PDA

View Full Version : Anh Tuấn ơi giúp em với về thuốc phơi nhiễm HIV

emmuontuvan
05-11-2015, 05:21
Em điều trị dự phòng đã đc 26 ngày dùng 2 loại thuốc lamzidivir và efavirenz ! thời gian uống thuốc em lỡ quên uống viên efavirenz 1 lần và hôm nay lại quên thêm 1 lần nữa , em có uống efavirenz lại vào lúc 5 giờ sáng gần sát giờ uống lamzidivir là lúc 6 giờ sáng , em uống vậy có sao không anh Tuấn ơi

Tuanmecsedec
05-11-2015, 05:45
Em điều trị dự phòng đã đc 26 ngày dùng 2 loại thuốc lamzidivir và efavirenz ! thời gian uống thuốc em lỡ quên uống viên efavirenz 1 lần và hôm nay lại quên thêm 1 lần nữa , em có uống efavirenz lại vào lúc 5 giờ sáng gần sát giờ uống lamzidivir là lúc 6 giờ sáng , em uống vậy có sao không anh Tuấn ơi

Bạn chỉ cần uống Lamzidivir viên 2 trong 1 gồm Lamivudine 150mg + Zidovudine 300mg là đủ là đúng phác đồ điều trị rồi.Không cần thiết uống viên efavirenz,vì vậy bạn không uống viên efavirenz cũng không sao,huống chi quên uống 1 lần.

Bạn chỉ cần uống Lamzidivir đúng giờ bạn đã chọn lúc đầu là được rồi.

emmuontuvan
05-11-2015, 06:58
Bạn chỉ cần uống Lamzidivir viên 2 trong 1 gồm Lamivudine 150mg + Zidovudine 300mg là đủ là đúng phác đồ điều trị rồi.Không cần thiết uống viên efavirenz,vì vậy bạn không uống viên efavirenz cũng không sao,huống chi quên uống 1 lần.

Bạn chỉ cần uống Lamzidivir đúng giờ bạn đã chọn lúc đầu là được rồi.
Anh ơi vậy là efavirenz em uống trong 26 ngày qua có thể dừng tại đây được hả anh , nhưng mà efavirenz em lại uống lúc 5h sáng ngay sát lamzidivir là uống 6 h sáng liệu nó có ảnh hưởng lamzidivir không anh

Tuanmecsedec
05-11-2015, 09:24
Anh ơi vậy là efavirenz em uống trong 26 ngày qua có thể dừng tại đây được hả anh , nhưng mà efavirenz em lại uống lúc 5h sáng ngay sát lamzidivir là uống 6 h sáng liệu nó có ảnh hưởng lamzidivir không anh

Bạn có thể dừng efavirenz không cần thiết,chỉ cần uống Lamzidivir là đủ và đúng phác đồ.Viên efavirenz rất độc hại,gây ảo giác mạnh.

Bạn có thể xem chủ đề này sẽ hiểu rõ hơn ;

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV tác hại cực mạnh (http://www.diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-tac-hai-cuc-manh)

Chủ đề: Phác đồ thuốc phơi nhiễm HIV rất hại có sức khỏe (cần lưu ý ). (http://www.diendanhiv.vn/threads/35647-Phac-do-thuoc-phoi-nhiem-HIV-rat-hai-co-suc-khoe-can-luu-y)

Chống chỉ định:

Efavirenz chống chỉ định khi có dấu hiệu lâm sàng quá mẫn nghiêm trọng với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Efavirenz không nên dùng đồng thời với astemizol, cisaprid, midazolam, triazolam hoặc các dẫn chất nấm cựa lõa mạch do cạnh tranh CYP3A4 với efavirenz có thể dẫn đến ức chế chuyển hóa của các thuốc này và gây ra khả năng các phản ứng phụ nguy hiểm và/hoặc đe dọa tính mạng (ví dụ loạn nhịp tim, an thần kéo dài hoặc suy hô hấp).

Tác dụng phụ:

Tác dụng phụ thường gặp khi dùng efavirenz là phát ban da và rối loạn hệ thần kinh trung ương. Phát ban nhẹ có thể mất khi tiếp tục điều trị, nhưng những dạng nặng hơn có thể xảy ra và hồng ban đa dạng cũng như hội chứng Stevens-Johnson cũng có thể xảy ra.
Các triệu chứng hệ thần kinh trung ương bao gồm chóng mặt, đau đầu, mất ngủ hoặc ngủ lơ mơ, giảm tập trung, ác mộng, và co giật. Các triệu chứng tương tự rối loạn tâm thần và trầm cảm cấp tính nặng cũng được báo cáo.

