PDA

View Full Version : nước rửa xe ở tiệm văng vào mắt và sử dung chung chai dầu

lolangnc
14-10-2015, 11:56
Anh chị cho em hỏi có nguy cơ với Hiv không ạ:
1. Em đi ngang 1 tiệm sửa xe,người ta dùng vòi xịt vào 1 chiếc xe máy để rửa,vậy nếu xe đó có dính máu tai nạn rồi bị xịt nước văng vào mắt em thì có nguy cơ không ạ?
2. Em có thói quen xoa dầu gió xanh vào mũi,bữa đó có người mượn dầu của em,nhét nguyên cổ chai vào lỗ mũi họ để hít,xong trả em,và em cũng đưa cổ chai dầu vào mũi mình hít.vậy em có nguy cơ không nếu người đó bị chảy máu mũi dính vào cổ chai dầu,rồi tích tắc 30 giây-1phút sau em lại sử dụng liền,vì niêm mạc mũi mỏng nên khả năng lại cao hơn nên em sợ.
Anh chị tư vấn giúp em.em cảm ơn ạ

Nguyen Ha
14-10-2015, 12:53
1. Em đi ngang 1 tiệm sửa xe,người ta dùng vòi xịt vào 1 chiếc xe máy để rửa,vậy nếu xe đó có dính máu tai nạn rồi bị xịt nước văng vào mắt em thì có nguy cơ không ạ?
2. Em có thói quen xoa dầu gió xanh vào mũi,bữa đó có người mượn dầu của em,nhét nguyên cổ chai vào lỗ mũi họ để hít,xong trả em,và em cũng đưa cổ chai dầu vào mũi mình hít.vậy em có nguy cơ không nếu người đó bị chảy máu mũi dính vào cổ chai dầu,rồi tích tắc 30 giây-1phút sau em lại sử dụng liền,vì niêm mạc mũi mỏng nên khả năng lại cao hơn nên em sợ.

HIV không lây nhiễm như vậy. Hoàn toàn không có nguy cơ.

lolangnc
14-10-2015, 13:05
Dạ thế chị cho em hỏi thêm.người bị H nặn mụn đầu đen(nặn nhiều mụn 7-8 cái),có rỉ tí máu mà người thân vô tình dính vết máu đó ngay khi mình vừa nặn xong thì có sao không,nếu lỡ chỗ da nơi mình tiếp xúc có vết thương hở(dạng xướt,tróc da vừa mới bị) ạ.em cảm ơn chị

Nguyen Ha
14-10-2015, 13:07
Dạ thế chị cho em hỏi thêm.người bị H nặn mụn đầu đen(nặn nhiều mụn 7-8 cái),có rỉ tí máu mà người thân vô tình dính vết máu đó ngay khi mình vừa nặn xong thì có sao không,nếu lỡ chỗ da nơi mình tiếp xúc có vết thương hở(dạng xướt,tróc da vừa mới bị) ạ.em cảm ơn chị

Không có nguy cơ bạn ạ.

lolangnc
14-10-2015, 13:07
HIV không lây nhiễm như vậy. Hoàn toàn không có nguy cơ.

Mà máu dính vào cổ chai dầu,tích tắc mình đưa cái chai cổ chai dầu đó vào bên trong niêm mạc mũi(nơi da rất mỏng,có thể xem là vết thương hở) cũng không có nguy cơ bị H đúng không ạ?

lolangnc
14-10-2015, 13:09
Không có nguy cơ bạn ạ.

Dạ ngay cả mình bị vết thương hở(nghĩa là qua vết này có khả năng bị),người có H nặn 7,8 cái mụn đầu đen(không phải mụn bọc) làm rỉ một ít máu ở 7,8 cái đầu mụn đó,rồi tích tắc dính vào vết thương của mình cũng không lây ạ.thời gian tính bằng giây thui chị ơi.hic

Nguyen Ha
14-10-2015, 13:17
Dạ ngay cả mình bị vết thương hở(nghĩa là qua vết này có khả năng bị),người có H nặn 7,8 cái mụn đầu đen(không phải mụn bọc) làm rỉ một ít máu ở 7,8 cái đầu mụn đó,rồi tích tắc dính vào vết thương của mình cũng không lây ạ.thời gian tính bằng giây thui chị ơi.hic

Mà máu dính vào cổ chai dầu,tích tắc mình đưa cái chai cổ chai dầu đó vào bên trong niêm mạc mũi(nơi da rất mỏng,có thể xem là vết thương hở) cũng không có nguy cơ bị H đúng không ạ?
100% không có nguy cơ

Tuanmecsedec
14-10-2015, 14:42

Bạn yên tâm những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.

lolangnc
15-10-2015, 13:13
Bạn yên tâm những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.Dạ anh khẳng định giúp em 1 tí nữa về cái mụn ấy ạ, khi nặn mụn(kích thước mụn cỡ nửa hạt lúa) mà cố tình nặn (do nhân chưa già) dẫn đến ra tí máu cũng cỡ nửa hạt lúa,mà nặn 5,7 cái đều ra máu như vậy khi người thân có vết thương hở tiếp xúc dính máu này vào vẫn không có nguy cơ chứ ạ

Tuanmecsedec
15-10-2015, 13:59
Dạ anh khẳng định giúp em 1 tí nữa về cái mụn ấy ạ, khi nặn mụn(kích thước mụn cỡ nửa hạt lúa) mà cố tình nặn (do nhân chưa già) dẫn đến ra tí máu cũng cỡ nửa hạt lúa,mà nặn 5,7 cái đều ra máu như vậy khi người thân có vết thương hở tiếp xúc dính máu này vào vẫn không có nguy cơ chứ ạ

Hoàn toàn không có nguy cơ.