PDA

View Full Version : Nhờ anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp tác dụng phụ của PEP

hivongsong00
17-10-2013, 09:57
Xin chào mọi người, em quan hệ với GMD và bị rách bao cao su, may mắn sao gặp được chị Qwerty bên diễn đàn hiv , chị cho em thuốc PEP uống, em rất cảm ơn chị Qwerty.
Nhân đây, xin anh Tuấn cho em hỏi, tác dụng phụ của PEP sẽ ảnh hưởng suốt đời (tác dụng phụ gây suy gan) hay ngừng thuốc sẽ hết. Em uống được 2 ngày thì thấy bị ngứa, nhưng không nhiều, và đặc biệt rất buồn ngủ. Em uống thêm thuốc chức năng gan bảo nguyên được không anh?
Xin anh Tuấn tư vấn giúp em các tác dụng phụ của PEP.
Thuốc em uống là dạng 1 viên màu trắng 3 trong 1:
Lamivudine USP 150mg
Zidovudine USP 300mg
Nevirapine USP 200mg
Em xin cảm ơn anh Tuấn và mọi người nhiều lắm.

Tuanmecsedec
17-10-2013, 10:03
Xin chào mọi người, em quan hệ với GMD và bị rách bao cao su, may mắn sao gặp được chị Qwerty bên diễn đàn hiv , chị cho em thuốc PEP uống, em rất cảm ơn chị Qwerty.
Nhân đây, xin anh Tuấn cho em hỏi, tác dụng phụ của PEP sẽ ảnh hưởng suốt đời (tác dụng phụ gây suy gan) hay ngừng thuốc sẽ hết. Em uống được 2 ngày thì thấy bị ngứa, nhưng không nhiều, và đặc biệt rất buồn ngủ. Em uống thêm thuốc chức năng gan bảo nguyên được không anh?
Lamivudine USP 150mg
Zidovudine USP 300mg
Nevirapine USP 200mg

Phác đồ này thường dùng trong điều trị cho người có HIV.Hiện nay phác đồ điều trị thường Bác Sỹ cho Lamzidivir hai trong 1 ( Lamivudin 150mg và Zidovudin 300mg ) ngày phải uống hai lần,mỗi lần 1 viên,cách nhau 12 giờ,như vậy 1 ngày bạn phải uống thành phần Lamivudin là 300mg và Zidovudin là 600.Bạn có thể tự tìm hiểu thêm về Lamzidivir trên diễn đàn nói rất nhiều.Đúng ra bạn nên đến Bác Sỹ chuyên môn,bạn không nên uống bừa.

HIV/AIDS.
17-10-2013, 10:06
Xin chào mọi người, em quan hệ với GMD và bị rách bao cao su, may mắn sao gặp được chị Qwerty bên diễn đàn hiv.com.vn , chị cho em thuốc PEP uống, em rất cảm ơn chị Qwerty.
Lamivudine USP 150mg
Zidovudine USP 300mg
Nevirapine USP 200mg
Vấn đề em tự mua thuốc mua là sai nguyên tác. Thuốc PEP thường chỉ có 2 loại thuốc kết hợp là AZT và 3TC.Nhưng cũng có 1 số trường hợp cho uống 3 loại kết hợp. Tác dụng của PEP chỉ có tác dụng phụ khi em đang uông thuốc, còn khi em ngưng thuôc thì sẽ hết dần, thời gian đầu sẽ hơi khó chịu đó. CHúc em may may

<tbody>

Zidovudine

AZT, ZDV

2

Hạ bạch cầu, Thiếu máu. Mệt mỏi, Đau đầu Buồn nôn, nôn, viêm gan. Bệnh lý cơ Toan lactic với thoái hóa mỡ gan

