PDA

View Full Version : Thắc mắc uống thuốc phơi nhiễm

hivong100
04-08-2015, 19:25
Mình uống thuốc phơi nhiễm được 5 ngày. Mình thấy mệt mỏi thật, men gan trước đó mình hơi cao. Cho mình hỏi mình nên uống thuốc bổ gan tên gì và uống như thế nào? Uống thuốc có khi trước khi ăn và sau khi ăn nhưng vẫn đúng giờ có ảnh hưởng không? Mình tập luyện chạy bộ, tham gia thể dục thể thao có được không, mình sợ ảnh hưởng tcs dụng thuốc vì mình phải kiểm tra môn. Mình uống thuốc 9h và 21h, chạy bộ thì 5h va 17h. Bữa ngày chủ nhật mình có uống xong mới ăn sáng, giờ ăn sáng ùi uống thì sao?
Các anh chị giúp dùm ạ

Charles
04-08-2015, 19:38
Mình uống thuốc phơi nhiễm được 5 ngày. Mình thấy mệt mỏi thật, men gan trước đó mình hơi cao. Cho mình hỏi mình nên uống thuốc bổ gan tên gì và uống như thế nào? Uống thuốc có khi trước khi ăn và sau khi ăn nhưng vẫn đúng giờ có ảnh hưởng không? Mình tập luyện chạy bộ, tham gia thể dục thể thao có được không, mình sợ ảnh hưởng tcs dụng thuốc vì mình phải kiểm tra môn. Mình uống thuốc 9h và 21h, chạy bộ thì 5h va 17h. Bữa ngày chủ nhật mình có uống xong mới ăn sáng, giờ ăn sáng ùi uống thì sao?
Các anh chị giúp dùm ạ

Thuốc bổ gan thì có nhiều loại: Boganic, sâm thốt nốt, trà atiso, cà gai leo... bạn muốn uống thì mua loại nào uống cũng được. Còn ăn uống hay luyện tập thể dục hoàn toàn không ảnh hưởng gì tác dụng của thuốc. Vấn đề của bạn đã được tư vấn không có nguy cơ và khuyên bạn nên dừng thuốc lại thì bạn nên dừng, vì thuốc phơi nhiễm chỉ phải uống trong trường hợp có nguy cơ với HIV.

Chủ đề: Cho em hỏi về vấn đề lây nhiễm và sử dụng thuốc phơi nhiễm của em (http://diendanhiv.vn/threads/32759-Cho-em-hoi-ve-van-de-lay-nhiem-va-su-dung-thuoc-phoi-nhiem-cua-em)

hivong100
04-08-2015, 19:41
Cám ơn a lắm.. e không dám dừng a ơi.. lỡ uống ùi.. e sẽ cố luôn..

Sophanhiv
04-08-2015, 20:19
Cám ơn a lắm.. e không dám dừng a ơi.. lỡ uống ùi.. e sẽ cố luôn..

Cố uống đi bạn.1 tháng thôi mà.trừ các loại thuốc thì bạn uống cách lúc uống pep là 2 tiếng.còn ăn uống thì k sao,ăn xong uống luôn cũng đc.

Tuanmecsedec
04-08-2015, 20:59
Các anh chị giúp dùm ạ

Bạn có thể mua thuốc hỗ trợ mát gan Boganic uống,nhớ cách uống cách thuốc phơi nhiễm từ 2 giờ trở đi.

Bạn uống thuốc phơi nhiễm cho một hành vi đã được tư vấn không cần thiết.

Chủ đề: Cho em hỏi về vấn đề lây nhiễm và sử dụng thuốc phơi nhiễm của em (http://diendanhiv.vn/threads/32759-Cho-em-hoi-ve-van-de-lay-nhiem-va-su-dung-thuoc-phoi-nhiem-cua-em)

hivong100
10-08-2015, 14:54
Cho em hỏi là nếu bị phơi nhiễm mà mình uống thuốc phơi nhiễm thì nồng độ virus hiv cao không ạ.. mình biết là giai đoạn cửa sổ là virus nồng độ nhiều.. còn uống pep thì sao ạ.. cám ơn anh chị nha

Charles
10-08-2015, 14:59
Cho em hỏi là nếu bị phơi nhiễm mà mình uống thuốc phơi nhiễm thì nồng độ virus hiv cao không ạ.. mình biết là giai đoạn cửa sổ là virus nồng độ nhiều.. còn uống pep thì sao ạ.. cám ơn anh chị nha

