PDA

View Full Version : Liên quan đến máu.

batman287
14-08-2015, 14:26
Anh chị ơi em có tiếp xúc với cái vỏ ống nhựa pvc có dính máu nhiều do người ta đánh nhau cách đó 3 tiếng đồng hồ thì có khả năng lây hiv không nếu máu đó có virus HIV ạ.

Charles
14-08-2015, 14:27
Anh chị ơi em có tiếp xúc với cái vỏ ống nhựa pvc có dính máu nhiều do người ta đánh nhau cách đó 3 tiếng đồng hồ thì có khả năng lây hiv không nếu máu đó có virus HIV ạ.

100% không có nguy cơ.

batman287
14-08-2015, 14:33
Lúc em tiếp xúc thấy tay hơi dính và máu đã xẩm như màu caphe ạ.

Charles
14-08-2015, 14:35
Lúc em tiếp xúc thấy tay hơi dính và máu đã xẩm như màu caphe ạ.

Bạn yên tâm không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
14-08-2015, 14:38

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng khi HIV ra môi trường ngoài.

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)