</tbody>

<tbody>

Lamivudine

3TC

2

Độc tính thấp. Đau đầu,mất ngủ. Phát ban. Toan lactic, thoái hóa mỡ gan

</tbody>

<tbody>

Nevirapine

NVP

2

Phát ban, hội chứng Stevens-Johnson.
Tăng men gan

</tbody>

songchungvoi_HIV
17-10-2013, 11:24
Lamivudine USP 150mg
Zidovudine USP 300mg
Nevirapine USP 200mg
Công thức PEP mà bạn đang uống có một số tác dụng phụ sau:
Ví dụ: công thức: Stavudine 150mg + Lamivudine 30mg + Nevirapine 200mg
Khi và chỉ khi BN có biểu hiện của trong trong các loại thuốc này:
- Tác dụng phụ từng loại:
1.Ziduvudine: Giảm sản xuất hồng cầu, gây nên thiếu máu cần phải truyền máu, vì lý do này xét nghiệm máu phải làm thường xuyên và phải ngưng thuốc nếu số lượng hồng cầu quá thấp. Zidovudine liều cao có thể gây bức rức, khó ngủ và sốt. Zidovudine cũng gây thăng bằng trong hấp thu vì vậy làm mất hiệu quả của trimethoprim và sulamethoxazole và các loại kháng sinh điều trị viêm phổi trên những bệnh nhân bị bệnh AIDS.
2. Lamivudine 30mg:Viêm tụy​,Viêm tụy rất nguy hiểm, có thể dẫn đến tử vong. Các triệu chứng của viêm tụy bao gồm: đau dạ dày, ói mửa, buồn nôn.
3. Nevirapine 200mg: Phát ban, hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì da nhiễm độc, viêm gan, vàng da, buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng, đau cơ, sốt, ngủ gà. Ngứa toàn thân
Các tác dụng phụ này thường gặp: Mệt mõi, buồn nôn, nôn ói, tiêu chảy, đau đầu, đau cơ, tê bì chân tay, mất ngủ, sốt, ngứa sẽ xuất hiện sau 2 tuần và kéo dài đến sau tuần, khả năng đến 2 tháng sẽ mất đi

hivongsong00
17-10-2013, 17:40
Em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm, đặc biệt là anh Tuấn đã hướng dẫn em rất tận tình. Chỉ vì 1 giây phút nông nổi mà hối hận quá anh ơi.
Em bị phơi nhiễm vào 8h tối thứ 7, ngày thứ 2 em lên diễn đàn hiv.com.vn thì gặp chị Qwerty có lòng tốt cho em thuốc, em uống viên đầu tiên vào 11h30 tối thứ 2. Em uống thuốc của chị Qwerty em cũng có gì đó sờ sợ, vì hình như thuốc được gom từ nhiều nguồn bỏ vào trong 1 hủ, viên thuốc nào nhìn cũng dính bẩn tí tí, nhưng vì thời gian gấp rút quá nên em cũng phải uống. Dù sao, em cũng cảm ơn chị đó nhiều lắm.
Lỡ uống thuốc cũ 6 viên đầu rồi, giờ gặp anh Tuấn, và mọi người hướng dẫn nên có thuốc mới uống yên tâm hơn. Em mang ơn mọi người nhiều lắm.
Em nghĩ trường hợp của em nguy cơ chắc cũng không cao lắm. Em mang 2 bcs quan hệ với GMD, khoảng được 2 phút, GMD phát hiện bcs bị rách, và liền lập tức thay liền 2 bcs khác và tiếp tục quan hệ. Quan hệ xong, em rửa DV kỹ càng 2 lần bằng xà bông. Ngày hôm sau, em điện thoại cho cô ấy thì cô ấy nói là đều đặn 6 tháng có đi xét nghiệm, em cứ tra hỏi riết mà ng ta phát bực luôn, nói là “em không tin ng ta thì tùy thôi, muốn làm gì thì làm”. hix hix.
Hy vọng em sẽ được âm tính, thật là có lỗi với vợ con quá. Stress nặng mấy ngày qua, không thể làm việc và học tập được gì hết.

