PDA

View Full Version : em cần tư vấn quan hệ với bạn gái không dùng bao cao su

vancanh
05-09-2015, 15:57
Em qhe với 1 bạn gái ( Không phải GMD ) nhưng bạn đó có mối qhe phức tạp . Hiện tại e thấy bạn đó vẫn bình thường và mập hơn so với trước ( e không biết là trong giai đoạn ủ bệnh có thể tăng cân không ) . Sau 2 ngày qhe e bắt đầu bị sốt nhẹ và ra tiệm thuốc mua thuốc ( không biết do tâm lý hay sao e bị ra mồ hôi trán và không muốn ăn , khi ăn vào thì mốn nôn ra , miệng thì không bị lở ) đến ngày thứ 5 thì e đi khám bác sĩ đến chiều thì e hoàn toàn khỏe mạnh và e đã đi ăn cưm dương châu bò ( bò còn tái ) đến sáng hôm sau e hoàn toàn khỏi sốt và bị sang tiêu chảy .bắt đầu từ đó thì e bị sình bụng và tiêu chảy ( suốt 2 tuần thì mới hết ) . Và 3 ngày sau khi hết sốt e bị nổi ban trên cổ + ngực ( cổ họng nổi những mục đỏ bằng chân nhan và những đám màu hồng nhạt quanh lỗ tai + ngực + vai + xung quanh nách ) và kéo dài đến hôm nay là 15 ngày vần còn . Bsi nói cho e uống hết cái bụng rùi sẽ cho uống thuốc dị ứng . Hiện tại e vẫn còn đi phân mềm , nổi ban xung quanh ngực . E rất mong được các bsi tư vấn cho e hiện tại e rất hoang mang . E xin cảm ơn trước ạ

Charles
05-09-2015, 16:00
Em qhe với 1 bạn gái ( Không phải GMD ) nhưng bạn đó có mối qhe phức tạp . Hiện tại e thấy bạn đó vẫn bình thường và mập hơn so với trước ( e không biết là trong giai đoạn ủ bệnh có thể tăng cân không ) . Sau 2 ngày qhe e bắt đầu bị sốt nhẹ và ra tiệm thuốc mua thuốc ( không biết do tâm lý hay sao e bị ra mồ hôi trán và không muốn ăn , khi ăn vào thì mốn nôn ra , miệng thì không bị lở ) đến ngày thứ 5 thì e đi khám bác sĩ đến chiều thì e hoàn toàn khỏe mạnh và e đã đi ăn cưm dương châu bò ( bò còn tái ) đến sáng hôm sau e hoàn toàn khỏi sốt và bị sang tiêu chảy .bắt đầu từ đó thì e bị sình bụng và tiêu chảy ( suốt 2 tuần thì mới hết ) . Và 3 ngày sau khi hết sốt e bị nổi ban trên cổ + ngực ( cổ họng nổi những mục đỏ bằng chân nhan và những đám màu hồng nhạt quanh lỗ tai + ngực + vai + xung quanh nách ) và kéo dài đến hôm nay là 15 ngày vần còn . Bsi nói cho e uống hết cái bụng rùi sẽ cho uống thuốc dị ứng . Hiện tại e vẫn còn đi phân mềm , nổi ban xung quanh ngực . E rất mong được các bsi tư vấn cho e hiện tại e rất hoang mang . E xin cảm ơn trước ạ

Bạn cần nói rõ hơn là quan hệ có sử dụng BCS hay không??

vancanh
05-09-2015, 16:27
Em không có dùng BCS và tgian qhe chỉ 5p

vancanh
05-09-2015, 16:29
Em không dùng BCS và tgian khoảng 5p thui

Charles
05-09-2015, 16:43

Bạn QHTD không sử dụng BCS là có nguy cơ với HIV và các bệnh STDs. Bạn cần XN trong trường hợp này.

Quynhan
05-09-2015, 17:00
Bạn được 15 ngày rồi,chờ thêm 13 ngày nữa đi xét nghiệm bằng phương pháp combo,chỗ bạn ở không có phương pháp xét nghiệm này thì chờ đủ 6 tuần (42 ngày) rồi đi test nhanh, chúc bạn âm tính

vancanh
05-09-2015, 20:42
Bạn được 15 ngày rồi,chờ thêm 13 ngày nữa đi xét nghiệm bằng phương pháp combo,chỗ bạn ở không có phương pháp xét nghiệm này thì chờ đủ 6 tuần (42 ngày) rồi đi test nhanh, chúc bạn âm tính
Em nổi ban ngày thứ 8 sau khi qhe và nổi đến bây h là ngày 25 sau qhe .

