuốc lá bình thường và cả ăn uống cũng vậy không kiêng cử gì hết.

2, Viên thuốc bị rách bao,miễn sao không bị bể nát thì không sao.

3, Bạn uống chênh lệch 5>10 phút không sao.

4 , Thuốc có thể gây tác dụng phụ mệt mỏi,buồn nôn hoặc đầy hơi.

5 , Nếu bạn uống trước 72 giờ thì thành công rất cao,hiện tại chưa có ca nào thất bại khi uống đúng và đủ.

6 , Vấn đề CLB thì bạn chưa cần thiết quan tâm vấn đề này.

minh khiêm
01-08-2015, 11:42
bạn đã hiểu rõ chưa.chúc bạn bình tĩnh và chữa trị cho tốt nhé.

Phúc A
01-08-2015, 15:36
cám ơn mọi người dã tư vấn giúp mình

Nguyen Ha
01-08-2015, 19:30

Yên tâm tuân thủ điều trị sẽ mang lại kết quả XN như mong muốn.

Phúc A
01-08-2015, 20:23
Cám ơn. Hi vọng mọi chuyện suôn sẻ, sợ quá rồi

Nguyen Ha
01-08-2015, 20:25
Cám ơn. Hi vọng mọi chuyện suôn sẻ, sợ quá rồi

Tuân thủ điều trị PEP chưa ai thất bại.

Phúc A
01-08-2015, 22:08
Lần xét nghiệm đầu tiên cách đây 5 ngày, nếu bây giờ mình muốn xét nghiệm thêm lậu và giang mai thì xét nghiệm rút máu tếp nữa hả?

Tuanmecsedec
01-08-2015, 22:35
Lần xét nghiệm đầu tiên cách đây 5 ngày, nếu bây giờ mình muốn xét nghiệm thêm lậu và giang mai thì xét nghiệm rút máu tếp nữa hả?

Đi xét nghiệm thì phải rút máu tiếp chứ sao bạn.

Phúc A
03-08-2015, 15:38
Cho hỏi về ngày uống thuốc, mình mua thuốc xog khoảng 15h và nhà thuốc dặn "giờ ra uống liền, tối nay 1h uống, ngày tiếp 8h và 20h đều", mìh tuân theo và uống. Vấn đề là mình ko nghe rõ 11h hay 1h nữa, giả sử 11h thì có nghiêm trọng ko. Thông cảm giờ mìh mới nhớ ra

Tuanmecsedec
03-08-2015, 15:40
Cho hỏi về ngày uống thuốc, mình mua thuốc xog khoảng 15h và nhà thuốc dặn "giờ ra uống liền, tối nay 1h uống, ngày tiếp 8h và 20h đều", mìh tuân theo và uống. Vấn đề là mình ko nghe rõ 11h hay 1h nữa, giả sử 11h thì có nghiêm trọng ko. Thông cảm giờ mìh mới nhớ ra

11 H hay 1 H không có gì nghiệm trọng bạn.Quan trọng sau đó bạn đã chọn 8h00 và 20h00 thì cứ thế mà uống suốt.

Phúc A
05-08-2015, 03:03
Mình xin lỗi Dd vì tạo 2 nick, ko có mục đích gì khác ngoài tìm kiếm sự trấn an bản thân.
Hiện tại mình đang làm bảo vệ, nhiều khi thiếu quân số nên trực ca đêm, có khi đi ca 24 tiếng (thuốc gây mệt mỏi 3 ngày đầu rồi hết + vẫn còn ngứa). Cho hỏi với giờ giấc sinh hoạt ko ổn định hoặc mình làm việc quá sức có gây ảnh hưởng thuốc và kết quả điều trị ko?
Cám ơn

Mi Vân
05-08-2015, 03:09
Bạn chú ý uống thuốc đúng giò không nên làm việc quá sức là đc.

Charles
05-08-2015, 06:52
Mình xin lỗi Dd vì tạo 2 nick, ko có mục đích gì khác ngoài tìm kiếm sự trấn an bản thân.
Hiện tại mình đang làm bảo vệ, nhiều khi thiếu quân số nên trực ca đêm, có khi đi ca 24 tiếng (thuốc gây mệt mỏi 3 ngày đầu rồi hết + vẫn còn ngứa). Cho hỏi với giờ giấc sinh hoạt ko ổn định hoặc mình làm việc quá sức có gây ảnh hưởng thuốc và kết quả điều trị ko?
Cám ơn

Bạn sinh hoạt giờ giấc không ổn định hoặc làm việc quá sức chỉ hại sức khỏe của bạn chứ không ảnh hưởng gì đến kết quả điều trị của thuốc phơi nhiễm.

