PDA

View Full Version : Cho em hỏi chút

Duong minh
29-08-2015, 19:46
Em đọc trên mạng thấy có virus HPV cũng nguy hiểm như Hiv .vậy làm sao để biết mình bị nhiễm HPV ạ .và virus HPV là gì ạ?

Charles
29-08-2015, 19:58
Em đọc trên mạng thấy có virus HPV cũng nguy hiểm như Hiv .vậy làm sao để biết mình bị nhiễm HPV ạ .và virus HPV là gì ạ?

HPV là một loại vi rút gây u nhú ở người, sùi mào gà. Biểu hiện thường thấy xuất hiện những sùi nhỏ, mềm, cao lên như những nhú gai màu hồng tươi, đường kính khoảng từ 1-2 mm. Tổn thương cũng có thể là những đĩa bẹt hình tròn nhỏ, bề mặt ráp. Thời gian sau, chúng phát triển to hơn, liên kết với nhau thành một mảng rộng trông giống mào gà hay súp lơ. Bề mặt mềm, mủn ra ẩm ướt, giữa các nhú sùi có thể ấn ra mủ. Sùi mào gà ở nam giới không có XN, chỉ khi có biểu hiện mới lấy mẫu mồng gà đó làm XN

Duong minh
29-08-2015, 20:01
Anh ơi ,cho em hỏi thêm ,nếu bị nhiễm HPV thì bao lâu sẽ có biểu hiện ạ ?

Charles
29-08-2015, 20:02
Anh ơi ,cho em hỏi thêm ,nếu bị nhiễm HPV thì bao lâu sẽ có biểu hiện ạ ?

Bệnh thường có biểu hiện sau nguy cơ từ 2 tuần đến 90 ngày, nếu sau 90 ngày không có biểu hiện thì yên tâm không bị.

Duong minh
29-08-2015, 20:04
Anh ơi , sau 12 tuần ( có thể là 80 hay 84 ngày) mà ko bị không bị .tức là không nhiễm phải ko ạ .hay phải đúng 90 ngày mới chính xác ko nhiễm ạ ?

Nguyen Ha
29-08-2015, 20:07
Anh ơi , sau 12 tuần (có thể là 80 hay 84 ngày) mà ko bị không bị .tức là không nhiễm phải ko ạ .hay phải đúng 90 ngày mới chính xác ko nhiễm ạ ?

80 ngày hay 84 ngày không có biểu hiện thì bạn yên tâm không bị.

Duong minh
29-08-2015, 20:07
Vâng em cảm ơn các anh chị nhiều ạ :)

Tuanmecsedec
29-08-2015, 21:01

HPV là gì?

Là một loại vi rút gây u nhú ở người gọi tắt là HPV. HPV là bệnh lây truyền qua đường tình dục phổ biến nhất trên thế giới hiện nay. Rất có thể bạn sẽ bị mắc vi rút HPV trong cuộc đời của bạn mà không có bất kỳ dấu hiệu hoặc triệu chứng nào. Trên thực tế, nếu may mắn bạn có thể sẽ không có vấn đề gì với tất cả các vi rút HPV.Nhưng bạn cần biết một số chủng của vi rút HPV được coi là “nguy cơ thấp” và có thể gây ra mụn có ở bộ phận sinh dục và hậu môn. Ở những chủng khác được coi là “nguy cơ cao” và có thể gây ra tổn thương tiền ung thư cổ tử cung, hậu môn và các bộ phận sinh dục khác.

<tbody>

Vi rút HPV (Human Papilomavirus)

</tbody>

Có bao nhiêu chủng HPV?

Có hơn 100 chủng vi rút HPV. Hầu hết các chủng đều vô hại, không có dấu hiệu hoặc triệu chứng và sẽ tự khỏi.
Có hơn 40 chủng vi rút HPV lây truyền qua đường tình dục có ảnh hưởng đến các bộ phận sinh dục và hậu môn, Một số chủng có nguy cơ thấp có thể gây ra mụn cóc và mụn cóc ở bàn chân (mụn cóc dưới lòng bàn chân). Có 15 chủng HPV có nguy cơ cao (chẳng hạn như chủng 16 và chủng 18) chúng có thể gây tổn thương tiền ung thư, ung thư tử cung cũng như ung thư hậu môn và ung thư bộ phận sinh dục khác.

<tbody>

Các loại vi rút HPV

</tbody>

HPV lây truyền qua đường nào?

Các vi rút HPV có thể lây truyền cho bất cứ ai đã từng quan hệ tình dục. Lây truyền qua tiếp xúc da với da, tiếp xúc với dương vật, tử cung, âm đạo, hậu môn của những người bị nhiễm. Hôn hay chạm vào bộ phận sinh dục của đối tác bằng miệng cũng có thể truyền vi rút HPV.

Sử dụng bao cao su là bảo vệ tốt nhất cho các bệnh truyền nhiễm qua đường tình dục. Thực tế bao cao su không thể che hết toàn bộ bề mặt da xung quang bộ phận sinh dục và hậu môn, do đó không bảo vệ hoàn toàn khỏi HPV.