Charles
05-09-2015, 20:54

25 ngày bạn cũng XN Combo HIV được rồi.

Tuanmecsedec
06-09-2015, 06:37
Em không có dùng BCS và tgian qhe chỉ 5p

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.

Quynhan
06-09-2015, 06:49
Thế thì bạn đi xét nghiệm HIV bằng phương pháp combo đi cho giải toả tâm lý

vancanh
06-09-2015, 11:09
Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm phương pháp HIV Anti tìm (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thường viêm gan B xét nghiệm sau nguy cơ từ 1>3 tháng.Tuanmecsedec từng có trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa gan trả lời viêm gan B có thể xét nghiệm :

HbsAg viết tắt từ tiếng Anh là “Hepatitis B surface antigen”, là một chất có ở bề mặt virus, do đó có HbsAg trong máu (gọi là HbsAg dương tính) nghĩa là có sự hiện diện của HBV trong máu, đồng nghĩa với cơ thể bị nhiễm HBV. HbsAg xuất hiện trong máu từ 1- 8 tuần sau khi cơ thể tiếp xúc với HBV.

Thường Lậu có biểu hiện từ 3>7 ngày,nếu quá 7 ngày bạn không có biểu hiện như đi tiểu đau rát ,chảy mủ thì yên tâm mình không bị.Còn sùi mào gà thường biểu hiện từ 10>90 ngày.

Giang mai hay viêm gan B thì xét nghiệm mới biết bạn,bạn xét nghiệm sau 1>3 tháng.
Tuanmecsedec từng trao đổi với Bác Sỹ Cao Hữu Nghĩa viện Pasteur với giang mai có thể xét nghiệm phương pháp TPHA giai đoạn 1 sau 1 tháng.
Vậy cho e hỏi nếu trong thời gian ủ bệnh thì bệnh nhân có thể tăng cân không ?

Charles
06-09-2015, 11:14
Vậy cho e hỏi nếu trong thời gian ủ bệnh thì bệnh nhân có thể tăng cân không ?

Bạn ăn tốt và có tinh thần tốt còn tăng ác là đằng khác.

vancanh
06-09-2015, 11:44

e có đi xét nghiệm máu vào ngày sốt thứ 5 . Bsi có núi là đã có kháng thể viêm gan B nên không cần chích ngừa như vậy e có thể bị viêm gan B không . Khoảng 20 ngày đầu e uống thuốc nhức đầu và tiêu chảy thì cảm giác khô miệng và đi tiểu màu vàng . Từ ngày 21 đến hôm nay là 26 e chỉ còn uống thuốc dị ứng e không còn đi tiểu màu vàng nữa .

Charles
06-09-2015, 14:59
e có đi xét nghiệm máu vào ngày sốt thứ 5 . Bsi có núi là đã có kháng thể viêm gan B nên không cần chích ngừa như vậy e có thể bị viêm gan B không . Khoảng 20 ngày đầu e uống thuốc nhức đầu và tiêu chảy thì cảm giác khô miệng và đi tiểu màu vàng . Từ ngày 21 đến hôm nay là 26 e chỉ còn uống thuốc dị ứng e không còn đi tiểu màu vàng nữa .

Bác sĩ nói cơ thể đã có kháng thể viêm gan B thì có khả năng trước đây bạn đã được tiêm phòng viêm gan B hoặc bạn đã từng mắc virus viêm gan B và đã tự khỏi.

vancanh
06-09-2015, 15:19
Bác sĩ nói cơ thể đã có kháng thể viêm gan B thì có khả năng trước đây bạn đã được tiêm phòng viêm gan B hoặc bạn đã từng mắc virus viêm gan B và đã tự khỏi.

Nếu vậy thì e có thể mắc bệnh viêm gan B hay k vậy ?

xuanxanh
06-09-2015, 15:52

Có kháng thể viêm gan b thì bạn sẽ ko bị viêm gan b .

Charles
06-09-2015, 16:09

Bạn đi kiểm tra xác định thêm nồng độ của kháng thể để biết lượng kháng thể đã có có chống lại virus viêm gan B được hay không.