Tuanmecsedec
05-08-2015, 09:27
Cám ơn

Bạn làm việc quá sức khi uống thuốc sẽ làm cho bạn mệt mỏi thôi,chứ không ảnh hưởng gì tác dụng của thuốc.

Phúc A
07-08-2015, 19:23
Admins cho mình hỏi
+ Uống thuốc dc 2 tuần rồi (mệt mỏi thì hết + vẫn ngứa ít chổ) mà ko thấy các dấu hiệu phát ban, sốt, ói... nhưng vẫn còn 2 tuần nữa thì vẫn có khả năng bị các tác dụng phụ trên đúng ko? Nếu từ bây giờ mình ăn uống những thứ mát gan tích cực thì ko bị các vấn đề trên phải ko?
+ Mình có nghiên cứu các bài post có thấy admins ghi sau "4 tuần bs dặn tái khám" là xn xem gan có tổn thương ko, nhưng nếu thấy ko có gì bất ổn thì mình khỏi lên, chờ 2 tháng sau xn H luôn. Cho hỏi làm sao mình bik gan ntn mà tự quyết?
+ Mình ko bik tiểu buốt, đái rát là ntn nữa, có phải cảm giác xón xón muốn tè nhiều lần ko(mặc dù đã tè ra hết nước) (1)?
+ "tiểu buốt hoặc chảy mủ là bệnh lậu" (2) hay "tiểu buốt và chảy mủ là bệnh lậu" . (1) và (2) chính xác thì mìh bị lậu rồi hả? (Nếu có lậu thì tư vấn cho mình c.phí trị và ưwhere rẻ hơn trog tphcm)
Cám ơn

Charles
07-08-2015, 19:32
Admins cho mình hỏi
+ Uống thuốc dc 2 tuần rồi (mệt mỏi thì hết + vẫn ngứa ít chổ) mà ko thấy các dấu hiệu phát ban, sốt, ói... nhưng vẫn còn 2 tuần nữa thì vẫn có khả năng bị các tác dụng phụ trên đúng ko? Nếu từ bây giờ mình ăn uống những thứ mát gan tích cực thì ko bị các vấn đề trên phải ko?
+ Mình có nghiên cứu các bài post có thấy admins ghi sau "4 tuần bs dặn tái khám" là xn xem gan có tổn thương ko, nhưng nếu thấy ko có gì bất ổn thì mình khỏi lên, chờ 2 tháng sau xn H luôn. Cho hỏi làm sao mình bik gan ntn mà tự quyết?
+ Mình ko bik tiểu buốt, đái rát là ntn nữa, có phải cảm giác xón xón muốn tè nhiều lần ko(mặc dù đã tè ra hết nước) (1)?
+ "tiểu buốt hoặc chảy mủ là bệnh lậu" (2) hay "tiểu buốt và chảy mủ là bệnh lậu" . (1) và (2) chính xác thì mìh bị lậu rồi hả? (Nếu có lậu thì tư vấn cho mình c.phí trị và ưwhere rẻ hơn trog tphcm)
Cám ơn

Về vấn đề uống thuốc phơi nhiễm nếu bạn đã hết tác dụng phụ nghĩa là cơ thể bạn đã quen rồi, nếu bạn ăn các thứ mát gan là tốt. Còn vấn đề tái khám sau ngưng thuốc, nếu bạn thấy cơ thể bình thường không có biểu hiện gì thì không cần thiết tái khám, chỉ đợi đủ thời gian XN HIV luôn.

Về biểu hiện của bệnh lậu là tiểu đau buốt rát và chảy mủ, bệnh thường có biểu hiện sau nguy cơ 3>7 ngày, nếu sau 7 ngày không tháy biểu hiện thì yên tâm không bị lậu.

Phúc A
07-08-2015, 20:05
+ Trong time 3>7 ngày mìh có đái nhói nhói (như cảm giác trên) và ko chảy mủ, vậy vẫn ko phải lậu hả?
+ Theo như ad nói thì 2 tuần nữa kg mình ko tăng lên mức trung bình thì mình đi xn phải ko?

Charles
07-08-2015, 20:11
+ Trong time 3>7 ngày mìh có đái nhói nhói (như cảm giác trên) và ko chảy mủ, vậy vẫn ko phải lậu hả?
+ Theo như ad nói thì 2 tuần nữa kg mình ko tăng lên mức trung bình thì mình đi xn phải ko?

Như bạn nói thì không phải lậu rồi. Còn về tái khám sau ngưng thuốc, như đã trả lời ở trên nếu bạn thấy cơ thể bình thường (không nóng, không bị nổi mẩn ngứa...) thì không cần thiết tái khám. Nếu bạn thấy cơ thể có điều khác lạ hoặc lo lắng về chức năng gan thì cứ tái khám theo lịch hẹn của BS.

