PDA

View Full Version : cắt tóc nguy cơ hiv ?

khongbietgi
13-10-2013, 10:58
Sáng sớm em đi cắt tóc tại tiệm cắt tóc bình dân ở vĩa hè.Lúc em tới là khoản 8h thì em ngồi chờ thợ cắt xong 2 đứa nhỏ khoản 4 5 tuổi rồi tới lượt em.
Thợ lấy tông đơ bằng máy ủi tóc cho em.Rồi xong thợ cạo lại cho em bằng dao cạo.Em để ý và chắc chắn thợ không thấy thây dao lam mà cầm cây cạo cạo luôn.
Không biết sáng sớm chưa có ai thợ có thây dao trước hay không.Về nhà em kiểm tra lại thì ở sau ót có mấy vết đỏ đỏ có thể là xay sát liti nhưng không thấy chảy máu.Như vậy nếu có máu có H dính trên dao cũ thì em có nguy cơ không anh Tuấn.Và cái cây tông đưa nữa.Em cần uống thuốc không.

khongbietgi
13-10-2013, 11:33
Giúp em với mọi ngườin ơi đâu rồi

Tuanmecsedec
13-10-2013, 19:33
Sáng sớm em đi cắt tóc tại tiệm cắt tóc bình dân ở vĩa hè.Lúc em tới là khoản 8h thì em ngồi chờ thợ cắt xong 2 đứa nhỏ khoản 4 5 tuổi rồi tới lượt em.
Thợ lấy tông đơ bằng máy ủi tóc cho em.Rồi xong thợ cạo lại cho em bằng dao cạo.Em để ý và chắc chắn thợ không thấy thây dao lam mà cầm cây cạo cạo luôn.
Không biết sáng sớm chưa có ai thợ có thây dao trước hay không.Về nhà em kiểm tra lại thì ở sau ót có mấy vết đỏ đỏ có thể là xay sát liti nhưng không thấy chảy máu.Như vậy nếu có máu có H dính trên dao cũ thì em có nguy cơ không anh Tuấn.Và cái cây tông đưa nữa.Em cần uống thuốc không.

Vấn đề cắt tóc,ráy tai,cạo râu thì bạn yên tâm đi.Chưa có ca nào ghi nhận lây nhiễm HIV đường này.Bạn tìm hiểu thêm tại box này.

khongbietgi
13-10-2013, 20:24
Anh Tuấn nếu có dính máu trên dao lam mà với vết trầy như em mô tả ( trầy đỏ không chảy máu ) thì có lây không anh

Tuanmecsedec
13-10-2013, 20:28
Anh Tuấn nếu có dính máu trên dao lam mà với vết trầy như em mô tả ( trầy đỏ không chảy máu ) thì có lây không anh

Bạn lo lắng quá thôi,dao lam sẽ được thay mới.

Quochuan
13-10-2013, 20:41
Tóc mình dài quá rồi, định mai đi cắt tỉa cái nhưng nghe bạn nói thế có lẽ phải suy nghĩ lại??? Nếu như bạn nói thì chắc cả thế giới này nhiễm H hết rồi. Đừng quá suy diễn nữa bạn àh.

khongbietgi
14-10-2013, 09:07
Máu thì mình không thấy nhưng mình thấy thợ cằm cay cạo cạo luôn 100%.Nếu anh Tuấn nói vậy thì là thợ đã thay trước đó rồi phải không anh.Em không cần uống thuốc hã anh Tuấn

songchungvoi_HIV
14-10-2013, 09:20
Máu thì mình không thấy nhưng mình thấy thợ cằm cay cạo cạo luôn 100%.Nếu anh Tuấn nói vậy thì là thợ đã thay trước đó rồi phải không anh.Em không cần uống thuốc hã anh Tuấn
Nguy cơ trong trường hợp này = Không, Lý do bạn quá lo lắng thui, vì như lời bạn kể thời với thời gian này thì chỉ duy nhất có 2 bé 3 -4 là vị khách đầu tiên, rồi đến lược bạn là người kế tiếp, thường khi mở cửa chuẩn bị cho một ngày mới người thọ này đã vệ sinh dao kéo sạch sẽ, và dao này là dao sạch đầu tiên dùng cho bạn, vì thường thợ không cạo mặt cho các bé. Lý do các bé nhỏ, ít chịu ngồi yên do hiếu động dễ nguy hiểm, nên thợ không cạo mặt, nếu có cạo cũng chỉ là thoáng qua. Nên bạn yên tâm nhé

