PDA

View Full Version : em test nhanh 2 lần đều ra kết quả dương tính,có thể điều trị arv từ xa được không ?

niem
18-08-2015, 01:28
em test nhanh 2 lần đều ra kết quả dương tính. e sẽ xác chuẩn lại. nhưng e nghĩ chắc e bị rồi. em suy nghĩ rất nhiều vì e sắp đi du học. mà gia đình e đóng tiền học phí hết rồi. gia cảnh cũng khó khăn e đi vừa học vừa làm. nhưng nếu e bị thế này thì ba mẹ không sẽ giữ e lại nhưng như thế không phải mình em chết mà cả nhà cùng chết. vì tiền đóng rồi rất cao so với hoàn cảnh. em đi thì lại không thể điều trị arv trực tiếp ở VN được. em định e đi du học rồi e mới nói ba mẹ. và ba mẹ mua thuốc cùng hướng dẫn liệu trình chữa trị. mà em sợ không biết có thể mua dùm thuốc cho con được không... mọi người tư vấn với chỉ giúp em với. ba mẹ em hiện tại ở quảng bình

SangLumia
18-08-2015, 02:20
em test nhanh 2 lần đều ra kết quả dương tính. e sẽ xác chuẩn lại. nhưng e nghĩ chắc e bị rồi. em suy nghĩ rất nhiều vì e sắp đi du học. mà gia đình e đóng tiền học phí hết rồi. gia cảnh cũng khó khăn e đi vừa học vừa làm. nhưng nếu e bị thế này thì ba mẹ không sẽ giữ e lại nhưng như thế không phải mình em chết mà cả nhà cùng chết. vì tiền đóng rồi rất cao so với hoàn cảnh. em đi thì lại không thể điều trị arv trực tiếp ở VN được. em định e đi du học rồi e mới nói ba mẹ. và ba mẹ mua thuốc cùng hướng dẫn liệu trình chữa trị. mà em sợ không biết có thể mua dùm thuốc cho con được không... mọi người tư vấn với chỉ giúp em với. ba mẹ em hiện tại ở quảng bình
bạn có kq 3pp khẳng định DT với HIV chưa? stess nhanh ko thể kết luận DT HIV với mẫu thử.

niem
18-08-2015, 02:34
hồi chiều mình có làm 3pp ở nhiệt đới... nên giờ mình không thể ngủ đc.

SangLumia
18-08-2015, 02:40
xin chia buồn cùng bạn. giờ bạn ráng ngủ đi, mai Anh Tuấn sẽ hướng dẫn bạn điều trị khi đi du học.

Tuanmecsedec
18-08-2015, 05:23

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
3. Lupus
4. Đái đường dạng 1
5. Bệnh addison
6. Viêm đốt sống
7. Viêm gan mãn tính
8. Ung thư ác tính
9. Bệnh thận trầm trọng
10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
11. Tiêm globulin gamma
12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Tuanmecsedec
18-08-2015, 05:24

Bạn đã có kết quả xét nghiệm chưa? Vì thường làm bằng 3 phương pháp ít khi có kết quả liền.

minh khiêm
18-08-2015, 08:33
Bạn đã có kết quả 3 pp chưa?

Charles
18-08-2015, 09:44

Test nhanh rất nhạy nên dễ bắt nhầm DT giả, nhưng khi có phản ứng thì không được khẳng định mà fải xét nghiệm bằng phương pháp khác, thường là 3PP. Như bạn là đang chờ kết quả phải không, vậy chúc bạn may mắn.

niem
18-08-2015, 10:54
em cám ơn mọi người. chiều 5h có kết quả mà 5 giờ e lại bay về quê để chuẩn bị hồ sơ rồi. e sợ không kịp lấy kết quả. em biết mọi người sẽ bảo cái nào đáng hơn mạng sông hay đi về. nhưng e lo ba mẹ e nghi ngờ lo lắng...maf e chỉ còn 1 tuần nữa là đi du học rồi.

songchungvoi_HIV
18-08-2015, 11:53
Test nhanh ko có quyền khẳng định DT HIV. Vui lòng đến các trung tâm y tế dự phòng hoặc các BV tuyến trực thuộc Tap TW làm XN HIV = 3 pp. 1 khi nhiễm HIV thì bắt buộc đăng ký điều trị tại các OPC. Ko có chuyện điều trị ARV từ xa. Còn ko tự điều trị tự túc tốn phí.

niem
18-08-2015, 15:44
dạ. nếu được tự túc tốn phí cũng được ạ. vì giờ e cũng hết lựa chọn rồi ạ

Charles
18-08-2015, 15:55

Bạn đợi có kết quả hãy lo tiếp.

boysg3x
18-08-2015, 16:09
em cám ơn mọi người. chiều 5h có kết quả mà 5 giờ e lại bay về quê để chuẩn bị hồ sơ rồi. e sợ không kịp lấy kết quả. em biết mọi người sẽ bảo cái nào đáng hơn mạng sông hay đi về. nhưng e lo ba mẹ e nghi ngờ lo lắng...maf e chỉ còn 1 tuần nữa là đi du học rồi.
Mình rất thông cảm với sự lo lắng của bạn vì hồi đó mình cũng hồi hộp làm xn để khám skhoe du học. Chúc bạn âm tính!

xuanthang
18-08-2015, 17:11
Chúc bạn at, mình cũng đang rất lo lắng, mặc dù triệu chứng là không rõ ràng nhưng mình chưa dám đi xn

tôi ơi đừng tuyệt vọng
18-08-2015, 17:31

hy vọng bạn sẽ âm tính và sẽ được đi du học đàng hoàng
để còn thành tài mà về trả hiếu cho ba mẹ nữa

Tuanmecsedec
18-08-2015, 19:55

Bạn chưa có kết quả khẳng định dương tính HIV thì chưa phải là nhiễm.Về test nhanh cho dương tính giả là thương hay gặp.

Vì vậy,nếu bạn chưa có kết quả cuối cùng khẳng định thì không làm ảnh hưởng thành viên khác.

Chủ đề: Danh sách các Phòng xét nghiệm được phép khẳng định các trường hợp HIV (http://www.diendanhiv.vn/threads/22-Danh-sach-cac-Phong-xet-nghiem-duoc-phep-khang-dinh-cac-truong-hop-HIV)

SangLumia
20-08-2015, 02:46
chưa có kq cuối cùng chưa nói lên được điều gì cả. chúc bạn may mắn nhé

songchamtungngay
20-08-2015, 06:29
CD4 bèo lắm dưới 500 bạn mới được dùng thuốc bạn ạ. Nhưng trên hết đừng quá lo lắng !

Nguyen Ha
20-08-2015, 06:34
CD4 bèo lắm dưới 500 bạn mới được dùng thuốc bạn ạ. Nhưng trên hết đừng quá lo lắng !

Người ta đã có kết quả khẳng định đâu mà bạn lảm nhảm cái gì vậy?