PDA

View Full Version : Sử dụng các dụng cụ cá nhân chung

themaxxo
17-09-2015, 20:31
cho em hỏi. HIV có truyền nhiễm qa con đường như là sử dụng chung khăn tắm. bởi vị mặt em có nhiều mụn bọc. và khăn tắm lúc nào cũng ẩm ướt ?

Tuanmecsedec
17-09-2015, 20:36
cho em hỏi. HIV có truyền nhiễm qa con đường như là sử dụng chung khăn tắm. bởi vị mặt em có nhiều mụn bọc. và khăn tắm lúc nào cũng ẩm ướt ?

100% không lây nhiễm gián tiếp trung gian như vậy.

Charles
17-09-2015, 20:40

HIV không lây qua các vật trung gian như:
1. Mặc chung quần áo.
2. Dùng chung khăn tắm, khăn giấy.
3. Chăn Grap giường.
4. Dùng chung nhà vệ sinh, bồn xí, bể bơi, bồn tắm.
5. Ăn chung, uống chung: Ly, chén, bát, đũa thìa.
6. Muỗi và côn trùng cắn.
7. Hôn sâu, bắt tay, cả sử dụng chung bàn chải, dao cạo, lược, đồ cạo lưỡi.

themaxxo
20-09-2015, 03:35
Cho e hỏi là tinh trùng của ng nhiễm khi ra nhiệt độ môi trường ngoài thì khoảng bao lâu bị tiêu diệt hoàn toàn ??

Nguyen Ha
20-09-2015, 04:08
Cho e hỏi là tinh trùng của ng nhiễm khi ra nhiệt độ môi trường ngoài thì khoảng bao lâu bị tiêu diệt hoàn toàn ??

Khi đã ra môi trường thì virut bất hoạt ngay, không còn khả năng lây nhiễm.

themaxxo
20-09-2015, 06:26
Như v thì chỉ có máu sau khi ra bên ngoài môi trường thì mới có khả năng lây nhiễm thôi phải không anh ?

Charles
20-09-2015, 08:38
Như v thì chỉ có máu sau khi ra bên ngoài môi trường thì mới có khả năng lây nhiễm thôi phải không anh ?

Máu ra môi trường ngoài cũng tùy tình huống, nếu ít máu (kiểu như máu dính vào đồ vật) thì virus bất hoạt ngay, nếu nhiều máu (1 chậu máu) thì virus tồn tại được lâu hơn. Bạn tham khảo thêm chủ đề này:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

themaxxo
22-09-2015, 06:10
Máu ra môi trường ngoài cũng tùy tình huống, nếu ít máu (kiểu như máu dính vào đồ vật) thì virus bất hoạt ngay, nếu nhiều máu (1 chậu máu) thì virus tồn tại được lâu hơn. Bạn tham khảo thêm chủ đề này:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

cho em hỏi là nếu quần áo của người nhiễm có dính máu hoặc tinh trùng mà đc giặt chung với ng khác thig nguy cơ lây nhiễm có cao k ạ ?

Charles
22-09-2015, 07:44
cho em hỏi là nếu quần áo của người nhiễm có dính máu hoặc tinh trùng mà đc giặt chung với ng khác thig nguy cơ lây nhiễm có cao k ạ ?

Như vậy không có nguy cơ.

themaxxo
22-09-2015, 07:47
Như vậy không có nguy cơ.

Cho em hỏi là nếu như trường hợp em nêu trên k có nguy cơ v tại sao các bài viết hoặc bài báo có cơ sở để nói là " giặt riêng quần áo, sử dụng javen...đại loại là như vậy ? Em k hiểu các báo có viết khống không? Em hoang mang qá. Em cám ơn

Charles
22-09-2015, 07:51
Cho em hỏi là nếu như trường hợp em nêu trên k có nguy cơ v tại sao các bài viết hoặc bài báo có cơ sở để nói là " giặt riêng quần áo, sử dụng javen...đại loại là như vậy ? Em k hiểu các báo có viết khống không? Em hoang mang qá. Em cám ơn

Thông tin báo chí thì vô cùng lắm bạn. BQT khẳng định HIV không lây qua việc giặt chung quần áo trong mọi tình huống.

themaxxo
23-09-2015, 07:06
cho em hỏi admin là nếu virut bất hoạt khi gặp điều kiện thuận lợi thì nó hoạt động trở lại, hay sau khi bất hoạt thì nó sẽ mãi mãi k hoạt động nữa và chờ chết ?

Charles
23-09-2015, 07:19
cho em hỏi admin là nếu virut bất hoạt khi gặp điều kiện thuận lợi thì nó hoạt động trở lại, hay sau khi bất hoạt thì nó sẽ mãi mãi k hoạt động nữa và chờ chết ?

Virus đã bị bất hoạt thì không thể hoạt động trở lại. Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Tuanmecsedec
23-09-2015, 09:55

Đã bị bất hoạt thì làm sao hoạt động trở lại lây nhiễm cho người khác.