khongbietgi
14-10-2013, 14:09
Lúc em đến là khoản 8h thì thấy thợ đang cắt 1 đứa rồi em ngồi chờ rồi tới đứa thứ 2 thợ không dùng dao cạo cho 2 đứa này vì nó còn nhỏ.Em cũng hy vọng là em là người đầu tiên và dao đã thay trước đó (vì lúc cạo em thấy rõ ràng thợ cầm cạo luôn anh à)

Anh cho em hỏi vết đỏ đỏ cho cạo dưới ót khoản 3 4 đường nhỏ không chảy máu mà đỏ đỏ thì vết thương đó nếu trên dao lam có ít máu thì em có nguy cơ không anh . P/s em chỉ hỏi thêm cho biết thôi anh ạ

trungan1987
14-10-2013, 14:42
Lúc em đến là khoản 8h thì thấy thợ đang cắt 1 đứa rồi em ngồi chờ rồi tới đứa thứ 2 thợ không dùng dao cạo cho 2 đứa này vì nó còn nhỏ.Em cũng hy vọng là em là người đầu tiên và dao đã thay trước đó (vì lúc cạo em thấy rõ ràng thợ cầm cạo luôn anh à)

Anh cho em hỏi vết đỏ đỏ cho cạo dưới ót khoản 3 4 đường nhỏ không chảy máu mà đỏ đỏ thì vết thương đó nếu trên dao lam có ít máu thì em có nguy cơ không anh . P/s em chỉ hỏi thêm cho biết thôi anh ạ
ko có nguy cơ bạn ah...

khongbietgi
14-10-2013, 20:06

Vết thương như vậy cũng không sao hả anh Tuấn anh Hiếu Chị Hà

khongbietgi
15-10-2013, 09:52
Anh chị đâu rùi :(

Tuanmecsedec
15-10-2013, 10:46
Anh chị đâu rùi :(

Bạn hoàn toàn yên tâm về hớt tóc cạo râu đi.

khongbietgi
15-10-2013, 18:07
Cám ơn anh Tuấn anh Hiếu và mọi người ạ

khongbietgi
22-10-2013, 17:24
Anh Tuấn và anh Hiếu ơi bữa nay tự nhiện ở nhà coi tivi xong em đi đá banh.Đang đi ngoài đường thì có 1 thằng chở con nhỏ con gái chạy xác bên em ở phía bên tay phải em để đưa cái topic để off xe..Sao tự nhiên lúc em tới sân khởi động lại thấy dưới chân bị xước chảy máu 1 đường nhỏ bên chân trái mà nó đã đông máu rùi.Đụng vô vẫn còn dính chút ít không biết là có ai chạy qua quẹt kim tim zo chân em không nữa.hoặc là em nằm trên ghế ở nhà bị xước.

Có trường hợp nào bị kim tiêm quẹt xước mà không biết ko anh.em có cần dùng PEP ko anh.e so quá

songchungvoi_HIV
22-10-2013, 17:31
Anh Tuấn và anh Hiếu ơi bữa nay tự nhiện ở nhà coi tivi xong em đi đá banh.Đang đi ngoài đường thì có 1 thằng chở con nhỏ con gái chạy xác bên em ở phía bên tay phải em để đưa cái topic để off xe..Sao tự nhiên lúc em tới sân khởi động lại thấy dưới chân bị xước chảy máu 1 đường nhỏ bên chân trái mà nó đã đông máu rùi.Đụng vô vẫn còn dính chút ít không biết là có ai chạy qua quẹt kim tim zo chân em không nữa.hoặc là em nằm trên ghế ở nhà bị xước.

