PDA

View Full Version : tay co vết thương tiếp xúc tay người khác

muoi123
15-08-2015, 16:47
Hôm qua em phụ rinh hàng với mấy người làm chung công ty ,đang rinh do sơ suất nên bị miếng nhựa nhọn nó quẹt trúng tay vết thương rất nhỏ và nông dài khoảng 1mm và chỉ rớm có tý máu thôi.Trong quá trình vận chuyển hàng bận rộn quá nên em không biết vết thương của em nó có tiếp xúc với tay người khác hay không nữa.Cho em hỏi vết thương của em như vậy có lây nhiễm không và em có cần uống thuốc chống phơi nhiễm không.

Charles
15-08-2015, 16:51
Hôm qua em phụ rinh hàng với mấy người làm chung công ty ,đang rinh do sơ suất nên bị miếng nhựa nhọn nó quẹt trúng tay vết thương rất nhỏ và nông dài khoảng 1mm và chỉ rớm có tý máu thôi.Trong quá trình vận chuyển hàng bận rộn quá nên em không biết vết thương của em nó có tiếp xúc với tay người khác hay không nữa.Cho em hỏi vết thương của em như vậy có lây nhiễm không và em có cần uống thuốc chống phơi nhiễm không.

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường, vết xước bạn kể cũng không phải là vết thương hở, không phải là cửa ngõ để virus xâm nhập. Bạn yên tâm không cần uống thuốc phơi nhiễm.

muoi123
15-08-2015, 16:55
vết xước của em nó có rớm máu mà anh,em có đọc các bài tư vấn nói vết thương có chảy máu là vết thương hở nên em hơi lo

Charles
15-08-2015, 17:03
vết xước của em nó có rớm máu mà anh,em có đọc các bài tư vấn nói vết thương có chảy máu là vết thương hở nên em hơi lo

Trường hợp bạn không có gì phải lo lắng hết.

muoi123
15-08-2015, 17:05
Vì vết thương của em nó có rớm tý máu nên em hơi lo,em lo nó tiếp xúc với vết thương người khác trong lúc vận chuyển,cho em hỏi nếu vết thương của em vô tình chạm vào tay người khác có vết thương thì sao anh.Anh giải thích hộ em đuợc không

Charles
15-08-2015, 17:07
Vì vết thương của em nó có rớm tý máu nên em hơi lo,em lo nó tiếp xúc với vết thương người khác trong lúc vận chuyển,cho em hỏi nếu vết thương của em vô tình chạm vào tay người khác có vết thương thì sao anh.Anh giải thích hộ em đuợc không

HIV không lây kiểu vô tình chạm vào. Khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ, hãy yên tâm đi.

muoi123
15-08-2015, 17:17
Cho em hỏi vết thương của em có được gọi là vết thương hở không

Charles
15-08-2015, 17:18

Đã trả lời rồi, bạn đọc lại: #2 (http://diendanhiv.vn/threads/33342-tay-co-vet-thuong-tiep-xuc-tay-nguoi-khac?p=264315&viewfull=1#post264315)

muoi123
15-08-2015, 17:27
Vết xước của em có rớm máu mà anh chỉ có điều là nó nông và nhỏ thôi,em có đọc các topic khác nói là vết thương có chảy máu dù nhiều hay ít cũng là vết thương hở

tôi ơi đừng tuyệt vọng
15-08-2015, 17:29

cái đó không còn là vấn đề nữa
vì bạn chả sao cả
nên yên tâm đi
nếu sợ thì lần sau mang vác nhớ đeo bao tay vô bạn

Tuanmecsedec
15-08-2015, 17:37

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

muoi123
15-08-2015, 17:44
Anh tuấn em vẫn chưa hiểu cái vụ vết thương hở hay không nên anh xem giùm em coi vết thương của em nó có lây nhiễm được không.Vết thương của em dài khoảng 1mm,có rớm tý máu và nông,cho em hỏi vết thương như vậy đã là vết thương hở đuợc chưa ạ

Tuanmecsedec
15-08-2015, 17:46
Anh tuấn em vẫn chưa hiểu cái vụ vết thương hở hay không nên anh xem giùm em coi vết thương của em nó có lây nhiễm được không.Vết thương của em dài khoảng 1mm,có rớm tý máu và nông,cho em hỏi vết thương như vậy đã là vết thương hở đuợc chưa ạ

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa 100% bạn không có nguy cơ những gì bạn kể.

muoi123
15-08-2015, 17:48
Anh giải thích hộ em vì sao không có nguy cơ đuợc không anh,em còn hoang mang quá

Tuanmecsedec
15-08-2015, 19:41
Anh giải thích hộ em vì sao không có nguy cơ đuợc không anh,em còn hoang mang quá

Bạn không có nguy cơ là không có,giải thích gì bạn.

muoi123
15-08-2015, 19:47
nếu vết thương của em có vô tình chạm vào vết thương hở của người khác thì có nguy cơ không

Tuanmecsedec
15-08-2015, 19:48
nếu vết thương của em có vô tình chạm vào vết thương hở của người khác thì có nguy cơ không

Chủ đề này không cần thiết tư vấn nữa,vì đã được tư vấn xong.Để không làm ảnh hưởng thành viên khác cũng như tạo điều kiện thành viên đọc lại những gì mọi người đã tư vấn cũng như tự tìm hiểu kiến thức trên diễn đàn có sẵn.Tuanmecsedec khóa chủ đề lại.

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.Đề nghị bạn đọc lại những gì mọi người đã tư vấn.