PDA

View Full Version : Tư Vấn Cho E Với Ạ 75 ngày âm tính

acmong3
20-08-2015, 19:41
E có tiêm chích ma túy và đang cai nghiện tại nhà. Cách đây lần cuối e tiêm thì e có tiêm chung bơm kim tiêm cùng 1 người nghiện. Mới đây mới nghe tin người đó bị HIV. K biết thực hư người đó HIV thật k. Nhưng hiện giờ e k thể liên lạc với người đó để hơi. E đã nghĩ lại và tính kỹ thời gian e tiêm chung là cách đây 75 ngày. Hôm nay e đã đi XN HIV thì nhận kết quả AT. Bác sĩ tại phòng khám bảo 3 đến 6 tháng mới chính xác. Mọi người tư vấn cho e vơi ạ

Tuanmecsedec
20-08-2015, 19:48
E có tiêm chích ma túy và đang cai nghiện tại nhà. Cách đây lần cuối e tiêm thì e có tiêm chung bơm kim tiêm cùng 1 người nghiện. Mới đây mới nghe tin người đó bị HIV. K biết thực hư người đó HIV thật k. Nhưng hiện giờ e k thể liên lạc với người đó để hơi. E đã nghĩ lại và tính kỹ thời gian e tiêm chung là cách đây 75 ngày. Hôm nay e đã đi XN HIV thì nhận kết quả AT. Bác sĩ tại phòng khám bảo 3 đến 6 tháng mới chính xác. Mọi người tư vấn cho e vơi ạ

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Như vậy,sau 75 ngày bạn xét nghiệm âm tính thì yên tâm mình không nhiễm rồi.

Nguyen Ha
20-08-2015, 19:53

Sau nguy cơ 75 ngày âm tính như vậy bạn yên tâm bạn không nhiễm HIV. Để đảm bảo an toàn cho sức khỏe của bạn nên từ bỏ hẳn ma túy đi. Nếu có chót dại thì không nên dùng chung bơm kim tiêm.

acmong3
20-08-2015, 19:54
E có phải làm XN lại vào thời điểm nào nữa k a

Nguyen Ha
20-08-2015, 19:56
E có phải làm XN lại vào thời điểm nào nữa k a

Bạn yên tâm ko cần XN nữa.

acmong3
20-08-2015, 20:36
E vừa đọc 1 bài ở diễn đàn thấy BQT tư vấn rằng: Nếu k an toàn BQT đã k khoá bài bạn từ trước đó là sao ạ

acmong3
20-08-2015, 20:37
Tức là khoá bài là an toàn còn k khoad bài là k an toàn phải k ạ

Tuanmecsedec
20-08-2015, 20:40
E vừa đọc 1 bài ở diễn đàn thấy BQT tư vấn rằng: Nếu k an toàn BQT đã k khoá bài bạn từ trước đó là sao ạ

Vấn đề đó không liên quan gì đến bạn.Bạn lo trường hợp của bạn khi đã được tư thì lo mà đọc.

Nguyen Ha
20-08-2015, 20:42

Khóa bài hay ko khóa bài không liên quan tới an toàn hay ko an toàn.
Như vậy chủ đề này của bạn cũng khóa lại khi đã được tư vấn xong. I

acmong3
20-08-2015, 20:44
Vâng e cảm ơn. Dù có nguy cơ cao tới đâu thì 75 ngày Test nhanh AT là yên tâm rồi hả BQT

Nguyen Ha
20-08-2015, 20:47
Vâng e cảm ơn. Dù có nguy cơ cao tới đâu thì 75 ngày Test nhanh AT là yên tâm rồi hả BQT

Đúng vậy bạn.

acmong3
20-08-2015, 21:04
E mới 75 ngày. 2 ngày nữa mới đc 77 ngày. 11 tuần mới chắc mà a

Nguyen Ha
20-08-2015, 21:05

77 ngày hay 75 ngày có giá trị như nhau. Yên tâm đi, an toàn rồi.

peheounin
20-08-2015, 21:05

75 với 77 có khác gì mấy đâu.Nếu bạn lăn tăn quá nên chờ đủ 84 ngày xn luôn cho r.

Tuanmecsedec
21-08-2015, 13:47

Chênh lệch vài ngày giá trị xét nghiệm như nhau.

acmong3
23-08-2015, 20:05
E có đến khám và nghe tư vấn ở 1 bệnh viện (k tiện kể tên). Tại đây e được bác sĩ tư vấn là e đã bị HIV rồi chuẩn bị tâm lý đi đợi đủ 3-6 tháng thì đi làm xét nghiệm. Tại nguy cơ e kể cho bác là e có tiêm chích chung bơm kim tiêm với người có HIV vừa mới mất. Thì bác sĩ bảo tỉ lệ lây nhiễm khá cao. Về chuẩn bị tâm lý và đến trung tâm đăng ký dùng Arv. Nhưng e về hôm sau e đi làm xn test nhanh thì cho Kq AT ạ. Giờ e hoang mang quá

Tuanmecsedec
23-08-2015, 20:18
E có đến khám và nghe tư vấn ở 1 bệnh viện (k tiện kể tên). Tại đây e được bác sĩ tư vấn là e đã bị HIV rồi chuẩn bị tâm lý đi đợi đủ 3-6 tháng thì đi làm xét nghiệm. Tại nguy cơ e kể cho bác là e có tiêm chích chung bơm kim tiêm với người có HIV vừa mới mất. Thì bác sĩ bảo tỉ lệ lây nhiễm khá cao. Về chuẩn bị tâm lý và đến trung tâm đăng ký dùng Arv. Nhưng e về hôm sau e đi làm xn test nhanh thì cho Kq AT ạ. Giờ e hoang mang quá

