PDA

View Full Version : Em không nhớ phương pháp xét nghiệm. 28 ngày đã đủ an toàn chưa ạ?

salamander1812
18-11-2015, 11:26
Xin chào mọi người ạ. Em có một đứa bạn, nó có QHTD với gái mại dâm không mang BCS. Đến ngày thứ 28 nó có đi xét nghiệm tại bệnh viện Bạch Mai, lúc đó nó có đưa cho em xem tờ kết quả. Em cũng chỉ liếc qua và nhớ được mỗi một từ ELISA, kết quả âm tính. Vậy các anh chị cho em hỏi. ELISA có phải là phương pháp combo tìm cả kháng thể và kháng nguyên không ạ. Và kết quả âm tính ở ngày thứ 28 là khả quan chưa ạ. Em xin chân thành cảm ơn các anh chị! :monkeys16:

songchungvoi_HIV
18-11-2015, 11:29
Xin chào mọi người ạ. Em có một đứa bạn, nó có QHTD với gái mại dâm không mang BCS. Đến ngày thứ 28 nó có đi xét nghiệm tại bệnh viện Bạch Mai, lúc đó nó có đưa cho em xem tờ kết quả. Em cũng chỉ liếc qua và nhớ được mỗi một từ ELISA, kết quả âm tính. Vậy các anh chị cho em hỏi. ELISA có phải là phương pháp combo tìm cả kháng thể và kháng nguyên không ạ. Và kết quả âm tính ở ngày thứ 28 là khả quan chưa ạ. Em xin chân thành cảm ơn các anh chị! :monkeys16:

Đây là XN HIV tìm kháng nguyên và kháng thể, KQ AT sau 4 tuần thì khả năng 12 tuần ko DT, yên tâm với KQ này

Charles
18-11-2015, 11:33

Bạn xem trong giấy trả kết quả nếu có ghi Ag/Ab thì đó mới là Combo (tìm kháng nguyên và kháng thể).

salamander1812
18-11-2015, 11:44
Bạn xem trong giấy trả kết quả nếu có ghi Ag/Ab thì đó mới là Combo (tìm kháng nguyên và kháng thể).
nó làm mất tờ giấy kết quả đó nên em mới hỏi các anh chị ạ :monkeys16: elisa có cả phương pháp khác nữa ạ?

songchungvoi_HIV
18-11-2015, 11:46
nó làm mất tờ giấy kết quả đó nên em mới hỏi các anh chị ạ :monkeys16: elisa có cả phương pháp khác nữa ạ?

Trả lời rồi đó bạn

salamander1812
18-11-2015, 11:50
Trả lời rồi đó bạn
Vậy là yên tâm với kết quả 4 tuần hả anh? Sau 3 tháng có nên xn nữa không ạ? Mong anh đừng giận vì em không khéo ăn nói. Hay hỏi đi hỏi lại. Em biết các anh hàng ngày hỏi những câu như này rất mệt mỏi. Nhưng mong anh tư vấn cho bọn em với. Vì một câu trả lời có thể cứu sống một mạng người đó ạ ^_^

songchungvoi_HIV
18-11-2015, 11:55
Vậy là yên tâm với kết quả 4 tuần hả anh? Sau 3 tháng có nên xn nữa không ạ? Mong anh đừng giận vì em không khéo ăn nói. Hay hỏi đi hỏi lại. Em biết các anh hàng ngày hỏi những câu như này rất mệt mỏi. Nhưng mong anh tư vấn cho bọn em với. Vì một câu trả lời có thể cứu sống một mạng người đó ạ ^_^
Songchung trả lời ở trên cho bạn rồi

Charles
19-11-2015, 19:13

Elisa chỉ là kỹ thuật, còn sinh phẩm XN thì có 2 thế hệ là 3 và 4. Vì bạn không nhớ rõ nên BQT cũng không rõ họ sử dụng sinh phẩm thế hệ nào, nếu là thế hệ 3 thì chỉ là tìm kháng thể đơn lẻ, còn sử dụng sinh phẩm thế hệ 4 mới là tìm kháng nguyên và kháng thể. Bạn bấm vào đây xem thêm:

Chủ đề: Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo) (http://diendanhiv.vn/threads/252-Mot-so-loai-sinh-pham-ELISA-the-he-3-4-thuong-dung-trong-xet-nghiem-HIV-Anti-Combo)