PDA

View Full Version : Lo sợ khi đi mua sextoy về sử dụng

tuantran
31-08-2015, 11:22
Thưa các Anh/chị. Hôm qua em có mua một dụng cụ thủ dâm (máy matxa làm rung dương vật), khi đi mua về và sử dụng em mới phát hiện ra dụng cụ này không được mới lắm nên lúc sử dụng xong em rất lo lắng vì sợ dụng cụ này được người bán sử dụng và sau đó bán lại cho khách hàng. Cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Với lại cho em hỏi thêm nếu sextoy chỉ một mình mình sử dụng thì có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ? Em cám ơn anh/chị

Hoang Tưởng
31-08-2015, 11:55
Hiv không lây truyền từ vật trung gian bạn nhé .

Nguyen Ha
31-08-2015, 11:56
Thưa các Anh/chị. Hôm qua em có mua một dụng cụ thủ dâm (máy matxa làm rung dương vật), khi đi mua về và sử dụng em mới phát hiện ra dụng cụ này không được mới lắm nên lúc sử dụng xong em rất lo lắng vì sợ dụng cụ này được người bán sử dụng và sau đó bán lại cho khách hàng. Cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Với lại cho em hỏi thêm nếu sextoy chỉ một mình mình sử dụng thì có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ? Em cám ơn anh/chị

Bạn yên tâm như vậy ko có nguy cơ lây nhiễm HIV.

tuantran
31-08-2015, 13:21
Em cám ơn Anh/chị. Do em mới biết về diễn đàn nên nãy giờ ngồi đọc các bài viết, càng đọc thì em càng thấy lo lắng cho hành vì của mình cách đây 1 tuần, e thấy sợ lắm rất mong anh chị tư vấn giúp em trường hợp này luôn ạ, e xin kể chi tiết như sau:

Em là người đồng tính, em có quen với một người trên mạng và tụi em đã rủ nhau vào nhà nghỉ để quan hệ. Vào ks, chúng em cởi quần áo và sờ mó, ôm ấp, vuốt ve nhau. Chúng em có tự kích thích dương vật của mình bằng tay, khi dương vật của mình chảy dịch nhờn thì tụi em dùng tay của mình cầm dv của nhau kích thích cho đến khi xuất tinh. Vậy nguy cơ của em có cao không ạ? Vì em sợ khi dịch nhờn dính vào tay rồi cầm vào dv của nhau như vậy sẽ lây, rồi xuất tinh như thế dịch sẽ bám vào tay (e không viết dv hay tay có trầy xước không, vì em không thấy đau), khi xuất tinh xong em cũng không rửa dương vật mà chỉ gạt tinh dịch ra rồi mặc quần lại. Chúng em hoàn toàn không OS và cũng không quan hệ qua đường hậu môn. Em cám ơn anh/chị

Nguyen Ha
31-08-2015, 14:38
Em cám ơn Anh/chị. Do em mới biết về diễn đàn nên nãy giờ ngồi đọc các bài viết, càng đọc thì em càng thấy lo lắng cho hành vì của mình cách đây 1 tuần, e thấy sợ lắm rất mong anh chị tư vấn giúp em trường hợp này luôn ạ, e xin kể chi tiết như sau:

Em là người đồng tính, em có quen với một người trên mạng và tụi em đã rủ nhau vào nhà nghỉ để quan hệ. Vào ks, chúng em cởi quần áo và sờ mó, ôm ấp, vuốt ve nhau. Chúng em có tự kích thích dương vật của mình bằng tay, khi dương vật của mình chảy dịch nhờn thì tụi em dùng tay của mình cầm dv của nhau kích thích cho đến khi xuất tinh. Vậy nguy cơ của em có cao không ạ? Vì em sợ khi dịch nhờn dính vào tay rồi cầm vào dv của nhau như vậy sẽ lây, rồi xuất tinh như thế dịch sẽ bám vào tay (e không viết dv hay tay có trầy xước không, vì em không thấy đau), khi xuất tinh xong em cũng không rửa dương vật mà chỉ gạt tinh dịch ra rồi mặc quần lại. Chúng em hoàn toàn không OS và cũng không quan hệ qua đường hậu môn. Em cám ơn anh/chị
Bạn yên tâm khi không OS, không quan hệ hậu môn là không có nguy cơ.