Nguyen Ha
17-10-2013, 19:30
Em xin cảm ơn mọi người nhiều lắm, đặc biệt là anh Tuấn đã hướng dẫn em rất tận tình. Chỉ vì 1 giây phút nông nổi mà hối hận quá anh ơi.
Em bị phơi nhiễm vào 8h tối thứ 7, ngày thứ 2 em lên diễn đàn hiv.com.vn thì gặp chị Qwerty có lòng tốt cho em thuốc, em uống viên đầu tiên vào 11h30 tối thứ 2. Em uống thuốc của chị Qwerty em cũng có gì đó sờ sợ, vì hình như thuốc được gom từ nhiều nguồn bỏ vào trong 1 hủ, viên thuốc nào nhìn cũng dính bẩn tí tí, nhưng vì thời gian gấp rút quá nên em cũng phải uống. Dù sao, em cũng cảm ơn chị đó nhiều lắm.
Lỡ uống thuốc cũ 6 viên đầu rồi, giờ gặp anh Tuấn, và mọi người hướng dẫn nên có thuốc mới uống yên tâm hơn. Em mang ơn mọi người nhiều lắm.
Em nghĩ trường hợp của em nguy cơ chắc cũng không cao lắm. Em mang 2 bcs quan hệ với GMD, khoảng được 2 phút, GMD phát hiện bcs bị rách, và liền lập tức thay liền 2 bcs khác và tiếp tục quan hệ. Quan hệ xong, em rửa DV kỹ càng 2 lần bằng xà bông. Ngày hôm sau, em điện thoại cho cô ấy thì cô ấy nói là đều đặn 6 tháng có đi xét nghiệm, em cứ tra hỏi riết mà ng ta phát bực luôn, nói là “em không tin ng ta thì tùy thôi, muốn làm gì thì làm”. hix hix.
Hy vọng em sẽ được âm tính, thật là có lỗi với vợ con quá. Stress nặng mấy ngày qua, không thể làm việc và học tập được gì hết.

Việc quan trọng bây giờ là bạn tuân thủ đúng điều trị phơi nhiễm đi thành công mang lại sẽ rất cao và hiện tại chưa ca nào tuân thủ điều trị mà thất bại cả.

hivongsong00
26-10-2013, 15:28
Chào anh Tuấn và mọi người,

Em đi bệnh viện Nhiệt Đới Tp.HCM và được cho dùng Lamzidivir chống phơi nhiễm. Em uống hơn 10 ngày thì có triệu chứng rất mệt mỏi về chiều tối, người phát ban, mẫn ngứa. Lúc đầu phát ban ít, sau đó lan ra khắp người.

Lúc mới bắt đầu uống thuốc, em có uống thêm chức năng gan Bảo Nguyên, sau này bị phát ban, em mua thêm thuốc kháng Histamin chống dị ứng, uống được 2 ngày vẫn chưa hết nổi ban đỏ.

Xin anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp trường hợp của em. Em xin cảm ơn nhiều lắm.

Tuanmecsedec
26-10-2013, 15:35

Em đi bệnh viện Nhiệt Đới Tp.HCM và được cho dùng Lamzidivir chống phơi nhiễm. Em uống hơn 10 ngày thì có triệu chứng rất mệt mỏi về chiều tối, người phát ban, mẫn ngứa. Lúc đầu phát ban ít, sau đó lan ra khắp người.

Lúc mới bắt đầu uống thuốc, em có uống thêm chức năng gan Bảo Nguyên, sau này bị phát ban, em mua thêm thuốc kháng Histamin chống dị ứng, uống được 2 ngày vẫn chưa hết nổi ban đỏ.

Xin anh Tuấn và mọi người tư vấn giúp trường hợp của em. Em xin cảm ơn nhiều lắm.

Nếu bạn bị dị ứng mạnh thì nên quay lại Bác Sỹ để kiếm tra chức năng gan.

songchungvoi_HIV
26-10-2013, 22:10

người phát ban, mẫn ngứa. Lúc đầu phát ban ít, sau đó lan ra khắp người. ==> Bạn đang bị tác dụng phụ của viên: ==> Nevirapine 200mg: Phát ban, hội chứng Stevens-Johnson, hoại tử biểu bì da nhiễm độc, viêm gan, vàng da, buồn nôn, tiêu chảy, đau bụng, đau cơ, sốt, ngủ gà. Ngứa toàn thân. Nếu bạn không đến gặp bác sĩ ngay thì hậu quả khó lường. Và sẽ dẫn đến tình trạng nhiễm độc gan độ 3 và 4.
chức năng gan Bảo Nguyên, sau này bị phát ban, em mua thêm thuốc kháng Histamin chống dị ứng, uống được 2 ngày vẫn chưa hết nổi ban đỏ.==> Đây là sai lầm của bạn tự ý mua thuốc uống khi chưa có sự chỉ định của Bác Sĩ

