PDA

View Full Version : tác dụng thuốc phơi nhiễm

thoi tre trau
02-10-2015, 19:15
xin chào anh chị
em đang trong thời gian dùng thuốc pep nhưng sao em lại có những triệu chứng sao đây
+ chóng mặc
+bồ ngủ
+ buồn nôn và nôn
+ tay chân bủn rủn
+ đầy hơi khó tiêu
xin anh chị tư vấn giúp em về những triệu chúng này em xin cảm ơn
em đang dùng thuốc
batigan 300mg
efavirenzstada 600mg
lamivudin stada 150mg
liều dùng 9h tối uống 1 lần

Nguyen Ha
02-10-2015, 19:21
xin chào anh chị
em đang trong thời gian dùng thuốc pep nhưng sao em lại có những triệu chứng sao đây
+ chóng mặc
+bồ ngủ
+ buồn nôn và nôn
+ tay chân bủn rủn
+ đầy hơi khó tiêu
em đang dùng thuốc
batigan 300mg
efavirenzstada 600mg
lamivudin stada 150mg

Efavirenz có thành phần tương tác với dầu mỡ, chất béo, sữa nên bữa tối bạn hạn chế ăn thức ăn có chứa dầu mỡ, chất béo, sữa. Thuốc này gây ảo giác nữa nên uống xong là đi ngủ. Có 28 ngày uống thôi cố gắng lên bạn.

Tuanmecsedec
02-10-2015, 20:06
xin chào anh chị
+ chóng mặc
+bồ ngủ
+ buồn nôn và nôn
+ tay chân bủn rủn
+ đầy hơi khó tiêu
em đang dùng thuốc
batigan 300mg
efavirenzstada 600mg
lamivudin stada 150mg

Đây là tác dụng phụ của thuốc,phác đồ điều trị phơi nhiễm của bạn đang uống quá mạnh.Nếu cơ thể yếu sẽ chịu không nổi tác dụng phụ của nó.Nhất là thành phần Efavirenzstada 600mg gây ảo giác mạnh.

Charles
03-10-2015, 06:53
xin chào anh chị
+ chóng mặc
+bồ ngủ
+ buồn nôn và nôn
+ tay chân bủn rủn
+ đầy hơi khó tiêu
em đang dùng thuốc
batigan 300mg
efavirenzstada 600mg
lamivudin stada 150mg

Đây là tác dụng phụ của thuốc, khi phải uống thuốc phơi nhiễm HIV thì khó ai tránh khỏi. Bạn chỉ uống có 28 ngày thôi nên hãy cố gắng vượt qua.

thoi tre trau
08-10-2015, 22:30
mấy anh ơi hôm nay em đi làm em có đem thuốc theo uống mà em lỡ làm mất 1 viên lamivudin stada 150mg vậy có bị sao không mấy anh

Tuanmecsedec
08-10-2015, 22:35
mấy anh ơi hôm nay em đi làm em có đem thuốc theo uống mà em lỡ làm mất 1 viên lamivudin stada 150mg vậy có bị sao không mấy anh

Bạn ra tiêm thuốc tây mua có.

thoi tre trau
08-10-2015, 22:48
em uống rồi nhưng e lỡ làm mất 1 viên e uống có 3 viên hà cho em hỏi như vậy có bị gì không ạ

Charles
09-10-2015, 06:33
em uống rồi nhưng e lỡ làm mất 1 viên e uống có 3 viên hà cho em hỏi như vậy có bị gì không ạ

Nếu chỉ một lần thì không sao.

Tuanmecsedec
09-10-2015, 07:22

Không sao bạn.

thoi tre trau
30-10-2015, 12:54
Anh tuấn và anh trườn xuân ơi em đã uồng hết thuốc rồi nhưng em có điều này muốn hỏi 2 anh xin 2 anh tư vấn dùm em .
Lần trước em có lỡ làm mất 1 viên lamivudin stada 150mg ( và em uống thiếu viên này )
Hôm qua là ngày cuối cùng em dùng thuốc phơi nhiễm nhưng do gấp qúa em lại lấy thiếu 1 viên lamivudin stada 150mg nhưng khi tan ca ra về e có tìm và uống lại viên bị thiếu đó ( nhưng cách thời gian dùng thuốc là 1 tiếng rưỡi)
Mấy ngày nay e thường xuyên di vệ sinh ra phân lỏng như nước vậy
Cho em hỏi trường hợp củ en dùng thuốc thiếu và không đúng giờ như vậy có bị ảnh hưởng gì không ạ
Và em có nguy cơ nhiễm hiv không ạ
Xin cảm ơn 2 anh

songchungvoi_HIV
30-10-2015, 13:00
Anh tuấn và anh trườn xuân ơi em đã uồng hết thuốc rồi nhưng em có điều này muốn hỏi 2 anh xin 2 anh tư vấn dùm em .
Lần trước em có lỡ làm mất 1 viên lamivudin stada 150mg ( và em uống thiếu viên này )
Hôm qua là ngày cuối cùng em dùng thuốc phơi nhiễm nhưng do gấp qúa em lại lấy thiếu 1 viên lamivudin stada 150mg nhưng khi tan ca ra về e có tìm và uống lại viên bị thiếu đó ( nhưng cách thời gian dùng thuốc là 1 tiếng rưỡi)
Cho em hỏi trường hợp củ en dùng thuốc thiếu và không đúng giờ như vậy có bị ảnh hưởng gì không ạ
Xin cảm ơn 2 anh

Việc bỏ 1 viên ko sau hết, cả việc uống trễ 1g30 cũng ko ảnh hưởng, đi phân lỏng là do tác dụng phụ của PEP gây ra. Đã uống PEP rùi còn nguy cơ nhiễm gì nữa, nếu PEP ko tác dụng cho phơi nhiễm vậy WHO khuyến cáo uống làm zề???

thoi tre trau
30-10-2015, 13:12
cảm ơn anh tại vì e sợ uóng như vậy sẻ ảnh hưởng đến điều trị nên em mới hỏi
nhưng anh sống chung với hiv ơi đi phân lỏng như vậy khi nào mới hết vậy anh
lần nào đi vệ sinh em cũng ra phân lỏng cở 3 ngày nay rồi anh

songchungvoi_HIV
30-10-2015, 13:13
cảm ơn anh tại vì e sợ uóng như vậy sẻ ảnh hưởng đến điều trị nên em mới hỏi
nhưng anh sống chung với hiv ơi đi phân lỏng như vậy khi nào mới hết vậy anh
lần nào đi vệ sinh em cũng ra phân lỏng cở 3 ngày nay rồi anh

Sau 2 tuần dùng thuốc đến ít nhất 2 tháng

Tuanmecsedec
30-10-2015, 15:14
Xin cảm ơn 2 anh

Chỉ thiếu 1 lần 1 thành phần này thì không sao bạn.