PDA

View Full Version : Làm sao để thoát khỏi bệnh hoang tưởng và kì thị

aloalo
29-08-2015, 11:02
Mọi nguyên nhân cũng bắt đầu từ khi e lớn phải phụ giúp gđ làm ks, vì gđ e mở kinh doanh ks và hồi đó thì e phụ gđ dọn phòng hằng ngày phải tiếp xúc với bcs khăn tắm thậm chí cả drap giường dính máu nữa, bây giờ thì e hết phụ rồi vì e sợ, bây giờ thì e chỉ ngồi quầy thôi nhưng e đã dọn ra ở hẳn chỗ kinh doanh nên ngày nào cũng phải chứng kiến hết ng này ng kia ra vào, có cả gmd đi với khách nữa, vì ks nhà e tương đối cũng khá đông.nên e cứ sợ hết nguy cơ này tới nguy cơ khác, đụng vào lang cang hành lang cũng sợ, cây gắp bcs nhìn thấy cũng ám ảnh k bít mình có đụng vào k? Nói chung bh e k bít phải làm sao? Sáng nay e đi xét nghiệm rồi e đang rất sợ, e k bít mình có bị tâm thần k nữa, làm sao để thoát khỏi cảnh nay đây mọi người :(

Tuanmecsedec
29-08-2015, 11:07
Mọi nguyên nhân cũng bắt đầu từ khi e lớn phải phụ giúp gđ làm ks, vì gđ e mở kinh doanh ks và hồi đó thì e phụ gđ dọn phòng hằng ngày phải tiếp xúc với bcs khăn tắm thậm chí cả drap giường dính máu nữa, bây giờ thì e hết phụ rồi vì e sợ, bây giờ thì e chỉ ngồi quầy thôi nhưng e đã dọn ra ở hẳn chỗ kinh doanh nên ngày nào cũng phải chứng kiến hết ng này ng kia ra vào, có cả gmd đi với khách nữa, vì ks nhà e tương đối cũng khá đông.nên e cứ sợ hết nguy cơ này tới nguy cơ khác, đụng vào lang cang hành lang cũng sợ, cây gắp bcs nhìn thấy cũng ám ảnh k bít mình có đụng vào k? Nói chung bh e k bít phải làm sao? Sáng nay e đi xét nghiệm rồi e đang rất sợ, e k bít mình có bị tâm thần k nữa, làm sao để thoát khỏi cảnh nay đây mọi người :(

Nếu vậy thì nên trang bị kiến thức HIV cho mình.Hiện tại thì trên diễn đàn có sẵn kiến thức mà ngồi đọc để trang bị cho mình.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa (http://www.diendanhiv.vn/threads/11-HIV-Duong-lay-va-cach-phong-ngua)

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://www.diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

Chủ đề: Một số kiến thức cơ bản phổ thông về hiv/aids (http://www.diendanhiv.vn/threads/6071-Mot-so-kien-thuc-co-ban-pho-thong-ve-hiv-aids)

Chủ đề: 50 câu hỏi thường gặp (http://www.diendanhiv.vn/threads/15580-50-cau-hoi-thuong-gap)

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick (http://www.diendanhiv.vn/threads/1909-Nhung-cau-hoi-hiv-tung-duoc-Tuanmecsedec-tra-loi-tren-nhieu-trang-WEB-voi-cac-nick)

Chủ đề: 30 câu hỏi trắc nghiệm tìm hiểu về hiv/aids (http://www.diendanhiv.vn/threads/249-30-cau-hoi-trac-nghiem-tim-hieu-ve-hiv-aids)

minh khiêm
29-08-2015, 11:08
Hiv không lây qua tiếp xúc thông thường. Nên bạn yên tâm. Hiv lây qua 3 con đường. Đường máu. Từ mẹ sang con. Quan hệ không an toàn. Nếu bạn tress quá thì có thể đến gặp bác sĩ tâm lý.

aloalo
29-08-2015, 11:29
Dạ chắc e bị tâm thần thật rồi :( cho e hỏi câu cuối là nếu như nhưng vật dụng như bàn ghế, hành lang v...v đó cho dù có dính máu H đi chẳng nữa thì tiếp xúc với vết thương của e thì cũng k có lây nhiễm phải k ạ, tl e câu cuối thôi rồi e sẽ k hỏi nữa đâu ạ