Các phản ứng phụ khác bao gồm buồn nôn và nôn, tiêu chảy, mệt mỏi và viêm tụy. Có thể xảy ra tăng trị số men gan, đặc biệt ở những bệnh nhân viêm gan siêu vi.
Tăng nồng độ cholesterol và triglycerid huyết thanh cũng được báo cáo.

Thận trọng:

Efavirenz chống chỉ định đối với bệnh nhân suy gan nặng, và nên dùng thận trọng đi kèm sự theo dõi giá trị các men gan ở những bệnh nhân bệnh gan nhẹ đến trung bình.
Nên dùng thận trọng ở những bệnh nhân có tiền sử co giật hoặc rối loạn tâm thần.
Nên ngưng efavirenz nếu bị phát ban da nặng, đi kèm với sự tróc vảy, dính lớp màng nhầy,...
Cần thiết phải theo dõi nồng độ cholesterol trong huyết tương trong suốt quá trình điều trị với efavirenz.

Phụ nữ có thai và cho con bú:

Phụ nữ có thai:

Efavirenz có thể gây hại cho bào thai nếu dùng trong suốt 3 tháng đầu của thai kỳ. Phụ nữ có khả năng mang thai không nên dùng efavirenz cho đến khi khả năng có thai được loại trừ.

Phụ nữ cho con bú:

Chưa biết efavirenz có phân bố vào sữa mẹ hay không. Vì thế, do nguy cơ lây nhiễm HIV và nguy cơ gặp phải những phản ứng phụ trầm trọng từ efavirenz ở trẻ khi thuốc phân bố vào trong sữa mẹ, phụ nữ không nên cho con bú khi đang dùng efavirenz.

Tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc:

Efavirenz chưa được đánh giá về tác dụng trên khả năng lái xe và vận hành máy móc. Thuốc có thể gây chóng mặt, giảm tập trung, và/hoặc buồn ngủ. Bệnh nhân nên tránh những công việc nguy hiểm như lái xe và vận hành máy móc.

Quá liều:

Triệu chứng:

Thông tin chỉ có giới hạn đối với ngộ độc cấp efavirenz. Tăng tác dụng phụ trên hệ thần kinh trung ương bao gồm co cơ không chủ ý, được thấy ở một vài bệnh nhân dùng liều efavirenz 600 mg hai lần mỗi ngày thay vì dùng liều khuyến cáo thông thường cho người lớn là 600 mg một lần mỗi ngày.

Điều trị:

Nếu ngộ độc cấp efavirenz xảy ra, điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ nên được tiến hành ngay và bệnh nhân phải được theo dõi chặt chẽ. Có thể uống than hoạt tính để ngăn cản sự hấp thu của thuốc. Không có thuốc giải độc cho efavirenz. Thẩm phân máu hoặc thẩm phân màng bụng không loại trừ lượng đáng kể efavirenz ra khỏi cơ thể và không nên dựa vào các biện pháp này để loại thuốc khỏi cơ thể.

Click vào đây xem rõ hơn : http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg
(http://www.stada.com.vn/thongtinsanpham/134/efavirenz-stada--600-mg)

emmuontuvan
05-11-2015, 11:32
em cám ơn anh đã tư vấn cho em ạ , sáng nay uống lúc 5 h uống efavirenz sau đó 6 h lại uống thêm lamzidivir nữa cảm giác bị quay cuồng ảo giác còn mạnh hơn cả uống rượu , em ngã xuống nằm ngủ ko gượng dậy đc

Nguyen Ha
05-11-2015, 11:55
em cám ơn anh đã tư vấn cho em ạ , sáng nay uống lúc 5 h uống efavirenz sau đó 6 h lại uống thêm lamzidivir nữa cảm giác bị quay cuồng ảo giác còn mạnh hơn cả uống rượu , em ngã xuống nằm ngủ ko gượng dậy đc

Viên efavirez khuyến cáo là uống vào buổi tối trước khi đi ngủ vì loại thuốc này gây ảo giác, quay cuồng chóng mặt. Và nên kiêng chất béo, dầu mỡ, sữa.