Tuanmecsedec
31-08-2015, 14:54

Cho dù dụng cụ này có như thế nào thì hoàn toàn 100% không có lây nhiễm như vậy.

tuantran
03-09-2015, 10:20
Em cám ơn anh Tuấn và anh Nguyễn Hà nhiều. Vậy trường hợp e và một người mới quen kích dục cho nhau như đã chia sẻ và được anh Hà trả lời là yên tâm đúng không anh Tuấn? Và nếu em đi xn vào ngày thứ 22 bằng combo ở Hòa Hảo thì có yên tâm không anh? Và em có biết anh Tuấn cũng có đưa các bạn đi xn, vậy nếu em muốn nhờ anh Tuấn đưa em đi xn thì e phải làm thế nào ạ? E cám ơn nhiều

Charles
03-09-2015, 10:25

Bạn yên tâm hoàn toàn không có nguy cơ trong trường hợp này, HIV không lây gián tiếp qua vật dụng.

Charles
03-09-2015, 10:26
Em cám ơn anh Tuấn và anh Nguyễn Hà nhiều. Vậy trường hợp e và một người mới quen kích dục cho nhau như đã chia sẻ và được anh Hà trả lời là yên tâm đúng không anh Tuấn? Và nếu em đi xn vào ngày thứ 22 bằng combo ở Hòa Hảo thì có yên tâm không anh? Và em có biết anh Tuấn cũng có đưa các bạn đi xn, vậy nếu em muốn nhờ anh Tuấn đưa em đi xn thì e phải làm thế nào ạ? E cám ơn nhiều

Bạn không có nguy cơ, không cần thiết XN đâu.

tuantran
03-09-2015, 10:39
Em cám ơn anh Trường Xuân. Anh Trường Xuân ơi em lo quá, em lo về nguy cơ kích dục cho nhau, em đã trình bày ở trên, nhờ anh Truong Xuan xem lại nguy cơ này và tư vấn thêm giúp em được không? Vì em hoang mang quá anh ah, em cám ơn anh nhiều

Tuanmecsedec
03-09-2015, 11:16

Bạn yên tâm khi ban quản trị diễn đàn tư vấn.Nếu bạn muốn xét nghiệm giải tỏa tâm lý và cần Tuanmecsedec đi cùng thì điện thoại cho Tuanmecsedec (098.2727.393) trước vài ngày để sắp xếp công việc sẽ cùng bạn đi.

tuantran
08-09-2015, 11:59
Anh chị cho em hỏi là 27 ngày đi xn thì gọi là tuần thứ mấy ạ? và có giống với 28 ngày không ạ?

Tuanmecsedec
08-09-2015, 14:07
Anh chị cho em hỏi là 27 ngày đi xn thì gọi là tuần thứ mấy ạ? và có giống với 28 ngày không ạ?

27 ngày hay 28 ngày giá trị xét nghiệm thì như nhau bạn.

songchungvoi_HIV
08-09-2015, 14:30
Sextoy là một mặt hàng 3 chìm 7 nổi 9 lênh đênh. Một người nhập hàng có khi cả năm chưa bán được. Người tiêu dùng khi đến mua phải xem hàng. Tay cầm chạm. Dẫn đến bụi bám. Khi xem chưa hẳn đã mua. Chính vì thế hàng nằm nên củ là phải. Cho dù có thật sự như bạn suy diễn thì cũng ko có nguy cơ. Bởi hiv muốn sống và tồn tại bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống. Tế bào muốn tôn tại bắt buộc phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể người. Mọi tế bào bôn ngoài môi trường ko có môi trường sống là tế bào chết. Mà đã chết hiv ko tồn tại

tuantran
10-09-2015, 16:33
Anh Tuấn và các anh ơi tư vấn giúp em với. Trường hợp sử dụng sextoy thì em yên tâm rồi nhưng cái vụ thủ dâm kích dục bằng tay có dính dịch cho nhau mà em đã trình bày mặc dù các anh đã tư vấn nhưng không hiểu sao em cứ ám ảnh mãi thôi, nên e quyết định đi xn vào ngày thứ 25 ở hào hảo rồi, kq là AT các anh ah, em có thể xả xì troét được chưa ạ? Cứ giả xử như có nguy cơ thực sự thì với kq xét nghiệm này e hoàn toàn yên tâm rồi đúng không anh? Em cám ơn các anh trong diễn đàn nhiều lắm.