Tuanmecsedec
07-09-2015, 08:43

Xét nghiệm HBsAg dương tính (+) là trường hợp rất hay gặp. Đã có nhiều người mất ăn mất ngủ, tốn tiền vô ích chỉ vì kết quả xét nghiệm HBsAg (+).

HBsAg (+) chiếm khoảng 15% - 20% dân số trong nước. Nhưng đây chỉ là một xét nghiệm tầm soát, chỉ nói lên người đó có nhiễm siêu vi B thôi, chứ chưa hẳn đã là mắc bệnh viêm gan siêu vi B".

HBV phân làm 4 trường hợp:

- Trường hợp 1: Có kháng nguyên bề mặt HBsAg (+) chứng tỏ có virut; có kháng nguyên nội sinh HBeAg (+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, có dấu hiệu lâm sàng viêm gan B rõ (vàng mắt, vàng da, mệt mỏi chán ăn; enzym gan ALT-alanin aminotranferase tăng. Bình thường ALT= 40U/L, khi bị bệnh ALT tăng gấp 2 lần trở lên). Đây là trường hợp cần phải dùng thuốc.

- Trường hợp 2: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi; không có dấu hiệu lâm sàng rõ. Đây là trường hợp người lành mang mầm bệnh, không dùng thuốc.

- Trường hợp 3: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg(+) chứng tỏ virut đang sinh sôi, nhưng không có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người "dung nạp được miễn dịch" cũng chưa cần dùng thuốc. Nhưng trường hợp này có nguy cơ cao, virut có thể tái kích hoạt gây bệnh nên cần theo dõi, nếu thấy xuất hiện các biểu hiện lâm sàng thì khám ngay để kịp thời dùng thuốc.

- Trường hợp 4: HBsAg (+) chứng tỏ có virut; HBeAg (-) chứng tỏ không có dấu hiệu virut sinh sôi nhưng lại có dấu hiệu lâm sàng. Đây là trường hợp người bệnh đã từng bị viêm gan B mạn, virut từng kích hoạt âm thầm, sau đó ngừng kích hoạt gọi là người viêm gan B không hoạt tính; chưa cần dùng thuốc (vì virut chưa tái sinh sôi, chưa thực sự tái kích hoạt, dùng sẽ không có lợi). Tuy nhiên phải theo dõi chặt chẽ: khám lâm sàng, xét nghiệm định kỳ, khi cần thiết phải can thiệp ngay.

Trong đại đa số trường hợp không điều trị viêm gan B cấp tính vì nó có khả năng tự khỏi 90% đến 95% đối với thanh niên hay người lớn bị nhiễm mà không cần điều trị.

Hoặc bạn xem chủ đề này Tuanmecsedec có tư vấn ;

Chủ đề: viêm gan B (http://diendanhiv.vn/threads/21889-viem-gan-B)

vancanh
18-09-2015, 21:29
em bị nổi ban từ ngày thứ 8 cho đến bây giờ là ngày 37 mà vẩn còn nổi ban, em có đi khám bác sỉ họ nói em bị nhiễm virut, khi em tắm ra thì có những vằng thâm đen quanh cổ, còn khi k mặc áo ra nắng thì như kim chích ở phía sau ót lưng. Em xin hỏi như vậy là em bị nhiễm virut hay là triệu chứng HIV

Charles
18-09-2015, 21:32
em bị nổi ban từ ngày thứ 8 cho đến bây giờ là ngày 37 mà vẩn còn nổi ban, em có đi khám bác sỉ họ nói em bị nhiễm virut, khi em tắm ra thì có những vằng thâm đen quanh cổ, còn khi k mặc áo ra nắng thì như kim chích ở phía sau ót lưng. Em xin hỏi như vậy là em bị nhiễm virut hay là triệu chứng HIV

HIV không có triệu chứng đặc trưng, cũng không có biểu hiện trong thời gian cửa sổ.

vancanh
18-09-2015, 22:25
HIV không có triệu chứng đặc trưng, cũng không có biểu hiện trong thời gian cửa sổ.
A núi vậy là sao e chưa hỉu lắm

vancanh
18-09-2015, 22:29
Vậy theo kinh nghiệm lâu, có thể cho em biết có trường hợp nào xảy ra như em không?? em cảm ơn.

Tuanmecsedec
19-09-2015, 06:28

Không phải triệu chứng HIV đâu bạn.