hivongsong00
05-11-2013, 00:28
Cảm ơn các anh hướng dẫn, em đã đến BV Nhiệt Đới gặp bác sĩ, và bác sĩ đã cho em thuốc Kháng histamin Telfast BD 60mg, em uống thuốc này ngày 2 lần, 1v/lần kèm với PEP và thấy ban đỏ giảm hẳn. Hiện nay em còn gần 10 ngày nữa là uống xong. Khi uống xong thì bước tiếp theo em sẽ phải làm gì? Bao giờ thì đi xét nghiệm sẽ cho kết quả chính xác nhất. Mong các anh tư vấn giúp em. Cảm ơn nhiều ah.

Charles
05-11-2013, 05:56
Cảm ơn các anh hướng dẫn, em đã đến BV Nhiệt Đới gặp bác sĩ, và bác sĩ đã cho em thuốc Kháng histamin Telfast BD 60mg, em uống thuốc này ngày 2 lần, 1v/lần kèm với PEP và thấy ban đỏ giảm hẳn. Hiện nay em còn gần 10 ngày nữa là uống xong. Khi uống xong thì bước tiếp theo em sẽ phải làm gì? Bao giờ thì đi xét nghiệm sẽ cho kết quả chính xác nhất. Mong các anh tư vấn giúp em. Cảm ơn nhiều ah.

Dùng PEP xong bạn xn sau nguy cơ 12 tuần, lần cuối sau 6 tháng. Chúc bạn may mắn !

Tuanmecsedec
05-11-2013, 06:53

Khi uống xong thì chờ ngày đi xét nghiệm thôi (Bình tĩnh tự tin chờ xét nghiệm).:onion-head48:

hivongsong00
05-11-2013, 13:44
Khi uống xong thì chờ ngày đi xét nghiệm thôi (Bình tĩnh tự tin chờ xét nghiệm).:onion-head48:
Em nên XN sau 3 tháng hay 6 tháng từ lúc có nguy cơ?

songchungvoi_HIV
05-11-2013, 13:57
histamin Telfast BD 60mg ==> là thuốc hổ trợ men gan, nhằm làm hạ men gan nếu men gan cao. Bạn uống đúng và đủ 28 ngày PEP, XN sau 12 tuần

hivongsong00
05-11-2013, 22:54
histamin Telfast BD 60mg ==> là thuốc hổ trợ men gan, nhằm làm hạ men gan nếu men gan cao. Bạn uống đúng và đủ 28 ngày PEP, XN sau 12 tuần
Em cảm ơn anh nhiều

hivongsong00
02-05-2014, 14:28
Chào các anh, em đã đi xét nghiệm HIV Combo Test tại PK. Hòa Hảo. Em đã xét nghiệm tổng cộng 3 lần:
- Lần 1 cách lần có nguy cơ 2 tháng: NEG S/CO: 0.09
- Lần 2 cách lần có nguy cơ 3 tháng: NEG S/CO: 0.16
- Lần 3 cách lần có nguy cơ 6 tháng: NEG S/CO: 0.26
Cả 3 lần em đều xét nghiệm ở Hòa Hảo, nên chắc chắn là xét nghiệm trên cùng 1 máy rồi. Cho em hỏi mặc dù em NEG nhưng tại sao S/CO cứ tăng dần như vậy, có khi nào mấy tháng sau nó sẽ tăng lên 1 luôn không các anh? :((

Em cảm ơn các anh nhiều.