Có trường hợp nào bị kim tiêm quẹt xước mà không biết ko anh.em có cần dùng PEP ko anh.e so quá
Em làm ơn đọc mấy phần in đậm dùm và ngẫm suy cho kỷ nhé, nhớ gác chân lên trán suy nghĩ mới ra, tiện đây anh xin quỳ xuống chấp tay ba xá.
:k6431613::onion-head28::zk2020::zk2020::zk2020:

trungan1987
22-10-2013, 17:33

ôi... bạn bị hoang tưởng rồi... bạn cứ suy diễn như vậy thì tốt nhất bạn đừng ra đường nữa...

khongbietgi
23-10-2013, 09:55
Vậy là không sao hả anh Hiếu
Còn Os thì có khả năng bị lây lậu chàm,giang mai.Như vậy 1 người bị STds hôn sâu người kia cũng có thể bị lây luôn hả anh

songchungvoi_HIV
23-10-2013, 10:00
Vậy là không sao hả anh Hiếu
Còn Os thì có khả năng bị lây lậu chàm,giang mai.Như vậy 1 người bị STds hôn sâu người kia cũng có thể bị lây luôn hả anh
STDs có nguy cơ cho cả QHTD không an toàn, OS, và hôn sâu.

khongbietgi
07-11-2013, 18:25
Anh Tuấn anh Hiếu ơi em được biết là trong mồ hôi cũng có H mà cái áo đó dính nguyên 1 áo mồ hôi thì cũng không sao hả.Xin lỗi vì em ko biết ạ

trungan1987
07-11-2013, 18:32
Anh Tuấn anh Hiếu ơi em được biết là trong mồ hôi cũng có H mà cái áo đó dính nguyên 1 áo mồ hôi thì cũng không sao hả.Xin lỗi vì em ko biết ạ
Trùi ui... bạn biết trong mồ hôi cũng có H là bạn đọc thông tin ở đâu vậy

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

Nước tiểu
Hầu như không có

</tbody>

Tuanmecsedec
07-11-2013, 18:57

Khẳng định với bạn tuyến mồ hôi, nước bọt,nước mắt không có HIV làm lây nhiễm cho người khác.

<tbody>

Loại dịch

Lượng HIV

Máu

Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo

Nhiều

Tinh dịch

Nhiều

Sữa mẹ

Trung bình

Nước ối

Trung bình

Nước bọt

Hầu như không có

Mồ hôi

Hầu như không có

Nước mắt

Hầu như không có

Nước tiểu

Hầu như không có

</tbody>

songchungvoi_HIV
07-11-2013, 19:09
HIV mà có trong nước bọt, nước mắt và mồ hôi thì thế giới này diệt vong rùi

Tuanmecsedec
07-11-2013, 19:56

HIV có trong mồ hôi thì làm sao có World Cup hay Seagame để mà coi nhễ.Không có cầu thủ nào dám đá,vì họ đổ mồ hôi như mưa..Sao đặt câu hỏi mà không động não nhễ.

khongbietgi
08-11-2013, 09:50
HIV có trong mồ hôi thì làm sao có World Cup hay Seagame để mà coi nhễ.Không có cầu thủ nào dám đá,vì họ đổ mồ hôi như mưa..Sao đặt câu hỏi mà không động não nhễ.

Em cám ơn anh chị đã giải thích cho em hiểu.Có được 1 người hiểu thì sẽ bớt được 1 người kì thị phải không anh chị.
Nhưng mà anh Tuấn theo em thì mọi vận động viện thi đấu World Cup hay Seagame đều phải thông qua kiểm tra y tế sức khoẻ tốt mới được thi mà anh