HPV không liên quan đến HIV (vi rút gây suy giảm miễn dịch của con người mà có thể gây ra bệnh AIDS). Tuy nhiên, với những người có HIV đã làm giảm hệ thống miễn dịch và có khả năng bị nhiễm vi trùng khác, bao gồm cả một hay nhiều chủng HPV.

Duong minh
29-08-2015, 21:55
Anh ơi , cho em hỏi chút .nếu em chỉ hôn vào cơ thể GMD( chỉ hôn vào ngực và bụng chứ ko hôn hay quan hệ bằng miệng như liếm âm đạo hay hôn môi sâu) thì có nguy cơ bị HPV ko ạ.mà trước đó em bắt GMD đi tắm rửa sạch sẽ rồi . Mà HPV này lại ko thể xét nghiệm đoán bệnh dc ạ ? Em hơi lo :( nghe anh Truong Xuan bảo sau 90 ngày ko có triệu chứng là ko bị nhiễm HPV phải ko anh tuan mecxedec?

Tuanmecsedec
29-08-2015, 22:08
Anh ơi , cho em hỏi chút .nếu em chỉ hôn vào cơ thể GMD( chỉ hôn vào ngực và bụng chứ ko hôn hay quan hệ bằng miệng như liếm âm đạo hay hôn môi sâu) thì có nguy cơ bị HPV ko ạ.mà trước đó em bắt GMD đi tắm rửa sạch sẽ rồi . Mà HPV này lại ko thể xét nghiệm đoán bệnh dc ạ ? Em hơi lo :( nghe anh Truong Xuan bảo sau 90 ngày ko có triệu chứng là ko bị nhiễm HPV phải ko anh tuan mecxedec?

Nếu vậy có gì đâu mà lo.

Duong minh
29-08-2015, 22:11
Vậy là em ko bị hpv hả anh Tuấn .em hơi thắc mắc tại sao HPV lại ko xét nghiệm tìm bệnh dc hả anh ? Mà anh bảo là HPV còn lây qua tiếp xúc da với da .nghĩa là ví dụ em chỉ cầm tay người bị hpv thì em cũng bị lây hả anh? Em vẫn chưa hiểu rõ

Tuanmecsedec
29-08-2015, 22:14
Vậy là em ko bị hpv hả anh Tuấn .em hơi thắc mắc tại sao HPV lại ko xét nghiệm tìm bệnh dc hả anh ? Mà anh bảo là HPV còn lây qua tiếp xúc da với da .nghĩa là ví dụ em chỉ cầm tay người bị hpv thì em cũng bị lây hả anh? Em vẫn chưa hiểu rõ

Làm gì có chuyện dễ dàng lây như vậy bạn.

Duong minh
29-08-2015, 22:16
Thế lây qua tiếp xúc da với da là như thế nào hả anh .anh thử nêu ví dụ cho em hiểu hơn dc ko ạ .

Tuanmecsedec
29-08-2015, 22:36
Thế lây qua tiếp xúc da với da là như thế nào hả anh .anh thử nêu ví dụ cho em hiểu hơn dc ko ạ .

Tiếp xúc da với da thì mắc mớ gì đâu bạn.

Charles
30-08-2015, 07:55

Khi nào tay người ta như này mà bạn tiếp xúc mới lo:

https://encrypted-tbn1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcRfLlH_zjMfO-Eiw3wfn-XUN6T4xVGflacmaDgsdi5dX9rMMDa33w

Duong minh
30-08-2015, 17:32
Anh ơi ,cho em hỏi thêm . em bị một cục mụn ở chỗ lông mu gần dương vật thì đó có phải là bị nhiễm HPV ko ạ hay do nóng quá nó phát mụn ạ. Chỉ có mỗi một cục mụn thôi .em tìm ko thấy cục nào nữa cả .

Duong minh
30-08-2015, 19:07
Anh ơi ,cho em hỏi thêm . em bị một cục mụn ở chỗ lông mu gần dương vật thì đó có phải là bị nhiễm HPV ko ạ hay do nóng quá nó phát mụn ạ. Chỉ có mỗi một cục mụn thôi .em tìm ko thấy cục nào nữa cả .

Nguyen Ha
30-08-2015, 19:08

Do nóng quá phát ra thôi. Không sao đâu bạn.

Duong minh
02-09-2015, 23:20
Anh chị ơi , em lo quá .sao cái cục mụn của em nó mãi chưa hết .tối hôm nay ko hiểu sao nó hơi ngứa với vỡ ra chảy máu và có ít chất nhày .em lo quá có phải em bị bệnh về đường tình dục ko ạ . bị hpv ko ạ

Charles
03-09-2015, 05:20
Anh chị ơi , em lo quá .sao cái cục mụn của em nó mãi chưa hết .tối hôm nay ko hiểu sao nó hơi ngứa với vỡ ra chảy máu và có ít chất nhày .em lo quá có phải em bị bệnh về đường tình dục ko ạ . bị hpv ko ạ

Không phải sùi mào gà đâu bạn. Mụn đến lúc chín thì nó vỡ ra, thế là bình thường chứ có gì đáng lo đâu bạn.

Tuanmecsedec
03-09-2015, 07:34

Triệu chứng sùi mào gà ở nam giới ,thường xuất hiện ở rãnh quy đầu, bao quy đầu, miệng sáo, phần đầu của niệu đạo trước, da bìu.