Tuanmecsedec
10-09-2015, 16:42
Anh Tuấn và các anh ơi tư vấn giúp em với. Trường hợp sử dụng sextoy thì em yên tâm rồi nhưng cái vụ thủ dâm kích dục bằng tay có dính dịch cho nhau mà em đã trình bày mặc dù các anh đã tư vấn nhưng không hiểu sao em cứ ám ảnh mãi thôi, nên e quyết định đi xn vào ngày thứ 25 ở hào hảo rồi, kq là AT các anh ah, em có thể xả xì troét được chưa ạ? Cứ giả xử như có nguy cơ thực sự thì với kq xét nghiệm này e hoàn toàn yên tâm rồi đúng không anh? Em cám ơn các anh trong diễn đàn nhiều lắm.

Bạn đã được ban quản trị tư vấn rồi thì yên tâm đi bạn,bạn xét nghiệm chỉ giải tỏa tâm lý thôi.Về xét nghiệm HIV Combo thì bạn xem các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/5685-Xet-nghiem-combo-4-tuan-am-tinh)
Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ? (http://diendanhiv.vn/threads/6761-28-ngay-am-tinh-phuong-phap-hiv-combo)
Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày (http://diendanhiv.com.vn/threads/7870-em-xet-nghiem-Combo-dung-28-ngay)
Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn? (http://diendanhiv.com.vn/threads/8255-Tai-sao-Viet-Nam-chua-khang-dinh-4-tuan-xet-nghiem-hiv-combo-AT-la-da-an-toan)
Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính (http://diendanhiv.vn/threads/11302-Quan-he-khong-bcs-xet-nghiem-28-ngay-combo-am-tinh)
Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua (http://diendanhiv.vn/threads/15973-xet-nghiem-HIV-Combo-ben-nuoc-ngoai-4-tuan-am-tinh-bac-si-bao-ko-can-xet-nghiem-nua)

Quynhan
11-09-2015, 06:51
27 ngày là tuần thứ 4

Charles
11-09-2015, 08:43

Bạn yên tâm xả stress với kết quả 25 ngày Combo âm tính.

tuantran
12-09-2015, 08:18
Các Anh/chị ơi em có vấn đề này cần hỏi anh chị gấp vì em lo quá. Tối qua em có vào nhà vệ sinh của công ty em để vệ sinh, không may chân em dẫm vào một ít dịch còn rất mới và em có để ý kỹ thì chắc chắn đó là tinh dịch của ai đó mới thủ dâm xong, sau đó em lấy vòi nước rửa thì ở cái gạt nước cũng còn ướt và nhớt nhớt (dính vào tay luôn), thấy vậy em lấy chai dầu gội đầu và xịt ra một ít dầu để rửa, trong lúc rửa e thấy dầu có vẻ vón cụt và dẻo, không biết có ai chơi xấu thủ dâm xong rồi cho tinh dịch vào lọ dầu không đây.huhu. Vậy cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Vì ở cty em có một vài anh ăn ngủ ở lại công ty luôn, mà nhà vệ sinh cty em nói thật là cũng không được sạch sẽ cho lắm, sao em toàn gặp chuyện gì đâu không, em lo lắng suốt đêm qua.hic. Các anh tư vấn cho em với, em cám ơn nhiều ạ!