Nguyen Ha
29-08-2015, 11:41
Dạ chắc e bị tâm thần thật rồi :( cho e hỏi câu cuối là nếu như nhưng vật dụng như bàn ghế, hành lang v...v đó cho dù có dính máu H đi chẳng nữa thì tiếp xúc với vết thương của e thì cũng k có lây nhiễm phải k ạ, tl e câu cuối thôi rồi e sẽ k hỏi nữa đâu ạ

HIV không lây nhiễm như vậy. 100% không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
29-08-2015, 11:53

Hoàn toàn 100% cũng không lây nhiễm như vậy.

aloalo
29-08-2015, 11:59
Thanks mọi người 1-9 e nhận kết quả mong rằng sẽ tốt đẹp :((

peheounin
29-08-2015, 12:17
Thanks mọi người 1-9 e nhận kết quả mong rằng sẽ tốt đẹp :((

Sắp tới mình cũng đi xn ở pasteur.Mình tin bạn và mình sẽ tốt thui :)

Hoang Tưởng
29-08-2015, 14:00
Bạn chỉ nên biết hiv chỉ lây qua 3 con đường , tiêm chích chung ống kim (Truyền máu) ,quan hệ tình dục ko an toàn ,mẹ truyền sang con , nói như bạn ai làm khách sạn nhà nghỉ đều sẵn sàng bị hiv sao, ngoài 3 con đường trên các tình huống khác rất khó để lây nhiễm hiv, cho nên người ta đâu có cấm tiếp xúc thông thường với người bệnh, do bạn lo lắng quá đâm ra suy diễn lung tung thôi. Và hiv ko lây gián tiếp qua vật trung gian ,vì hiv rất yếu ra ngoài môi trường là nó yếu đi ko làm lây truyền như bạn nghỉ đâu.Yên tâm đi

aloalo
29-08-2015, 18:20
Sắp tới mình cũng đi xn ở pasteur.Mình tin bạn và mình sẽ tốt thui :)
Mình cũng xét nghiệm ở pastuer , mình chúc bạn may mắn :)

aloalo
29-08-2015, 18:22
Bạn chỉ nên biết hiv chỉ lây qua 3 con đường , tiêm chích chung ống kim (Truyền máu) ,quan hệ tình dục ko an toàn ,mẹ truyền sang con , nói như bạn ai làm khách sạn nhà nghỉ đều sẵn sàng bị hiv sao, ngoài 3 con đường trên các tình huống khác rất khó để lây nhiễm hiv, cho nên người ta đâu có cấm tiếp xúc thông thường với người bệnh, do bạn lo lắng quá đâm ra suy diễn lung tung thôi. Và hiv ko lây gián tiếp qua vật trung gian ,vì hiv rất yếu ra ngoài môi trường là nó yếu đi ko làm lây truyền như bạn nghỉ đâu.Yên tâm đi
vâng! Mình bít rồi, sau khi nhận kq xét nghiệm mình sẽ k suy diễn lung tung nữa, hiện tại mình đang lo lắng, mình đi có một mình, k bít kq dt thì mình k bít sẽ thế nào nữa :(

Nguyen Ha
29-08-2015, 19:12
vâng! Mình bít rồi, sau khi nhận kq xét nghiệm mình sẽ k suy diễn lung tung nữa, hiện tại mình đang lo lắng, mình đi có một mình, k bít kq dt thì mình k bít sẽ thế nào nữa :(

Muốn dương tính mà dễ sao? Trường hợp của bạn XN chỉ giải tỏa ttâm lý.

Charles
30-08-2015, 08:06

Bạn đã được tư vấn không có nguy cơ thì lấy đâu ra kết quả DT. Nếu stress quá thì cứ XN giải tỏa tâm lý đi.

aloalo
01-09-2015, 10:12
Mừng quá mọi người ơi, hôm nay e đi xét nghiệm
kết quả âm tính :)) cám ơn các a chị mod diễn đàn đã tư vấn cho em ạ , cám ơn mọi ng nhìu lắm :)

Charles
01-09-2015, 10:14
Mừng quá mọi người ơi, hôm nay e đi xét nghiệm
kết quả âm tính :)) cám ơn các a chị mod diễn đàn đã tư vấn cho em ạ , cám ơn mọi ng nhìu lắm :)

Chúc mừng bạn đã giải tỏa được tâm lý.