Phúc A
11-08-2015, 22:57
Nãy đi cf vs bạn quên mang dt và thuốc... thế là phi bán sống bán chết về nhà cho kịp... Uống trễ 8p haizzz nguy hiểm thặc =,=.
Với lại hình như mìh bị hoang tưởng, nhìu khi đã uống rồi mà vài tiếng sau ko chắc mìh uống chưa nữa (_ _")
Admins cho mình hỏi ngoài lề xíu nhé, mình có đọc 1 loại thuốc chống phơi nhiễm, t.dụng phụ của nó gây ảo giác, ảo giác ntn? Cho mình 1 ví dụ cụ thể nhé
Vừa uống thuốc xog là mìh hút thuốc liền vẫn ko van đề gì hả ads?

Charles
11-08-2015, 23:00
Nãy đi cf vs bạn quên mang dt và thuốc... thế là phi bán sống bán chết về nhà cho kịp... Uống trễ 8p haizzz nguy hiểm thặc =,=. Với lại hình như mìh bị hoang tưởng, nhìu khi đã uống rồi mà vài tiếng sau ko chắc mìh uống chưa nữa (_ _")
Admins cho mình hỏi ngoài lề xíu nhé, mình có đọc 1 loại thuốc chống phơi nhiễm, t.dụng phụ của nó gây ảo giác, ảo giác ntn? Cho mình 1 ví dụ cụ thể nhé

Bạn uống trễ 8ph và uống xong hút thuốc không sao cả.

Phúc A
11-08-2015, 23:19
Cám Ơn Ad Truong Xuan :)

Tuanmecsedec
12-08-2015, 08:47
Nãy đi cf vs bạn quên mang dt và thuốc... thế là phi bán sống bán chết về nhà cho kịp... Uống trễ 8p haizzz nguy hiểm thặc =,=.
Với lại hình như mìh bị hoang tưởng, nhìu khi đã uống rồi mà vài tiếng sau ko chắc mìh uống chưa nữa (_ _")

Bạn uống trễ vài phút không sao.Trong thời gian điều trị bạn lưu ý,không được uống trễ từ 1 > 2 giờ mà quá 3 lần.

Phúc A
24-08-2015, 10:17
hịa hịa 28 ngày thuốc đã xong. theo dõi cơ thể khoảng 1 tuần, nếu ko có gì thì khỏi tái khám hả Ad? Chờ 2 tháng sau khám luôn phải hok?

Tuanmecsedec
24-08-2015, 10:22
hịa hịa 28 ngày thuốc đã xong. theo dõi cơ thể khoảng 1 tuần, nếu ko có gì thì khỏi tái khám hả Ad? Chờ 2 tháng sau khám luôn phải hok?

Bạn cứ chờ sau 2 tháng ngưng thuốc xét nghiệm,tức sau 3 tháng nguy cơ.

Phúc A
29-08-2015, 17:44
Mình đã ngưng thuốc dc 1 tuần rồi, vẫn kiêng bia 2 tháng hả?

Nguyen Ha
29-08-2015, 17:53

Vừa uống thuốc rất hại gần rồi bạn nên hạn chế.

Tuanmecsedec
29-08-2015, 20:55

Hạn chế thôi,chứ uống không sao.

Phúc A
04-11-2015, 10:52
27/7 HVNC + XN 1 + uống lamdizivir sau 14g
23/8 xog PEP nhưng ko XN
4/11 XN 2
Mai lấy kết quả run quá các ad ơi :(

Tuanmecsedec
04-11-2015, 11:00
27/7 HVNC + XN 1 + uống lamdizivir sau 14g
23/8 xog PEP nhưng ko XN
4/11 XN 2
Mai lấy kết quả run quá các ad ơi :(

Tuanmecsedec đảm bảo 100% ngày mai bạn nhận kết quả âm tính.

Phúc A
04-11-2015, 11:23
Ack 100% @@. Nhỡ em lú lẫn uống thiếu 1 2 lần >>> hư pep là hết 100% sữa tươi nguyên chất :(

Nguyen Ha
04-11-2015, 16:23
Ack 100% @@. Nhỡ em lú lẫn uống thiếu 1 2 lần >>> hư pep là hết 100% sữa tươi nguyên chất :(

PEP chứ có phải thuốc lú đâu mà lú.

Tuanmecsedec
04-11-2015, 19:32
PEP chứ có phải thuốc lú đâu mà lú.