Charles
12-09-2015, 08:23
Các Anh/chị ơi em có vấn đề này cần hỏi anh chị gấp vì em lo quá. Tối qua em có vào nhà vệ sinh của công ty em để vệ sinh, không may chân em dẫm vào một ít dịch còn rất mới và em có để ý kỹ thì chắc chắn đó là tinh dịch của ai đó mới thủ dâm xong, sau đó em lấy vòi nước rửa thì ở cái gạt nước cũng còn ướt và nhớt nhớt (dính vào tay luôn), thấy vậy em lấy chai dầu gội đầu và xịt ra một ít dầu để rửa, trong lúc rửa e thấy dầu có vẻ vón cụt và dẻo, không biết có ai chơi xấu thủ dâm xong rồi cho tinh dịch vào lọ dầu không đây.huhu. Vậy cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Vì ở cty em có một vài anh ăn ngủ ở lại công ty luôn, mà nhà vệ sinh cty em nói thật là cũng không được sạch sẽ cho lắm, sao em toàn gặp chuyện gì đâu không, em lo lắng suốt đêm qua.hic. Các anh tư vấn cho em với, em cám ơn nhiều ạ!

Vấn đề này cũng không có sao hết bạn.

Tuanmecsedec
12-09-2015, 11:37

Những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

tuantran
13-09-2015, 11:37
Anh Tuấn ơi cho em hỏi chút vì em thấy anh hay đưa các bạn đi xét nghiệm bên Hòa Hảo, cụ thể là: Em thấy ở Hào Hảo có những khu xét nghiệm khác nhau, trong đó có Khu xét nghiệm nhanh, và khi em đi xn ở Hòa Hảo, lúc thì bác sĩ chỉ định xuống lầu 1 hoặc trệt (khu thông thường) để lấy máu xn, có lúc thì chỉ định xuống Khu xét nghiệm nhanh.

Câu hỏi của em là: không biết giữa các khu này có thuộc cùng hệ thống Hòa Hảo không? Và không biết chất lượng và kết quả xét nghiệm có như nhau không hay mỗi khu vực kết quả, chất lượng xét nghiệm là khác nhau? Em cứ lăn tăn vì sợ nếu khác nhau như vậy thì không biết kết quả có chính xác được không, mặc dù e thấy đều ghi là phương pháp Combo Ab/Ag. Em cám ơn anh nhiều

Tuanmecsedec
13-09-2015, 11:42
Anh Tuấn ơi cho em hỏi chút vì em thấy anh hay đưa các bạn đi xét nghiệm bên Hòa Hảo, cụ thể là: Em thấy ở Hào Hảo có những khu xét nghiệm khác nhau, trong đó có Khu xét nghiệm nhanh, và khi em đi xn ở Hòa Hảo, lúc thì bác sĩ chỉ định xuống lầu 1 hoặc trệt (khu thông thường) để lấy máu xn, có lúc thì chỉ định xuống Khu xét nghiệm nhanh.

Câu hỏi của em là: không biết giữa các khu này có thuộc cùng hệ thống Hòa Hảo không? Và không biết chất lượng và kết quả xét nghiệm có như nhau không hay mỗi khu vực kết quả, chất lượng xét nghiệm là khác nhau? Em cứ lăn tăn vì sợ nếu khác nhau như vậy thì không biết kết quả có chính xác được không, mặc dù e thấy đều ghi là phương pháp Combo Ab/Ag. Em cám ơn anh nhiều

Tất cả đều của Hào Hảo hết bạn,nếu phòng dịch vụ thì đóng tiền cao hơn thôi.

tuantran
14-09-2015, 14:42
Em xin lỗi, do bữa hôm em còn viết thiếu 1 chi tiết quan trọng, giờ em mới nhớ ra nên gửi lại trường hợp này của em mong các anh chi tư vấn giúp em.
Bữa hôm vừa rồi em có vào nhà vệ sinh của công ty em để vệ sinh, không may chân em dẫm vào một ít dịch còn rất mới và em có để ý kỹ thì chắc chắn đó là tinh dịch của ai đó mới thủ dâm xong, sau đó em lấy vòi nước rửa thì ở cái gạt nước cũng còn ướt và nhớt nhớt (dính vào tay luôn), em lại quên mất dùng luôn tay này cầm vào dương vật và có sóc một chút, sau đó em mới lấy chai dầu gội đầu và xịt ra một ít dầu để rửa, trong lúc rửa e thấy dầu có vẻ vón cụt và dẻo, không biết có ai chơi xấu thủ dâm xong rồi cho tinh dịch vào lọ dầu không đây.huhu. Rửa xong, lúc đi ra ngoài em vẫn thấy tay mình nhớt nhớt và dính như có keo dính vậy, em vội chạy vào rửa lại tay và đồng thời cũng rửa dương vật lại luôn. Vậy cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Vì ở cty em có một vài anh ăn ngủ ở lại công ty luôn, mà nhà vệ sinh cty em nói thật là cũng không được sạch sẽ cho lắm,.hic. Các anh tư vấn cho em với, em cám ơn nhiều ạ!

