PDA

View Full Version : Xin hỏi về khả năng lây nhiễm giặt đồ

koten1993
08-09-2015, 19:19
Vấn đề của em như sau, ông anh trai của bạn gái em ăn chơi, ông nghi ông bị HIV ( chưa đi xét nghiệm), gần đây ông đi chơi gây gỗ đánh nhau chảy máu đêm hôm trước, sáng hôm sau bạn gái em có giặt áo dính máu của ông nửa đêm hôm truơc ( không biết đã khô chưa) , trong khoảng thời gian gần thời điểm giặt đồ dính máu bạn gái em có bị đứt tay chảy máu, cho em hỏi nếu như bạn gái em bị đứt tay tối hôm trước thì có khả năng lây HIV từ ông anh không, em biết vấn đề này là hi hữu, nhưng sau trường hợp đó em và bạn gái co QHTD k an toàn, và 2 chúng em hiện tại có cùng triệu chứng là da nổi mẩn ( không phải màu đỏ, mà là cùng màu da, nhưng như bị nổi da gà vậy, bi ở tay, cộ và thân),bị cũng hơn 1 tuần chưa hết, trước giờ cả hai đứa chưa bị như vậy bao giờ, em lo quá, MONG CÁC TIỀN BỐI GIẢI ĐÁP THẮC MẮC, CẢM ƠN TẤT CẢ!!

Charles
08-09-2015, 19:38
Vấn đề của em như sau, ông anh trai của bạn gái em ăn chơi, ông nghi ông bị HIV ( chưa đi xét nghiệm), gần đây ông đi chơi gây gỗ đánh nhau chảy máu đêm hôm trước, sáng hôm sau bạn gái em có giặt áo dính máu của ông nửa đêm hôm truơc ( không biết đã khô chưa) , trong khoảng thời gian gần thời điểm giặt đồ dính máu bạn gái em có bị đứt tay chảy máu, cho em hỏi nếu như bạn gái em bị đứt tay tối hôm trước thì có khả năng lây HIV từ ông anh không, em biết vấn đề này là hi hữu, nhưng sau trường hợp đó em và bạn gái co QHTD k an toàn, và 2 chúng em hiện tại có cùng triệu chứng là da nổi mẩn ( không phải màu đỏ, mà là cùng màu da, nhưng như bị nổi da gà vậy, bi ở tay, cộ và thân),bị cũng hơn 1 tuần chưa hết, trước giờ cả hai đứa chưa bị như vậy bao giờ, em lo quá, MONG CÁC TIỀN BỐI GIẢI ĐÁP THẮC MẮC, CẢM ƠN TẤT CẢ!!

Theo lời bạn kể thì bạn yên tâm bạn gái không có nguy cơ từ việc giặt đồ cho anh trai có HIV.

Tuanmecsedec
08-09-2015, 20:55

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

koten1993
08-09-2015, 23:54
Vậy cho em hỏi luôn, nếu là nổi phát ban do HIV giai đoạn cửa sổ thì có chung chung k, hay mỗi người nổi mỗi kiểu mấy anh, em và bạn gái em nó nổi mẩn và có ngứa chút xíu, mà k giống phát ban đỏ, mà nó giống nổi mụn rôm hơn
vấn đề thứ 2 em muốn tiện hỏi luôn, là HIV có tồn tại trong nước được lâu k ( máu bị hòa tan với nước ở nhiệt độ bình thường), vì em có đọc các topic khác có nói k tồn tại đc nhưng em không rõ ở chỗ lâu hay nhanh chết hay không

tôi ơi đừng tuyệt vọng
09-09-2015, 00:29
Vậy cho em hỏi luôn, nếu là nổi phát ban do HIV giai đoạn cửa sổ thì có chung chung k, hay mỗi người nổi mỗi kiểu mấy anh, em và bạn gái em nó nổi mẩn và có ngứa chút xíu, mà k giống phát ban đỏ, mà nó giống nổi mụn rôm hơn
vấn đề thứ 2 em muốn tiện hỏi luôn, là HIV có tồn tại trong nước được lâu k ( máu bị hòa tan với nước ở nhiệt độ bình thường), vì em có đọc các topic khác có nói k tồn tại đc nhưng em không rõ ở chỗ lâu hay nhanh chết hay không

mình thay mặt các tiền bối trên diễn đàn trả lời cho bạn luôn là
trường hợp bạn và bạn gái của bạn không sao nên yên tâm đi
hiv không sống được ngoài môi trường kể cả là trong nước
bạn và bạn gái bạn có thể bị bệnh về da thôi như dị ứng,mẩn ngứa,...
đừng nên lo lắng quá
với lại bạn và bạn gái bạn cũng không nên quan hệ không an toàn
vì không dính bệnh cũng dễ dính thai nhi lắm
đang gặp cái eo thì làm sao lo cho nổi đây?
chắc lẽ phá à?
phải không nè :)

Tuanmecsedec
09-09-2015, 09:56

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)