PDA

View Full Version : nhiều triệu chứng muốn làm xét nghiệm pcr ở đâu

toicauxin
29-08-2015, 07:49
Em đã xét nghiệm âm tính ở thời điểm 5 tháng. Nhưng tới nay vẫn hay sốt cao mệt mỏi. Nổi hạch toàn thân và viêm họng kéo dài toi nay hơn 3 tháng chua khoi mặc dù đã uống thuốc theo đơn bác sỹ. Em lo lắng vì em có đủ triệu chứng hiv. Em sợ rằng em là trường hợp sản sinh kháng thể chậm nên em muốn đi hà nội làm xét nghiệm pcr đếm tải lượng vi rút. Nếu kết quả dưới ngưỡng phát hien e sẽ vứt từ hiv ra khỏi đầu. Nhưng em chưa biết ở hà nội bệnh viện nào cho xét nghiẹm pcr ? Thời gian từ lúc lấy máu đến lúc trả kêta quả bao lâu? Chi phí xn bao nhieu. Nhờ anh chị diễn đàn tư vấn.

Charles
29-08-2015, 08:17
Em đã xét nghiệm âm tính ở thời điểm 5 tháng. Nhưng tới nay vẫn hay sốt cao mệt mỏi. Nổi hạch toàn thân và viêm họng kéo dài toi nay hơn 3 tháng chua khoi mặc dù đã uống thuốc theo đơn bác sỹ. Em lo lắng vì em có đủ triệu chứng hiv. Em sợ rằng em là trường hợp sản sinh kháng thể chậm nên em muốn đi hà nội làm xét nghiệm pcr đếm tải lượng vi rút. Nếu kết quả dưới ngưỡng phát hien e sẽ vứt từ hiv ra khỏi đầu. Nhưng em chưa biết ở hà nội bệnh viện nào cho xét nghiẹm pcr ? Thời gian từ lúc lấy máu đến lúc trả kêta quả bao lâu? Chi phí xn bao nhieu. Nhờ anh chị diễn đàn tư vấn.

PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
- Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
- Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
- Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.
Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist): Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết.
Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR (Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hành vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày, một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp (dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em (dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV. Phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.

Trường hợp bạn đã XN 5 tháng âm tính thì yên tâm đã an toàn rồi, không cần XN nữa (bạn cũng đã được tư vấn rồi thì nên đọc lại). Bạn có bệnh gì thì lo chữa bệnh đó.

Chủ đề: 3 tháng âm tính nhưng còn lo lắng anh chị ạ (http://diendanhiv.vn/threads/31280-3-thang-am-tinh-nhung-con-lo-lang-anh-chi-a)

Nguyen Ha
29-08-2015, 08:22
HIV đã XN âm tính rồi đừng nghĩ tới HIV nữa. Sốt cao, hạch nổi toàn thân có nhiều nguyên nhân gây nên, bạn nên đi khám xem sao.
XN đo tải lượng virut chỉ thực hiện trên bệnh nhân đã nhiễm HIV.

toicauxin
29-08-2015, 08:29
Vâng . Em biết điều đó. Em sợ cơ thể em sản sinh khang thể chậm . Em muốn lam xn pcr . Chị nguyen ha có thể trả lời một số câu hỏi trên giùm em được chữ . E nghe nói 21 trung liet có cho làm xét nghiem pcr phải k chị

Nguyen Ha
29-08-2015, 08:37
Vâng . Em biết điều đó. Em sợ cơ thể em sản sinh khang thể chậm . Em muốn lam xn pcr . Chị nguyen ha có thể trả lời một số câu hỏi trên giùm em được chữ . E nghe nói 21 trung liet có cho làm xét nghiem pcr phải k chị

21 Trung Liệt cũng XN. Bạn nên nhớ đây ko phải là PP XN khẳng định HIV. Bạn cứ tốn tiền XN HIV mà ko khám xem sốt nhiều hạch lắm là do đâu mà điều trị kịp thời thì còn tai hại hơn cả HIV đấy.

Tuanmecsedec
29-08-2015, 08:43

Bạn xét nghiệm sau 5 tháng âm tính là an toàn rồi bạn.Bạn không cần xét nghiệm nữa và không cần xét nghiệm PCR bạn xem các chủ đề này đã được tư vấn ;

Chủ đề: anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PCR! (http://diendanhiv.vn/threads/2419-anh-chi-giup-do-em-ve-van-de-xet-nghiem-PCR)
Chủ đề: (http://diendanhiv.vn/threads/1256-xet-nghiem-pcr-va-trieu-chung-so-nhiem) xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm (http://diendanhiv.vn/threads/1256-xet-nghiem-pcr-va-trieu-chung-so-nhiem)
Chủ đề: Vì quá lo lắng e đã xét nghiệm pcr (http://diendanhiv.vn/threads/6254-Vi-qua-lo-lang-e-da-xet-nghiem-pcr)
Chủ đề: Phương pháp PCR (http://diendanhiv.vn/threads/870-Phuong-phap-PCR)

toicauxin
29-08-2015, 09:00
Dạ . E ghi nhớ những gì anh chị tư vấn . E cảm ơn anh chị nhiều

toicauxin
15-10-2015, 00:00
Do có nguy cơ , nhiều triệu chứng và sắp cưới vợ nên muốn làm một xét nghiệm pcr ở hà nội. Vì ở xa hà nội và công việc bận rộn nên mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn ở bệnh viện nào cho xét nghiệm pcr lấy kết qủa trong ngày va xét nghiệm vào ngày nào trong tuần . Xin cảm ơn diễn đàn

ptsu3
15-10-2015, 00:47
Do có nguy cơ , nhiều triệu chứng và sắp cưới vợ nên muốn làm một xét nghiệm pcr ở hà nội. Vì ở xa hà nội và công việc bận rộn nên mong các anh chị trong diễn đàn tư vấn ở bệnh viện nào cho xét nghiệm pcr lấy kết qủa trong ngày va xét nghiệm vào ngày nào trong tuần . Xin cảm ơn diễn đàn

Viện Nhiệt Đới , nằm trong Bệnh Viện Bạch Mai, trên đường giải phòng bạn nhé !

Nguyen Ha
15-10-2015, 05:01

Xét thì xét đi lúc nào cũng hỏi xét ở đâu, cứ vào TTPC HIV/AIDS Hà Tĩnh xét được rồi cần gì phải lặn lội ra tận Hà Nội cho tốn tiền mất thời gian.

toicauxin
15-10-2015, 12:28
Xét thì xét đi lúc nào cũng hỏi xét ở đâu, cứ vào TTPC HIV/AIDS Hà Tĩnh xét được rồi cần gì phải lặn lội ra tận Hà Nội cho tốn tiền mất thời gian.
Dạ . Họ không cho e xét nghiệm 3pp nên e muốn làm xét nghiệm pcr chị ah . Mong chị giúp em

toicauxin
15-10-2015, 12:30
Viện Nhiệt Đới , nằm trong Bệnh Viện Bạch Mai, trên đường giải phòng bạn nhé !

Lấy kết quả trong ngày dk k a

Nguyen Ha
15-10-2015, 12:38
Dạ . Họ không cho e xét nghiệm 3pp nên e muốn làm xét nghiệm pcr chị ah . Mong chị giúp em

TTPC HIV/AIDS có XN 3 PP. Chỉ có XN bằng 3PP mới được kết luận dương tính còn PCR không được phép khẳng định dương tính.