Tuanmecsedec
14-09-2015, 14:44
Em xin lỗi, do bữa hôm em còn viết thiếu 1 chi tiết quan trọng, giờ em mới nhớ ra nên gửi lại trường hợp này của em mong các anh chi tư vấn giúp em.
Bữa hôm vừa rồi em có vào nhà vệ sinh của công ty em để vệ sinh, không may chân em dẫm vào một ít dịch còn rất mới và em có để ý kỹ thì chắc chắn đó là tinh dịch của ai đó mới thủ dâm xong, sau đó em lấy vòi nước rửa thì ở cái gạt nước cũng còn ướt và nhớt nhớt (dính vào tay luôn), em lại quên mất dùng luôn tay này cầm vào dương vật và có sóc một chút, sau đó em mới lấy chai dầu gội đầu và xịt ra một ít dầu để rửa, trong lúc rửa e thấy dầu có vẻ vón cụt và dẻo, không biết có ai chơi xấu thủ dâm xong rồi cho tinh dịch vào lọ dầu không đây.huhu. Rửa xong, lúc đi ra ngoài em vẫn thấy tay mình nhớt nhớt và dính như có keo dính vậy, em vội chạy vào rửa lại tay và đồng thời cũng rửa dương vật lại luôn. Vậy cho em hỏi em có nguy cơ không ạ? Vì ở cty em có một vài anh ăn ngủ ở lại công ty luôn, mà nhà vệ sinh cty em nói thật là cũng không được sạch sẽ cho lắm,.hic. Các anh tư vấn cho em với, em cám ơn nhiều ạ!

Tuanmecsedec khẳng định không có nguy cơ.

tuantran
15-09-2015, 08:16
Anh Tuấn và các anh chị ơi cho em hỏi chút, mặc dù được các anh tư vấn nguy cơ thủ dâm cho nhau tay có dính dịch là không sao, nhưng sao e thấy lo cho chỉ số xn của em quá, vì nó tăng quá nhanh. khi được 25 ngày thì chỉ số là NEG S/CO = 0.160, nhưng ngày thứ 30 (chỉ sau có 5 ngày) em đi xn lại cũng tại Hào Hảo luôn thì chỉ số này tăng lên tới NEG S/CO = 0.430. Mặc dù em có xem trên diễn đàn thấy các anh tư vấn là chỉ số có thể thay đổi do các chất trong huyết thanh nhưng e chỉ thấy các trường hợp tăng lên tới 0.2.. hoặc 0.3.. thôi, còn em tăng lên tới con số 0.430 nên em rất lo. Vậy cho em hỏi chỉ số tăng lên vậy có sao không? Nó có thể giảm xuống được không nếu có đi xn lại hay lại tiếp tục tăng? Có trường hợp nào như em không ạ? Em cám ơn các anh chị nhiều

