PDA

View Full Version : Dậm phải cây tăm tre dưới bãi biển gây hoang mang

cuocsongtuoidep123
09-08-2015, 01:19
Lời đầu tiên cho em xin chúc mọi người trên diễn đàn sức khỏe ạ!việc là thế này , ngày hôm qua em có đi xuống biển ăn hải sản thì vô tình em dặm phải 1 cây tăm tre găm vào chân em.. em có tháo đầu tăm ra thì thấy chân em chảy máu nhưng ít thôi. vết thương khoảng bằng đầu tăm thôi ạ.. em chỉ sợ người trước đó có bị nhiễm hiv rồi vưt ra đó thì em đạp phải thì khả năng em có bị lây nhiễm không ạ. vì e ko xác định được cây tăm đó ở đó bao lâu rồi nên em rất hoang mang.trường hợp em có cần xét nghiệm hay uốc thuốc chống phơi nhiễm không ạ..em xin cảm ơn..Hiện h e rất hoang mang

Charles
09-08-2015, 06:25
Lời đầu tiên cho em xin chúc mọi người trên diễn đàn sức khỏe ạ!việc là thế này , ngày hôm qua em có đi xuống biển ăn hải sản thì vô tình em dặm phải 1 cây tăm tre găm vào chân em.. em có tháo đầu tăm ra thì thấy chân em chảy máu nhưng ít thôi. vết thương khoảng bằng đầu tăm thôi ạ.. em chỉ sợ người trước đó có bị nhiễm hiv rồi vưt ra đó thì em đạp phải thì khả năng em có bị lây nhiễm không ạ. vì e ko xác định được cây tăm đó ở đó bao lâu rồi nên em rất hoang mang.trường hợp em có cần xét nghiệm hay uốc thuốc chống phơi nhiễm không ạ..em xin cảm ơn..Hiện h e rất hoang mang

Dù cây tăm đó có chọc thủng chân bạn luôn cũng 100% không có nguy cơ, bạn không cần uống thuốc phơi nhiễm, không cần XN gì hết.

cuocsongtuoidep123
09-08-2015, 07:56
Anh có thể nói rõ cho em biết được ko ạ.. nếu người ta xỉa răng có dính máu... rồi e đạp phải thì cũng không sao hả anh...

Charles
09-08-2015, 08:06
Anh có thể nói rõ cho em biết được ko ạ.. nếu người ta xỉa răng có dính máu... rồi e đạp phải thì cũng không sao hả anh...

Dù có thế thật virus cũng bị bất hoạt ngay rồi

Tuanmecsedec
09-08-2015, 08:14

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Vì vậy những gì bạn kể hoàn toàn 100% không có nguy cơ cho dù tình huống có như thế nào.

cuocsongtuoidep123
09-08-2015, 08:15
Sao em nghe nói là virus ra ngoài sống từ 5 đến 7 ngày lận... hix...kiểu này chắc đi đâu cũng thấy nguy cơ hết :((

Charles
09-08-2015, 08:17
Sao em nghe nói là virus ra ngoài sống từ 5 đến 7 ngày lận... hix...kiểu này chắc đi đâu cũng thấy nguy cơ hết :((

Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Tuanmecsedec
09-08-2015, 08:21

Bạn có thể click vào xem hai chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng khi HIV ra môi trường ngoài :

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://www.diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)Chủ đề: Thời gian HIV bất hoạt (http://www.diendanhiv.vn/threads/21289-Thoi-gian-HIV-bat-hoat)

cuocsongtuoidep123
09-08-2015, 09:10
Vậy là em hiểu rồi...cây tăm mà có dính máu thì nó sẽ bị bất hoạt và không có khả năng lây nhiễm hả a...còn nếu nó ở môi trường dưới cát khô thì nó có tồn tại lâu k a

Charles
09-08-2015, 09:16
Vậy là em hiểu rồi...cây tăm mà có dính máu thì nó sẽ bị bất hoạt và không có khả năng lây nhiễm hả a...còn nếu nó ở môi trường dưới cát khô thì nó có tồn tại lâu k a

Ở môi trường nào thì HIV cũng không tồn tại trên cây tăm.

minh khiêm
09-08-2015, 09:19
Khi ra ngoài vi rút đã chết luôn trong tích tắc rồi bạn. Cây tăm nằm trên cát khô thì vi rút cũng không thể tồn tai cho dù bạn không biết cây tăm đó rơi vào thời gian nào.

cuocsongtuoidep123
09-08-2015, 09:31
Tại xui xui sao đạp nó làm chân em chảy máu.. nên em lo quá.. sắp lập gia đình mà đi lo hão mấy cái này..vậy trường hợp em là không nguy cơ và không cần đi test máu hả anh... khẳng định 100% là k sao hả a.. e xin cảm ơn ạ

Tuanmecsedec
09-08-2015, 09:34
Tại xui xui sao đạp nó làm chân em chảy máu.. nên em lo quá.. sắp lập gia đình mà đi lo hão mấy cái này..vậy trường hợp em là không nguy cơ và không cần đi test máu hả anh... khẳng định 100% là k sao hả a.. e xin cảm ơn ạ

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.