songchungvoi_HIV
02-05-2014, 14:33
Chào các anh, em đã đi xét nghiệm HIV Combo Test tại PK. Hòa Hảo. Em đã xét nghiệm tổng cộng 3 lần:
- Lần 1 cách lần có nguy cơ 2 tháng: NEG S/CO: 0.09
- Lần 2 cách lần có nguy cơ 3 tháng: NEG S/CO: 0.16
- Lần 3 cách lần có nguy cơ 6 tháng: NEG S/CO: 0.26
Cả 3 lần em đều xét nghiệm ở Hòa Hảo, nên chắc chắn là xét nghiệm trên cùng 1 máy rồi. Cho em hỏi mặc dù em NEG nhưng tại sao S/CO cứ tăng dần như vậy, có khi nào mấy tháng sau nó sẽ tăng lên 1 luôn không các anh? :((

Em cảm ơn các anh nhiều.
Hoang mang khi đọc kết quả xét nghiệm HIV

"Một hôm em nhậu say rồi bạn rủ đi matxa. Cô gái matxa đã dùng miệng kích thích 'cậu nhỏ' của em. Sau đó, em có những triệu chứng như sốt, mệt, đau họng... Đi xét nghiệm HIV có chỉ số S/CO, em lo lắng không hiểu nó là gì", anh Tạo (Hà Nội) chia sẻ.
Anh Bùi Ngọc Tạo, 25 tuổi cho biết thêm, từ thời điểm đi mát xa về đến giờ anh không đi lần nào nữa và không thấy thêm biểu hiện gì bất thường. Tuy nhiên, không hiểu rõ chỉ số S/CO khiến anh lo lắng không yên.
Đây chỉ là một trong rất nhiều các trường hợp gọi đến tổng đài tư vấn có lo lắng và thắc mắc về chỉ số S/CO trong xét nghiệm HIV. Nhiều người cầm trên tay kết quả xét nghiệm nhưng không hiểu ý nghĩa của nó, cũng không biết lúc nào nên xét nghiệm và theo dõi kết quả ra sao.

http://l.f13.img.vnecdn.net/2013/08/06/trieu-chung-hiv-1-1375754754_500x0.jpg
Ảnh minh họa.
Sau đây là một số thông tin để giúp các bạn hiểu hơn về vấn đề này cũng như có những thái độ đúng đắn với giá trị xét nghiệm.
Xét nghiệm HVI và giá trị S/CO:
Sau khi virus HIV vào cơ thể từ 3 đến 6 tháng, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể kháng HIV. Dù kháng thể này không tiêu diệt được virus HIV nhưng lại là dấu hiệu cho thấy tình trạng nhiễm căn bệnh thế kỷ.
Tuy nhiên, phương pháp xét nghiệm định lượng kháng thể HIV không phát hiện được sự xâm nhập của virus trong thời kỳ "cửa sổ" tức là 12 tuần hay 3 tháng đầu tiên sau khi bị lây nhiễm. Chỉ khi cơ thể sản xuất ra kháng thể thì mới có thể sử dụng loại xét nghiệm này. Do vậy khi bạn có hành vi nguy cơ thì bác sĩ sẽ khuyên bạn sau đó ít nhất 12 tuần quay lại để làm xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV.
Mỗi một xét nghiệm định lượng kháng thể kháng virus HIV đều có giá trị S/CO. S/Co là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu của bạn và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.
Sau 3 tháng đầu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.
Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.
Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính. Sau 3 tháng đầu tiên của thời kỳ "cửa sổ" mà chỉ số S/CO có tăng lên giữa các lần xét nghiệm nhưng đều nhỏ hơn 1 thì kết quả vẫn là âm tính. Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên.
Với xét nghiệm định lượng kháng thể kháng HIV thì chỉ có một số cơ sở có khả năng làm xét nghiệm này như ví dụ:
- Khu vực phía Bắc: Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung Ương, trung tâm Y học dự phòng Thành phố Hà Nội, Bệnh viện Nhiệt Đới, các bệnh viện hạng đặc biệt và một số bệnh viện hạng I
- Khu vực phía Nam: Viện Paster TPHCM, Viện Nhiệt Đới TPHCM...
-Khu vực miền Trung: Bệnh viện Trung Ương Huế, Viện Paster Nha Trang

Bác sĩ, chuyên gia tư vấn Trương Gia Bảo

hivongsong00
02-05-2014, 14:41
Anh ơi, nếu vậy tại sao S/CO của em nó cứng tăng mà không chịu giảm?