songchungvoi_HIV
05-11-2015, 12:19
Bạn chỉ cần uống lamzidivir là đủ, cho dù bạn ko uống Efavirenz cũng không có vấn đề gì

emmuontuvan
05-11-2015, 12:24
vâng em khi nghe anh chị giải thích đã hiểu , chỉ là sáng nay em rối quá nên đã uống cả 2 viên chỉ cách nhau 1 tiếng ( lamzidivir và efavirenz ) ! Còn khi em uống lamzidivir có phải kiêng chất béo tối đa không anh chị , chả lụa chả cá ! Nước ngọt thỉnh thoảng em uống cách xa giờ uống thuốc 3 tiếng

songchungvoi_HIV
05-11-2015, 12:26
vâng em khi nghe anh chị giải thích đã hiểu , chỉ là sáng nay em rối quá nên đã uống cả 2 viên ! Còn khi em uống lamzidivir có phải kiêng chất béo tối đa không anh chị , chả lụa chả cá ! Nước ngọt thỉnh thoảng em uống cách xa giờ uống thuốc 3 tiếng

Lamzidivir ko kiên kỵ thức ăn

emmuontuvan
05-11-2015, 12:30
Lamzidivir ko kiên kỵ thức ăn thanks anh nhiều , hix mấy tuần nay em ko biết kiêng quá trời đã rớt hẳn 7 kí lô

emmuontuvan
05-11-2015, 16:00
Cho em xin thêm 1 câu hỏi nữa ạ , mới vừa chiều nay em nghe nói những trái dừa ngâm chất tẩy để trắng mang đi bán ! Thời gian uống thuốc lamzidivir sau nửa tiếng em có uống trái dừa màu trắng ấy , em nghĩ là chắc cũng dừa bị tẩy vỏ ! 1 số thông tin bảo nó ngấm vào ruột dừa luôn ! Liệu uống chất tẩy ấy vào có ảnh hưởng đến lamzidivir không ạ ! Em đang rất lo lắng vì thông tin đó hôm nay em mới xem đc

songchungvoi_HIV
05-11-2015, 16:09
Cho em xin thêm 1 câu hỏi nữa ạ , mới vừa chiều nay em nghe nói những trái dừa ngâm chất tẩy để trắng mang đi bán ! Thời gian uống thuốc lamzidivir sau nửa tiếng em có uống trái dừa màu trắng ấy , em nghĩ là chắc cũng dừa bị tẩy vỏ ! 1 số thông tin bảo nó ngấm vào ruột dừa luôn ! Liệu uống chất tẩy ấy vào có ảnh hưởng đến lamzidivir không ạ ! Em đang rất lo lắng vì thông tin đó hôm nay em mới xem đc
Khi nào bạn uống thuốc tẩy thì bạn lo

emmuontuvan
05-11-2015, 16:17
@@ vâng ạ , những trái dừa bị ngâm chất tẩy thật khủng khiếp ! Nhưng em sẽ tin vào anh vì em đã uống 26 ngày thuốc rùi ! hồi hộp chờ đợi thôi

songchungvoi_HIV
05-11-2015, 16:23
@@ vâng ạ , những trái dừa bị ngâm chất tẩy thật khủng khiếp ! Nhưng em sẽ tin vào anh vì em đã uống 26 ngày thuốc rùi ! hồi hộp chờ đợi thôi
Bạn đọc được chữ Việt ko vậy

emmuontuvan
05-11-2015, 16:31
Sr anh , do tâm lí em không ổn định nên hơi rối ạ ! thanks anh nhiều

songchungvoi_HIV
05-11-2015, 16:35
Sr anh , do tâm lí em không ổn định nên hơi rối ạ ! thanks anh nhiều

Về PEP thì yên tâm, một khi dùng PEP trong 72 giờ vàng, 100000000000000000000000% AT sau 12 tuần

emmuontuvan
05-11-2015, 16:37
Cám ơn anh đã nhiệt tình tư vấn cho em , em thấy tâm lí khá hơn rồi

Tuanmecsedec
05-11-2015, 19:25

Mắc mớ gì ảnh hưởng đến thuốc bạn.

emmuontuvan
06-11-2015, 14:43
Mắc mớ gì ảnh hưởng đến thuốc bạn. dạ tại trong 1 số bài viết em thấy có đoạn ghi là thuốc khác nên cách giờ uống của pep , nên em có 1 chút lo lắng

songchungvoi_HIV
06-11-2015, 14:49
dạ tại trong 1 số bài viết em thấy có đoạn ghi là thuốc khác nên cách giờ uống của pep , nên em có 1 chút lo lắng

Lo lắng thái hóa, chả ăn nhập vào đâu, nếu bạn ói dừa khi gọc võ xong ngâm thuốc tẩy cho tắng, bạn thử làm xem nó có trắng hay nó thúi cả trái dừa???