Like câu tư vấn này :zk2039:

Phúc A
08-11-2015, 06:15
Tổng cám ơn các anh chị đã tư vấn cho e nhé. hehe âm tính GM và HIV rồi. BS dặn tháng 2 tái xét nghiệm lần cuối :d

Tuanmecsedec
08-11-2015, 06:17
Tuân thủ điều trị PEP chưa ai thất bại.

Tuanmecsedec đảm bảo 100% ngày mai bạn nhận kết quả âm tính.

Tổng cám ơn các anh chị đã tư vấn cho e nhé. hehe âm tính GM và HIV rồi. BS dặn tháng 2 tái xét nghiệm lần cuối :d

Như vậy những gì ban quản trị tư vấn cho bạn là không sai.

Phúc A
16-11-2015, 17:54
Ad ơi. Tháng 2 mình XN lần 3, có khi nào lật kèo ko vậy :(

songchungvoi_HIV
16-11-2015, 17:59

Theo bạn có lật xuồng ko???

Tuanmecsedec
17-11-2015, 06:14

Trường hợp của bạn đã được ban quản trị tư vấn rồi.Vì vậy bạn có nước lật Xuồng chứ lật kèo gì.

Phúc A
17-11-2015, 13:36
À CHo mình hỏi. Trc thì ko, giờ mặt mình mụn nhìu lắm, có phải do thuốc làm nóng cơ thể ko?

songchungvoi_HIV
17-11-2015, 13:39
À CHo mình hỏi. Trc thì ko, giờ mặt mình mụn nhìu lắm, có phải do thuốc làm nóng cơ thể ko?

Những người dậy thì, hoặc nóng trong người, hoạc do gan nổi mụn, zậy họ đâu có dùng PEP?? PEP đâu có phải là tác nhân gây mụn???

PhúcA
15-04-2016, 00:12
Mình quên pass Phúc A nên tạo nick này
Sơ lược là
27/7 HVNC + XN 1 âm tính + uống lamdizivir sau 14g
23/8 xog PEP nhưng ko XN
4/11 XN 2 âm tính GM và HIV
Tháng 2 mình đã ko XN, có cần thiết phải xn lần 3 ko admins.

Nguyen Ha
15-04-2016, 07:00
Sơ lược là
23/8 xog PEP nhưng ko XN

Bạn yên tâm với kết quả XN này.

Tuanmecsedec
15-04-2016, 07:58
Sơ lược là
23/8 xog PEP nhưng ko XN

Bạn yên tâm chỉ cần sau 2 tháng ngưng thuốc Pep tức 3 tháng sau nguy cơ xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời :

Chủ đề: Xét nghiệm HIV sau PEP 3 tháng âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/23527-Xet-nghiem-HIV-sau-PEP-3-thang-am-tinh)
Chủ đề: Xét nghiệm âm tính sau 3 tháng có PEP (http://diendanhiv.vn/threads/11732-Xet-nghiem-am-tinh-sau-3-thang-co-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm hiv ân tính 3 tháng có dùng thuốc phơi nhiễm ?. (http://diendanhiv.vn/threads/6139-xet-nghiem-hiv-an-tinh-3-thang-co-dung-thuoc-phoi-nhiem)
Chủ đề: các a c giúp e với xét nghiệm 3 tháng âm tính có dùng PEP (http://diendanhiv.vn/threads/1670-cac-a-c-giup-e-voi-xet-nghiem-3-thang-am-tinh-co-dung-PEP)
Chủ đề: xét nghiệm elisa âm sau 3 tháng kể từ ngày có nguy cơ có dùng pep (http://diendanhiv.vn/threads/23448-xet-nghiem-elisa-am-sau-3-thang-ke-tu-ngay-co-nguy-co-co-dung-pep)

(http://%2A%2A%2A%2A%2A%2A%2A%2A.vn/threads/4116-Thuoc-LamivudineZidovudine-co-phai-PEP-khong.html)Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Trần Quang Vinh
15-04-2016, 08:49
Sơ lược là
23/8 xog PEP nhưng ko XN
Tháng 2 mình đã ko XN, có cần thiết phải xn lần 3 ko admins. Kết quả xét nghiệm ở ngày 4/11 đủ để khẳng định bạn không lây nhiễm rồi

songchungvoi_HIV
15-04-2016, 14:18
Sơ lược là
23/8 xog PEP nhưng ko XN

Bấm vào đây xem: #22 (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi?p=323847&viewfull=1#post323847) #23 (http://diendanhiv.vn/threads/8-Thuoc-phoi-nhiem-HIV-PEP-la-gi?p=323867&viewfull=1#post323867)

PhúcA
15-04-2016, 21:43
Cám ơn anh chị em xa gần đã tư vấn giúp mình