Khi có nguy cơ với HIV, giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiên cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chỗ trú ẩn chính là tế bào kháng thể (CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thời gian gắn kết với tế bào kháng thể. Nếu sau 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, virút sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đầu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc ức chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV.

hivong100
10-08-2015, 15:01
Cám ơn ạ.. nhưng ý e là nồng độ virut trong máu và dịch tiết có thấp khi điều trị phơi nhiễm không đó thôi.. còn e bít giai đoạn cửa sổ lúc nào cũng cao dễ lây lan

Charles
10-08-2015, 15:07
Cám ơn ạ.. nhưng ý e là nồng độ virut trong máu và dịch tiết có thấp khi điều trị phơi nhiễm không đó thôi.. còn e bít giai đoạn cửa sổ lúc nào cũng cao dễ lây lan

Ủa bạn không hiểu thật sao, khi điều trị phơi nhiễm thì virus bị tiêu diệt rồi còn đâu.

hivong100
10-08-2015, 15:27
Cám ơn bạn rất nhiều.. hi..

tôi ơi đừng tuyệt vọng
10-08-2015, 15:45
Cám ơn bạn rất nhiều.. hi..

bạn được tư vấn là không có nguy cơ mà vẫn dùng pep là không cần thiết
nhưng quyết định dùng rồi thì yên tâm mà tuân thủ đúng

hivong100
11-08-2015, 20:31
Cho e hỏi thêm.. em đang điều trị phơi nhiễm được 7 ngày mà QHTD với bạn gái, em có sử dụng bao cao su 2 bao luôn.. nhưng e sợ e nút vú bạn gái sợ gây ra trầy xướt và vài mụn thường xung quanh quanh vú thì nguy cơ lây nhiễm cho bạn có không vì em phát hiện em bị viêm một nứu răng.. đụng vào có chảy máu.. em sợ nước bọt có máu lây nhiễm bạn mình quá.. nên em mới đặt câu hỏi nồng độ virut máu á.. em điều trị cũng khỏe.. chạy bộ phà phà.. không phải e không tin các anh chị đã tư vấn k có nguy cơ. e sợ thôi.. e sợ trầy xướt , tiền viêm dv ảnh hưởng á các anh

Tuanmecsedec
11-08-2015, 20:42
Cho e hỏi thêm.. em đang điều trị phơi nhiễm được 7 ngày mà QHTD với bạn gái, em có sử dụng bao cao su 2 bao luôn.. nhưng e sợ e nút vú bạn gái sợ gây ra trầy xướt và vài mụn thường xung quanh quanh vú thì nguy cơ lây nhiễm cho bạn có không vì em phát hiện em bị viêm một nứu răng.. đụng vào có chảy máu.. em sợ nước bọt có máu lây nhiễm bạn mình quá.. nên em mới đặt câu hỏi nồng độ virut máu á.. em điều trị cũng khỏe.. chạy bộ phà phà.. không phải e không tin các anh chị đã tư vấn k có nguy cơ. e sợ thôi.. e sợ trầy xướt , tiền viêm dv ảnh hưởng á các anh

Những gì bạn kể,bạn gái của bạn không sao.

hivong100
11-08-2015, 20:46
E lo lắm.. nồng độ virut không cao phải không anh..

Tuanmecsedec
11-08-2015, 20:48

Ngay cả bạn người có HIV luôn thì cũng không lây cho bạn gái như vậy.

hivong100
11-08-2015, 20:51
Cám ơn anh nhiều nhé

minh khiêm
12-08-2015, 10:10
Chúng tôi khuyên bạn yên tâm. Bạn không lây cho bạn gái của bạn( mặc dù bạn không có nguy cơ) vì nước bọt là môi trường kiềm. Vi rút không sống và không tồn tại trong môi trường ấy.

Charles
13-08-2015, 06:19

Cho dù bạn là người có HIV luôn thì bạn gái bạn cũng không có nguy cơ trong tình huống này.

hivong100
23-08-2015, 18:17
Ngày 20 e có uống thuốc sớm 15 phút có sao không mấy a.. tại e cài đồng hồ không chính xác

Tuanmecsedec
23-08-2015, 20:28
Ngày 20 e có uống thuốc sớm 15 phút có sao không mấy a.. tại e cài đồng hồ không chính xác

Bạn uống sớm,trễ 15 phút không sao.