Tuanmecsedec
06-11-2015, 14:49
dạ tại trong 1 số bài viết em thấy có đoạn ghi là thuốc khác nên cách giờ uống của pep , nên em có 1 chút lo lắng

Bồ Tèo ơi là Bồ Tèo,thuốc với nước dừa nó khác xa bồ.

emmuontuvan
06-11-2015, 15:17
Vâng chắc tại em lo lắng thái hóa quá ! https://www.facebook.com/bepgiadinh/videos/964647240248415/?pnref=story

Tuanmecsedec
06-11-2015, 15:22
Vâng chắc tại em lo lắng thái hóa quá ! https://www.facebook.com/bepgiadinh/videos/964647240248415/?pnref=story

Thì có mắc mớ gì đến uống thuốc của bạn.

emmuontuvan
06-11-2015, 15:25
iVâng em cám ơn anh , em đang nghe bài viết radio của tuôi trẻ viết về anh nghe mà ấm lòng , hôm nay là ngày uống thuốc thứ 27 rùi , em thấy hồi hộp lắm

Tuanmecsedec
06-11-2015, 15:39
iVâng em cám ơn anh , em đang nghe bài viết radio của tuôi trẻ viết về anh nghe mà ấm lòng , hôm nay là ngày uống thuốc thứ 27 rùi , em thấy hồi hộp lắm

Mời các bạn đón xem truyền hình trên kênh VTC16 chương trình Đất Phương Nam,phát sóng ngày thứ 7 (7/11) lúc 13h40 và phát lại chủ nhật (8/11) lúc 20h30 chiếu Tuanmecsedec nói về công việc tư vấn trên mạng cộng đồng và định hướng tới của diễn đàn giúp đỡ người có HIV khi mà nguồn tài trợ thuốc ARV chấm dứt và nói về Diendanhiv.vn.

emmuontuvan
06-11-2015, 15:48
chắc em uống thuốc xong thứ 2 em đi xn quá , còn vtc 16 thì em dò ko đc trên tivi chắc phải xem online rùi

songchungvoi_HIV
06-11-2015, 15:49
chắc em uống thuốc xong thứ 2 em đi xn quá , còn vtc 16 thì em dò ko đc trên tivi chắc phải xem online rùi

Vừa uống xong XN cái gì trời?? Muốn XN phải đủ 8 tuần sau khi ngưng PEP tức 12 tuần sau nguy cơ

emmuontuvan
06-11-2015, 15:51
:zk20145: vâng em sẽ đợi thêm 8 tuần

emmuontuvan
08-11-2015, 10:22
Sau 28 ngày uống thuốc ( Trễ thuốc cử sáng 2 lần 1 tiếng và trễ 1 lần 40 phút ! ) ngày thứ 29 hôm nay em đã ngưng thuốc , cảm giác bay bổng nhẹ nhàng , ăn đc món ăn mình thích là bánh ướt chả lụa cảm giác tuyệt vời quá anh chị ơi !

Tuanmecsedec
08-11-2015, 10:26
Sau 28 ngày uống thuốc ( Trễ thuốc cử sáng 2 lần 1 tiếng và trễ 1 lần 40 phút ! ) ngày thứ 29 hôm nay em đã ngưng thuốc , cảm giác bay bổng nhẹ nhàng , ăn đc món ăn mình thích là bánh ướt chả lụa cảm giác tuyệt vời quá anh chị ơi !

Vậy chờ ngày xét nghiệm thôi bạn,bạn yên tâm thành công rất cao.

emmuontuvan
08-11-2015, 10:37
hôm nay xem anh Tuấn lên hình :yociexp21: vtc 16

Charles
08-11-2015, 10:42
hôm nay xem anh Tuấn lên hình :yociexp21: vtc 16

Bạn thấy anh Tuấn đẹp zai như Bao Công hem :monkeys10:

emmuontuvan
08-11-2015, 11:16
trông giống Anh Bụt phết , tóc đen đồ