songchungvoi_HIV
08-11-2013, 10:00
Em cám ơn anh chị đã giải thích cho em hiểu.Có được 1 người hiểu thì sẽ bớt được 1 người kì thị phải không anh chị.
Nhưng mà anh Tuấn theo em thì mọi vận động viện thi đấu World Cup hay Seagame đều phải thông qua kiểm tra y tế sức khoẻ tốt mới được thi mà anh
Trùi đất ơiiiiiiiiii. HIV không có trong tuyến mồ hôi, nước mắt cả nước bọt, Nếu nó mà có trong những tuyến này thì nhân loại rơi về đâu thưa bác, một câu hỏi đơn giản như vạy mà bác không hiểu là sao????????????? HIV nó mà lây kiểu như thế thì chết bà hết bác ơi. Bác tĩnh hồn dùm cháu đi được không.
:monkeys50::monkeys50::onion-head12::onion-head12::6::6::die_die::die_die::4daysb4final::4day sb4final::zk20145::zk20145::zk2044::zk2044:

Tuanmecsedec
08-11-2013, 11:19

Não đang đứng chổ,chưa động gì mấy.

khongbietgi
08-11-2013, 18:14
Ý em là vận động viên trước khi tham gia các cuộc thi thể thao Ỏ đại hội thế giới đều phải kiểm tra sức khỏe kĩ càng như vậy làm gì có ai bị H mà tham gia ở đây.Em hiểu như vậy đúng không anh :(

Tuanmecsedec
08-11-2013, 18:43
Ý em là vận động viên trước khi tham gia các cuộc thi thể thao Ỏ đại hội thế giới đều phải kiểm tra sức khỏe kĩ càng như vậy làm gì có ai bị H mà tham gia ở đây.Em hiểu như vậy đúng không anh :(

Vậy một ngày tính riêng đất nước Việt Nam thôi,có bao nhiêu trận đá bóng phong trào từ nông thôn đến thị thành.Não bạn vẫn như cũ,chưa động tí nào.

khongbietgi
09-11-2013, 17:38
Tại anh nói vận động viên thi thể thao quốc tế nên em mới thắc mắc thôi.Vậy là không vấn đề gì rồi.Cảm ơn anh nhiều nhé !

songchungvoi_HIV
09-11-2013, 17:47
Tại anh nói vận động viên thi thể thao quốc tế nên em mới thắc mắc thôi.Vậy là không vấn đề gì rồi.Cảm ơn anh nhiều nhé !
CHỦ ĐỀ: Kien-thuc-hiv-aids (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Kien-thuc-hiv-aids?p=39121#post39121)

khongbietgi
02-12-2013, 11:08

Nhưng anh Hiếu ơi ! Em có đọc 1 số web vdu như vnexpress,..như web của trung tâm phòng chống Đồng tháp,. nó nói là trong mồ hôi cũng có Virus nhưng mà với số lượng rất thấp chứ ko phải ko có anh ạ.Em ko biết có phải vậy không anh.Cái này là nguyên 1 áo mồ hôi mà trong khi đó đá banh hay có va cham trầy xước như vậy cũng ko sao hả anh

songchungvoi_HIV
02-12-2013, 11:13
Nhưng anh Hiếu ơi ! Em có đọc 1 số web vdu như vnexpress,..như web của trung tâm phòng chống Đồng tháp,. nó nói là trong mồ hôi cũng có Virus nhưng mà với số lượng rất thấp chứ ko phải ko có anh ạ.Em ko biết có phải vậy không anh.Cái này là nguyên 1 áo mồ hôi mà trong khi đó đá banh hay có va cham trầy xước như vậy cũng ko sao hả anh
Những hành vi không làm lây nhiễm HIV (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv)

- Hôn và ôm: những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.
- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.
- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV: Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.
- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV: Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung bàn chải dánh răng với người khác.- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.
- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.
Nguồn: quangninhpac:nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv (http://quangninhpac.vn/index.php/kien-thuc-hiv-aids/948-kien-thuc-hiv-aids/491-nhung-hanh-vi-khong-lam-lay-nhiem-hiv). Đây là thông tin cuối cùng songchung gởi cho bạn và songchung đã khẳng định bạn k có nguy cơ, Topic này đã được giải đáp xong, songchung khóa topic này lại để tránh đi lạc chủ đề và làm ảnh hưởng tới các TV khác