PDA

View Full Version : Bông gòn đã sử dụng

greenheart
28-09-2015, 14:36
1 lần em dẫn người thân đi khám bệnh. Trong lúc ngồi đơi ở khoa xét nghiệm, có 1 thằng nhỏ lại ngay phía thùng rác phá và lấy bông gòn đã sử dụng vứt tứ tung (bông gòn này là của người ta lấy máu xét nghiệm xong dùng để cầm máu và vứt vào thùng rác). Em không biết là trong thùng rác ấy còn có cả kim tiêm đã sử dụng hay không. Và bônh gon dính máu ấy trúng vào người mình thì có nguy cơ gì không ạ?

xuanxanh
28-09-2015, 14:38
1 lần em dẫn người thân đi khám bệnh. Trong lúc ngồi đơi ở khoa xét nghiệm, có 1 thằng nhỏ lại ngay phía thùng rác phá và lấy bông gòn đã sử dụng vứt tứ tung (bông gòn này là của người ta lấy máu xét nghiệm xong dùng để cầm máu và vứt vào thùng rác). Em không biết là trong thùng rác ấy còn có cả kim tiêm đã sử dụng hay không. Và bônh gon dính máu ấy trúng vào người mình thì có nguy cơ gì không ạ?

Hoàn toàn ko có nguy cơ đâu bạn nhé.

Tuanmecsedec
28-09-2015, 14:38

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.