PDA

View Full Version : em có 1 số thắc mắc trong phân người có HIV không ?.

nguyenvinh1234
15-11-2015, 00:31
em đang làm nhân viên dọn dẹp ở KFC , hằng ngày vào mỗi buổi tối khi ra về em phải dọn dẹp nhà vệ sinh , trong đó em sợ nhất là phải hốt giấy vệ sinh đã sử dụng trong wc nam và nữ , đặc biệt là wc nữ lúc nào cũng đầy giấy vệ sinh bị thắm máu kinh vứt vương vãi em lúc nào cũng phải dùng tay có bao tay nilong để dọn, ngoài ra wc nam thì đầy phân dính trong giấy vệ sịnh, em sợ khi em dọn dẹp bao tay nilong bị lũng hay đại loai là bị máu kinh hoặc phân trong giấy vệ sinh đó dính vào tay em thì em có nguy cơ bị lây HIV ko? vì thỉnh thoảng tay em có vài vết trầy xước,và em muốn hỏi trong phân người có hiv ko? em lúc nào vừa dọn vệ sinh wc xong là em rửa tay bằng xà phòng 2 3 lần.

Nghiep_Chuong
15-11-2015, 00:46
HIV tồn tại trong máu, các nơi khác rất ít , ko thể lây
Muốn nhiễm HIV phải tồn tại đồng thời
1.vết thương kiểu chảy máu nhiều và rộng , vết xước thì ko có nguy cơ lây nhiễm cao dc
2. Đủ lượng virus , khoảng virus trong 1 lần phóng tinh , hay đổ máu nhiều , nếu người HIV và người thường đều chỉ có vét xước ngoài da hoặc chảy máu ít hoặc ko chảy máu thì tỉ lệ lây nhiễm thấp
2 điều kiện trên xảy ra đồng thời thì chắc chắn dính , nếu chỉ 1 trong 2 thì tỉ lệ giảm rất nhiều , gần bằng 0

Tuanmecsedec
15-11-2015, 05:01
em đang làm nhân viên dọn dẹp ở KFC , hằng ngày vào mỗi buổi tối khi ra về em phải dọn dẹp nhà vệ sinh , trong đó em sợ nhất là phải hốt giấy vệ sinh đã sử dụng trong wc nam và nữ , đặc biệt là wc nữ lúc nào cũng đầy giấy vệ sinh bị thắm máu kinh vứt vương vãi em lúc nào cũng phải dùng tay có bao tay nilong để dọn, ngoài ra wc nam thì đầy phân dính trong giấy vệ sịnh, em sợ khi em dọn dẹp bao tay nilong bị lũng hay đại loai là bị máu kinh hoặc phân trong giấy vệ sinh đó dính vào tay em thì em có nguy cơ bị lây HIV ko? vì thỉnh thoảng tay em có vài vết trầy xước,và em muốn hỏi trong phân người có hiv ko? em lúc nào vừa dọn vệ sinh wc xong là em rửa tay bằng xà phòng 2 3 lần.

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau :

<tbody>
Loại dịch
Lượng HIV

Máu
Rất nhiều

Dịch tiết âm đạo
Nhiều

Tinh dịch
Nhiều

Sữa mẹ
Trung bình

Nước ối
Trung bình

Nước bọt
Hầu như không có

Mồ hôi
Hầu như không có

Nước mắt
Hầu như không có

</tbody>

Trong phân người không có HIV.Vì vậy những gì bạn kể hoàn toàn không có nguy cơ.

Charles
15-11-2015, 05:55

HIV không có trong phân người. Bạn yên tâm những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV.

nguyenvinh1234
15-11-2015, 10:32
cảm ơn các anh đã tư vấn như vậy trường hợp của em là ko có nguy cơ ạ?

Tuanmecsedec
15-11-2015, 14:25
cảm ơn các anh đã tư vấn như vậy trường hợp của em là ko có nguy cơ ạ?

100% không có nguy cơ.