PDA

View Full Version : Hỏi về sùi mào gà

Tidus20
10-09-2015, 07:07
Anh Tuấn cho em hỏi trường hợp của e có phải bị sùi mào gà k?
Cách đây 2 tháng em có quan hệ với bạn gái k có biện pháp an toàn (bạn gái em vẫn còn con gái)
Sau khi quan hệ khoảng 2 tuần thì dv em có nổi 1 cục nhỏ như vậy. Đến giờ gần 2 tháng vẫn k thấy to hơn hay gì hết, k ngứa k đau .
cho e hỏi trường hợp e như vậy có phải bị sùi mào gà k?
Cám ơn a tư vấn

Tuanmecsedec
10-09-2015, 07:31
Cách đây 2 tháng em có quan hệ với bạn gái k có biện pháp an toàn (bạn gái em vẫn còn con gái)
Sau khi quan hệ khoảng 2 tuần thì dv em có nổi 1 cục nhỏ như vậy. Đến giờ gần 2 tháng vẫn k thấy to hơn hay gì hết, k ngứa k đau .
Cám ơn a tư vấn

Theo như trong hình, bạn không phải dấu hiệu của bệnh nào cả, mà đó chính là “chuỗi hạt ngọc dương vật” và bạn không cần phải điều trị gì cả.

Một số bạn trai khi có “chuỗi hạt ngọc dương vật” đã quá lo lắng cho rằng mình bị bệnh mào gà và tự mua thuốc bôi lên dương vật dẫn đến những biến chứng đáng tiếc. Vậy bệnh mào gà và “chuỗi hạt ngọc dương vật” là gì và làm sao phân biệt?

Bệnh mồng gà còn gọi là mào gà, sùi mào gà (genital warts, condylomata acuminata) là một bệnh lây truyền qua đường sinh dục thường gặp. Bệnh do virus HPV (Human papilloma virus- hình 1) gây ra, thường gặp ở tuổi hoạt động tình dục 20-40 tuổi và gặp ở nữ nhiều hơn nam.

Triệu chứng của bệnh mồng gà chủ yếu là những sùi đặc trưng (một vài hoặc nhiều sùi) ở niêm mạc hậu môn, sinh dục, niêm mạc miệng hoặc da vùng cơ quan sinh dục. Những sùi này có đặc điểm là bề mặt sần sùi, mềm, không đau, đụng vào dễ chảy máu, da trên bề mặt mỏng, ẩm ướt, kích thước từ 1mm đến hàng trăm mm. Điều trị bệnh mồng gà có thể là bôi thuốc, đốt điện, laser hoặc phẫu thuật tùy vào đặc điểm thương tổn sùi.

Chuỗi hạt ngọc dương vật: Nam giới độ tuổi 20-30 tuổi thường xuất hiện ở vùng rãnh quy đầu những hạt nhỏ li ti đồng dạng, xếp thành 2 hoặc 3 hàng chạy xung quanh rãnh quy đầu, không gây ra triệu chứng gì. Chúng được gọi là “chuỗi hạt ngọc dương vật” (Pearly penile papules). Chúng hoàn toàn vô hại, không cần điều trị gì. Giữ vệ sinh tốt, thường xuyên rửa sạch vùng quy đầu sẽ giúp chúng sớm lặn đi.

Gai sinh dục và sùi mào gà

tôi ơi đừng tuyệt vọng
10-09-2015, 07:40
Cám ơn a tư vấn

bạn yên tâm đi
đó không phải là sùi mào gà đâu bạn

Charles
10-09-2015, 07:48
Cám ơn a tư vấn

1 cục nhỏ mà gần 2 tháng vẫn không thấy to hơn, không ngứa không đau như vậy không phải sùi mào gà rồi. Sùi mào gà thường có biểu hiện sau nguy cơ 2 tuần đến 90 ngày (người bệnh thấy xuất hiện những sùi nhỏ, mềm, cao lên như những nhú gai màu hồng tươi, đường kính khoảng từ 1-2 mm. Tổn thương cũng có thể là những đĩa bẹt hình tròn nhỏ, bề mặt ráp. Thời gian sau, chúng phát triển to hơn, liên kết với nhau thành một mảng rộng trông giống mào gà hay súp lơ. Bề mặt mềm, mủn ra ẩm ướt, giữa các nhú sùi có thể ấn ra mủ). Nếu sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị.

Tidus20
10-09-2015, 07:51
Cám ơn các a đã tư vấn. Em thấy yên tâm hơn rồi.

Tidus20
10-09-2015, 08:40
1 cục nhỏ mà gần 2 tháng vẫn không thấy to hơn, không ngứa không đau như vậy không phải sùi mào gà rồi. Sùi mào gà thường có biểu hiện sau nguy cơ 2 tuần đến 90 ngày (người bệnh thấy xuất hiện những sùi nhỏ, mềm, cao lên như những nhú gai màu hồng tươi, đường kính khoảng từ 1-2 mm. Tổn thương cũng có thể là những đĩa bẹt hình tròn nhỏ, bề mặt ráp. Thời gian sau, chúng phát triển to hơn, liên kết với nhau thành một mảng rộng trông giống mào gà hay súp lơ. Bề mặt mềm, mủn ra ẩm ướt, giữa các nhú sùi có thể ấn ra mủ). Nếu sau 90 ngày không có biểu hiện là không bị.
A ơi 2 cái hình là cái mụn nằm trong quy đầy chứ k phải a rãnh dương vật nha a. Rãnh dương vật là hạt ngọc dương vật. A xem kỹ dùm em nha

Charles
10-09-2015, 09:21
A ơi 2 cái hình là cái mụn nằm trong quy đầy chứ k phải a rãnh dương vật nha a. Rãnh dương vật là hạt ngọc dương vật. A xem kỹ dùm em nha

Tất nhiên xem rồi mới trả lời bạn chứ.

Tuanmecsedec
10-09-2015, 15:36

Tuanmecsedec khẳng định không phải sùi mào gà.