Tuanmecsedec
15-09-2015, 09:02
Anh Tuấn và các anh chị ơi cho em hỏi chút, mặc dù được các anh tư vấn nguy cơ thủ dâm cho nhau tay có dính dịch là không sao, nhưng sao e thấy lo cho chỉ số xn của em quá, vì nó tăng quá nhanh. khi được 25 ngày thì chỉ số là NEG S/CO = 0.160, nhưng ngày thứ 30 (chỉ sau có 5 ngày) em đi xn lại cũng tại Hào Hảo luôn thì chỉ số này tăng lên tới NEG S/CO = 0.430. Mặc dù em có xem trên diễn đàn thấy các anh tư vấn là chỉ số có thể thay đổi do các chất trong huyết thanh nhưng e chỉ thấy các trường hợp tăng lên tới 0.2.. hoặc 0.3.. thôi, còn em tăng lên tới con số 0.430 nên em rất lo. Vậy cho em hỏi chỉ số tăng lên vậy có sao không? Nó có thể giảm xuống được không nếu có đi xn lại hay lại tiếp tục tăng? Có trường hợp nào như em không ạ? Em cám ơn các anh chị nhiều

Bạn không cần quan tâm chỉ số S/CO mà chỉ cần quan tâm chữ NEG viết tắt từ của tiếng Anh Negative tức là âm tính.Còn về chỉ số S/CO mà bạn thắc mắc thì Tuanmecsedec có giải thích rất rõ ràng trong chủ đề này :

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://www.diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)

Thắc mắc về kết quả : NEG,S/CO và chỉ số S/COmỗi lần khác nhau.

+ NEG (Viết tắt của từ tiếng Anh là Negative), nghĩa là kết quả âm tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng. (http://www.diendanhiv.vn/)

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính. (http://www.diendanhiv.vn/)

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau. (http://www.diendanhiv.vn/)

+ Chữ Signal trong tiếng Anh có nghĩa là tín hiệu. Để dễ hình dung, bạn hãy nghĩ đến các tín hiệu xuất hiện trên màn hình ra-đa. Các sóng điện từ gây nhiễu, chim chóc bay trên trời, thời tiết xấu,... có thể làm màn hình ra-đa bị nhiễu. Tuy nhiên, các mục tiêu trên không cần phát hiện và nhận dạng của ra-đa là các khí tài bay, như máy bay chẳng hạn. Khi gặp mục tiêu này, ra-đa thường sẽ thực hiện một số giải pháp kỹ thuật để hiện rõ mục tiêu cần phát hiện, theo dõi. Tương tự như vậy, một số chất lẫn trong máu có thể làm nhiễu tín hiệu nhận biết của xét nghiệm, tuy nhiên các nhiễu này thường không ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm.

Hai hay ba .v.v.v ..lần xét nghiệm có hàm lượng chất gây nhiễu khác nhau nên sẽ khác nhau, đó cũng là điều bình thường. Hơn nữa, thường thì các chất gây nhiễu này không đủ làm thay đổi kết quả cuối cùng của xét nghiệm. (http://www.diendanhiv.vn/)

Charles
15-09-2015, 16:16

Bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm kết quả ghi ÂM TÍNH hay DƯƠNG TÍNH thôi, còn chỉ số đó dành cho BS chứ không phải cho bạn. Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu về các chỉ số đó thì đi học thêm chuyên ngành Y.

tuantran
16-09-2015, 15:06
Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi chút. Em có đọc một số Topic thì thấy mọi người nói nên làm Test nhanh gì đó, vậy với PP Combo thì mình làm xét nghiệm vào bất cứ lúc nào cũng được từ tuần thứ 3 trở đi hay nó chỉ có giá trị chính xác ở ngày thứ 22 hay 28 thôi? Còn những thời điểm khác như 30 ngày hay 5 tuần, 6 tuần, 8 tuần,… thậm chí sau 12 tuần thì phải làm pp khác thì mới chính xác được vì em từ trước giờ chỉ có xn bằng PP Combo thôi? Em cám ơn nhiều!

Tuanmecsedec
16-09-2015, 15:23
Anh Tuấn và các anh chị cho em hỏi chút. Em có đọc một số Topic thì thấy mọi người nói nên làm Test nhanh gì đó, vậy với PP Combo thì mình làm xét nghiệm vào bất cứ lúc nào cũng được từ tuần thứ 3 trở đi hay nó chỉ có giá trị chính xác ở ngày thứ 22 hay 28 thôi? Còn những thời điểm khác như 30 ngày hay 5 tuần, 6 tuần, 8 tuần,… thậm chí sau 12 tuần thì phải làm pp khác thì mới chính xác được vì em từ trước giờ chỉ có xn bằng PP Combo thôi? Em cám ơn nhiều!