songchungvoi_HIV
02-05-2014, 14:46
Đọc tài liệu

Charles
02-05-2014, 14:50

Bạn không cần quan tâm chỉ số tăng hay giảm, đó là chỉ số toán học thôi, quan trọng là kết quả XN.

hivongsong00
02-05-2014, 15:17
Em cảm ơn cách anh/chị nhiều lắm

hivongsong00
14-09-2014, 22:57
Xin chào các anh/chị,

Các anh/chị trong diễn đàn cho em hỏi, hiện tại thời gian tính từ lúc bị phơi nhiễm đến giờ đã gần 1 năm rồi, em có cần phải đi xét nghiệm HIV lại không, hay em đã có thể yên tâm với kết quả Âm tính lúc 6 tháng?

Em xin cảm ơn rất nhiều.

songchungvoi_HIV
14-09-2014, 23:00
Xin chào các anh/chị,

Các anh/chị trong diễn đàn cho em hỏi, hiện tại thời gian tính từ lúc bị phơi nhiễm đến giờ đã gần 1 năm rồi, em có cần phải đi xét nghiệm HIV lại không, hay em đã có thể yên tâm với kết quả Âm tính lúc 6 tháng?

Em xin cảm ơn rất nhiều.
Dạ:
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Tuanmecsedec
15-09-2014, 05:41
Xin chào các anh/chị,

Em xin cảm ơn rất nhiều.

Kết quả 6 tháng âm tính sau Pep là an toàn tuyệt đối rồi bạn.Bạn không cần xét nghiệm nữa.

hivongsong00
15-09-2014, 10:41
Kết quả 6 tháng âm tính sau Pep là an toàn tuyệt đối rồi bạn.Bạn không cần xét nghiệm nữa.

Em xin cảm ơn anh Tuấn nhiều.

hivongsong00
15-09-2014, 10:42
Dạ:
Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày
Em xin cảm ơn anh Songchung nhiều.

hivongsong00
16-10-2014, 22:24

Anh Tuấn ơi, giờ đọc lại câu trả lời của anh mà em không rõ lắm. Anh nói 6 tháng âm tính sau Pep, vậy tức là 7 tháng sau thời điểm có nguy cơ hả anh? Em mới xét nghiệm âm tính sau 6 tháng tính từ lúc có nguy cơ thôi, vậy em có thực sự an toàn chưa anh Tuấn? Em cứ bị ám ảnh hoài, xin anh giải đáp giúp em. Xin cảm ơn nhiều lắm ạ.

Tuanmecsedec
16-10-2014, 22:26
Anh Tuấn ơi, giờ đọc lại câu trả lời của anh mà em không rõ lắm. Anh nói 6 tháng âm tính sau Pep, vậy tức là 7 tháng sau thời điểm có nguy cơ hả anh? Em mới xét nghiệm âm tính sau 6 tháng tính từ lúc có nguy cơ thôi, vậy em có thực sự an toàn chưa anh Tuấn? Em cứ bị ám ảnh hoài, xin anh giải đáp giúp em. Xin cảm ơn nhiều lắm ạ.

Vấn đề này Tuanmecsedec từng trao đổi Bác Sỹ chuyên khoa tính từ khi có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
16-10-2014, 22:27
Ko tính tháng bạn, tính tuần 6 tháng = 24 tuần = 168 ngày tính từ khi có nguy cơ

hivongsong00
16-10-2014, 22:43
Vậy em âm tính sau 6 tháng kể từ lúc có nguy cơ là tuyệt đối an toàn rồi đúng không anh Tuấn và anh Songchung? Em có thể an tâm không cần xét nghiệm lại không 2 anh?

Tuanmecsedec
16-10-2014, 22:45
Vậy em âm tính sau 6 tháng kể từ lúc có nguy cơ là tuyệt đối an toàn rồi đúng không anh Tuấn và anh Songchung? Em có thể an tâm không cần xét nghiệm lại không 2 anh?

Bạn yên tâm đã an toàn tuyệt đối.

hivongsong00
16-10-2014, 23:59
Bạn yên tâm đã an toàn tuyệt đối.

Xin cảm ơn anh Tuấn nhiều.