PDA

View Full Version : bị ngã xe sợ bị lây hiv

Zodiac
29-10-2015, 18:43
Chào các anh chị,chiều nay trên đng đi về do tránh 1 cháu bé qua đường nên em bị xoè xe,chảy máu chân tay,em lo lắng k biết dưới đường có máu không nữa,do lúc ấy hoảg quá nêm em k để ý.Lúc ấy thì mọi người ra khá đông ạ,em lo không biết nếu có ai chạm vào vết thương hở của em,rồi tay em chống xuống đường cũng chạm vào vết thương nữa thì em có nguy cơ không ạ?hiện h em đang hoang mang quá,mong ac tư vấn giúp em với ạ

songchungvoi_HIV
29-10-2015, 18:49
Chào các anh chị,chiều nay trên đng đi về do tránh 1 cháu bé qua đường nên em bị xoè xe,chảy máu chân tay,em lo lắng k biết dưới đường có máu không nữa,do lúc ấy hoảg quá nêm em k để ý.Lúc ấy thì mọi người ra khá đông ạ,em lo không biết nếu có ai chạm vào vết thương hở của em,rồi tay em chống xuống đường cũng chạm vào vết thương nữa thì em có nguy cơ không ạ?hiện h em đang hoang mang quá,mong ac tư vấn giúp em với ạ
HIV muốn sống phải ký sinh trên tế bào sống là máu và dịch tiết, tế bào muốn tồn tại phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, đất cát, mặt đường ko phải môi trường sống cho HIV ký sinh

Tịnh Tâm
29-10-2015, 18:52
Té xe chảy máu sao bạn k lo nhiễm trùng vết thương mà lo nhiễm HIV vậy? Hiv k lây như vậy. Hãy đọc kiến thức hiv để tránh lo lắng sai thế này.

Zodiac
29-10-2015, 19:34
Dạ vâng về nhà em cũng sát trùng đầy đủ r ạ,do ngã xe chảy máu làm em hoảng quá ạ.Phiền ac cho em hỏi thêm,lúc ngta dựng xe cho em có vô ý làm chân trống nghiến vào chân em,làm em bị trầy 1 vết rất to,ngoài nhiễm trùng thì em có nguy cơ k ạ?em lo nhỡ ở chân chống bị dính máu ạ

songchungvoi_HIV
29-10-2015, 19:38
Dạ vâng về nhà em cũng sát trùng đầy đủ r ạ,do ngã xe chảy máu làm em hoảng quá ạ.Phiền ac cho em hỏi thêm,lúc ngta dựng xe cho em có vô ý làm chân trống nghiến vào chân em,làm em bị trầy 1 vết rất to,ngoài nhiễm trùng thì em có nguy cơ k ạ?em lo nhỡ ở chân chống bị dính máu ạ

Có chứ: Nguy cơ bị phong đòn gánh

Tuanmecsedec
29-10-2015, 21:09

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Những gì bạn kể 100% không có nguy cơ.Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)