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác tư 4 tuần(28 ngày) trở đi.vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

tuantran
16-09-2015, 15:47
Dạ, vậy là combo vẫn có thể thực hiện được bất cứ thời điểm nào kể từ tuần thứ 4 trở đi, kể cả 12 tuần mình cũng có thể xn bằng pp combo nếu mình muốn đúng không anh?

Tuanmecsedec
16-09-2015, 15:56
Dạ, vậy là combo vẫn có thể thực hiện được bất cứ thời điểm nào kể từ tuần thứ 4 trở đi, kể cả 12 tuần mình cũng có thể xn bằng pp combo nếu mình muốn đúng không anh?

Đúng rồi bạn.

tuantran
17-09-2015, 17:34
Anh Tuấn ơi cho em hỏi chút xíu nữa vì thực sự em lo quá không thể nào thoát ra được cái ám ảnh, bữa hôm nghe anh nói chỉ số thay đổi là bình thường em cũng an tâm, nhưng em nghĩ thay đổi thì có nghĩa tăng hoặc giảm, nhưng hôm nay em đi xn combo lại ở Hào Hảo thì chỉ số Combo Ag/Ab S/CO = 0.440, như vậy nó lại tiếp tục tăng thêm, em lo quá không biết nếu lần sau xn nữa thì nó có tiếp tục tăng lên nữa không? Có khi nào nó tăng vượt ngưỡng không anh.huhu. Em cám ơn anh

Charles
17-09-2015, 18:30
Anh Tuấn ơi cho em hỏi chút xíu nữa vì thực sự em lo quá không thể nào thoát ra được cái ám ảnh, bữa hôm nghe anh nói chỉ số thay đổi là bình thường em cũng an tâm, nhưng em nghĩ thay đổi thì có nghĩa tăng hoặc giảm, nhưng hôm nay em đi xn combo lại ở Hào Hảo thì chỉ số Combo Ag/Ab S/CO = 0.440, như vậy nó lại tiếp tục tăng thêm, em lo quá không biết nếu lần sau xn nữa thì nó có tiếp tục tăng lên nữa không? Có khi nào nó tăng vượt ngưỡng không anh.huhu. Em cám ơn anh

Bạn đi XN thì chỉ cần quan tâm kết luận là âm tính hay dương tính là đủ rồi, chỉ số đó dành cho Bác sĩ chứ không phải cho bạn. Tại sao chỉ số khác nhau trong các lần XN thì bạn cũng được tư vấn rồi, bạn đọc lại. Nếu muốn tìm hiểu sâu hơn nữa về chỉ số thì bạn đi học thêm chuyên ngành XN.

Tuanmecsedec
17-09-2015, 19:01

Về chỉ số,Tuanmecsedec đã giải thích rồi.Bạn chỉ cần quan tâm kết luận là âm tính.

tuantran
18-09-2015, 09:13
Dạ. Em cám ơn anh Tuấn & a Trường Xuân nhiều, e cũng hiểu là chỉ số có thể thay đổi nhưng nếu nó có tăng, có giảm thì e cũng đỡ lo hơn, còn đằng này toàn tăng thôi nên e sợ nó sẽ tiếp tục tăng nên lo anh Tuấn ah?

Charles
18-09-2015, 09:19
Dạ. Em cám ơn anh Tuấn & a Trường Xuân nhiều, e cũng hiểu là chỉ số có thể thay đổi nhưng nếu nó có tăng, có giảm thì e cũng đỡ lo hơn, còn đằng này toàn tăng thôi nên e sợ nó sẽ tiếp tục tăng nên lo anh Tuấn ah?

Bạn nên đọc kỹ lại những gì đã tư vấn.

Tuanmecsedec
18-09-2015, 11:23

Tư vấn cho bạn rồi mà chậm tiêu quá.Bạn chỉ cần quan tâm kết luận âm tính thôi,chứ không phải chỉ số đó tăng hay giảm là nói lên vi rút trong máu.