PDA

View Full Version : Anh Tuấn giải thích cho em về thuốc phơi nhiễm hiv

tontoigia
09-07-2013, 12:15
Sự việc là thế này: Ngày chủ nhật 7/7 trong lúc QH với GMD thì em phát hiện bao bị rách lúc đó em ngưng lại liền và liền chạy đi vào BV để chống phơi nhiễm. Tuy nhiên vì một số yếu tố khách quan nên lúc em uống thuốc là 3h sau khi QH (chạy xe,đợi chờ khám, đi xét nghiệm máu,mua thuốc).
3 ngày nay em rất hoang mang ngủ ko đc , em ko biết % bị của em là bao nhiêu ?
Em có xét nghiệm máu nhưng mà ko dám đi lấy kết quả, sợ sự thật phủ phàng, dẫu biết là lần xét nghiệm này nếu có dương tính thì cũng ko phải do chủ nhật 7/7 nhưng em vẫn rất sợ
3 tháng sau còn xét nghiệm nữa, lại phải trải qua cảnh ko ngủ đc, đi làm cũng ko có tinh thần.
- Anh cho em hỏi là:
+ Khả năng chống phơi nhiễm là bao nhiêu % ?
+ Trước kia em có quan hệ bằng đường miệng nhiều lần (miệng cô ta chứ ko phải em) thì có khả năng bị ko anh ? khả năng đó có cao ko ?
+ Thuốc ở BV cho em là Lamzidivir (Lam 150mg + zi 300mg). Có cần kết hợp thêm thuốc khác cho tăng khả năng điều trị ko ?

Nếu cho em đc nói 1 lời với các bạn trẻ đọc topic này thì em xin khuyên các bạn đừng 1 phút nông nổi mà ân hận cả đời, em nay đã ngoài 30 chưa vợ, sự nghiệp thì đang trên đà phát triển, cũng có thể nói là có chút thành tựu (công việc ổn định,có nhà riêng, xe riêng,bạn gái xinh đẹp) chỉ vì 1 phút nông nổi mà ân hận. Nếu em qua đc lần này thì em sẽ tu, tất cả bỏ hết.

Tuanmecsedec
09-07-2013, 12:23
Sự việc là thế này: Ngày chủ nhật 7/7 trong lúc QH với GMD thì em phát hiện bao bị rách lúc đó em ngưng lại liền và liền chạy đi vào BV để chống phơi nhiễm. Tuy nhiên vì một số yếu tố khách quan nên lúc em uống thuốc là 3h sau khi QH (chạy xe,đợi chờ khám, đi xét nghiệm máu,mua thuốc).
3 ngày nay em rất hoang mang ngủ ko đc , em ko biết % bị của em là bao nhiêu ?
Em có xét nghiệm máu nhưng mà ko dám đi lấy kết quả, sợ sự thật phủ phàng, dẫu biết là lần xét nghiệm này nếu có dương tính thì cũng ko phải do chủ nhật 7/7 nhưng em vẫn rất sợ
3 tháng sau còn xét nghiệm nữa, lại phải trải qua cảnh ko ngủ đc, đi làm cũng ko có tinh thần.
- Anh cho em hỏi là:
+ Khả năng chống phơi nhiễm là bao nhiêu % ?
+ Trước kia em có quan hệ bằng đường miệng nhiều lần (miệng cô ta chứ ko phải em) thì có khả năng bị ko anh ? khả năng đó có cao ko ?
+ Thuốc ở BV cho em là Lamzidivir (Lam 150mg + zi 300mg). Có cần kết hợp thêm thuốc khác cho tăng khả năng điều trị ko ?

Nếu cho em đc nói 1 lời với các bạn trẻ đọc topic này thì em xin khuyên các bạn đừng 1 phút nông nổi mà ân hận cả đời, em nay đã ngoài 30 chưa vợ, sự nghiệp thì đang trên đà phát triển, cũng có thể nói là có chút thành tựu (công việc ổn định,có nhà riêng, xe riêng,bạn gái xinh đẹp) chỉ vì 1 phút nông nổi mà ân hận. Nếu em qua đc lần này thì em sẽ tu, tất cả bỏ hết..

Bạn uống thuốc đó đúng là thuốc điều trị phơi nhiễm,bạn nên tuân thủ uống đúng và đủ thì thành công rất cao.

tontoigia
09-07-2013, 12:31
em có tư vấn ở bác sỹ chẩn đoán lúc đó thì bs nói khả năng của em là 99% nhưng em biết ko bao giờ cao như thế đc chắc là bs nói vậy cho em yêu tâm.

còn qh bằng miệng có khả năng lây cao ko anh ? vì theo em biết là hôn nhau ko lây hiv nên cách đây vài năm em đi cái đó rất nhiều. Còn QHTD thì trong 2 ngày nay em thống kê chỉ khoảng 15 đối tượng qh khoảng 20-25 lần (trong 3-4 năm, em cũng hạn chế đi lắm) .

Tâm trạng của em bây giờ rất bối rối, ban ngày đi làm còn quên quên chứ tối về thì rất buồn. Anh có tin trước đây hút thuốc 12điếu/ngày mà 2 ngày nay chỉ hút 1 điếu, ko có còn hứng thú với bất kì cái gì

khonggiamnua
09-07-2013, 12:40
Bạn àh.Nếu vượt qua được lần này bạn hãy sống lành mạnh nhé.Dù nghèo khổ khó khăn nhưng đầy đủ niềm vui là hạnh phúc lắm rồi.Đừng đi quá xa để rồi phải hối hận cả đời

Nguyen Ha
09-07-2013, 12:45
Bạn hãy tin tưởng vào lời tư vấn và phác đồ đtrị của bs. Tuân thủ điều trị khả năng thành công rất cao.