Bác Sỹ nào tư vấn tào lao vớ vẩn quá vậy.

acmong3
23-08-2015, 20:30
Dạ. Lúc đó bác sĩ nghe e kể lại nguy cơ là có tiêm chích chung với người nhiễm HIV thì bác sĩ bảo e là nguy cơ rất cao. Chuẩn bị tinh thần và đợi đủ 3 tháng đi XN và đăng ký Arv gì đó. Giờ e hoang mang quá

Charles
23-08-2015, 20:38
Dạ. Lúc đó bác sĩ nghe e kể lại nguy cơ là có tiêm chích chung với người nhiễm HIV thì bác sĩ bảo e là nguy cơ rất cao. Chuẩn bị tinh thần và đợi đủ 3 tháng đi XN và đăng ký Arv gì đó. Giờ e hoang mang quá

Dù nguy cơ bạn cao tận mây xanh thì kết quả 75 ngày âm tính cũng an toàn với HIV rồi, bạn yên tâm không cần XN nữa.

acmong3
23-08-2015, 20:41
Vậy bác sĩ bảo e là chuẩn bị tâm lý là sao ạ. Cách phát hiện HIV có mấy cách hả a

Charles
23-08-2015, 20:45
Vậy bác sĩ bảo e là chuẩn bị tâm lý là sao ạ. Cách phát hiện HIV có mấy cách hả a

Cách phát hiện có HIV hay không duy nhất chỉ có 1 cách là XN máu. Bạn đã XN 75 ngày âm tính mà vị Bác sĩ kia vẫn nói vậy thì là nói tào lao.

Tuanmecsedec
23-08-2015, 20:51

Tuanmecsedec nói thật những Bác Sỹ nào hay tham vấn viên nào mà tư vấn kiểu này,theo Tuanmecsedec là thất đức,nói đúng hơn là vô nhân đạo.

Tuanmecsedec kể cho nghe một câu chuyện có thật 100%,cũng vì tư vấn kiểu hù dọa mà Tuanmecsedec còn nhớ năm 2009 có một bạn ở Đà Lạt cũng kiểu tư vấn hù dọa.Bạn này vì quá sợ căn bệnh đã tự tử.Nói thật đến ngày hôm nay,Tuanmecsedec vẫn còn nhớ và ám ảnh trường hợp này.

Cho nên,trong kỹ năng tham vấn mà Tuanmecsedec đã ra Hà Nội tập Huấn do ủy ban phòng chống HIV/AIDS của quốc gia tổ chức.Khi tư vấn đại kỵ nhất là hù dọa thân chủ,có nguy cơ thì nói có,không thì nói không.

acmong3
23-08-2015, 21:02
Vâng. K hiểu sao bác sĩ có nghe e kể lại nguy cơ như vậy và e có bảo người e mọc nhiều mụn. Bác sĩ có bảo e vạch áo lên cho xem mụn. Sau đó bác sĩ bảo e về chuẩn bị tâm lý và sớm điều trị arv cho tốt. Thưa a, thăm khám và nghe e kể nguy cơ của e thì bác sĩ có kết luận được e bị HIV k ạ

Tuanmecsedec
23-08-2015, 21:03

Bác Sỹ nói (hù) gì kệ họ.Quan trọng là bạn đã có kết quả 75 ngày xét nghiệm âm tính là được rồi.

acmong3
23-08-2015, 21:10
Vâng. Nguy cơ của e cao thì cao thật. Nhưng chưa XN mà đã bảo e HIV rồi. E lại tưởng nhìn triệu trứng bên ngoài là có thể chuẩn đoán được bệnh nữa. Làm e lo lắng quá

Tuanmecsedec
23-08-2015, 21:21
Vâng. Nguy cơ của e cao thì cao thật. Nhưng chưa XN mà đã bảo e HIV rồi. E lại tưởng nhìn triệu trứng bên ngoài là có thể chuẩn đoán được bệnh nữa. Làm e lo lắng quá

Bạn yên tâm những gì đã được tư vấn ở Diendanhiv.vn.Tuanmecsedec hoàn toàn chịu trách nhiệm lời tư vấn của mình.

Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM cấp ngày 15/5/2009.

acmong3
23-08-2015, 21:25
Vâng. E hiểu rồi ạ. Cách phát hiện ra HIV chỉ có duy nhất 1 cách là xét nghiệm máu. Mà e đã xn ở ngày 75 tức là e đã an toàn dù cho có bác sĩ kia bảo e bị HIV thì e cũng k bị phải k a

Tôi Tên Minh
23-08-2015, 21:26
Nếu còn lo 15 ngày nữa xn lại theo khuyến cáo của BYT , nếu ko có nguy cơ mới vẫn là AT

Tuanmecsedec
23-08-2015, 21:31
Vâng. E hiểu rồi ạ. Cách phát hiện ra HIV chỉ có duy nhất 1 cách là xét nghiệm máu. Mà e đã xn ở ngày 75 tức là e đã an toàn dù cho có bác sĩ kia bảo e bị HIV thì e cũng k bị phải k a

Đúng rồi bồ Tèo.

peheounin
23-08-2015, 21:31
Nếu còn lo 15 ngày nữa xn lại theo khuyến cáo của BYT , nếu ko có nguy cơ mới vẫn là AT

12 tuần = 84 ngày cha ơi,gì tới tận 15 ngày.Vả lại mấy a nói 75 ngày là ok r mà :v

acmong3
23-08-2015, 21:35
Vâng ạ. E xin chân thành cảm ơn các a. Hiện giờ e đang ở nhà để cai nghiện. Chắc vì e nghiện nên ai thấy e cũng bảo HIV. Đến bác sĩ cũng k thèm làm XN cho e mà chuẩn đoán e HIV luôn mà. HIX.