PDA

View Full Version : Cho em hỏi 1 vài điều khi dùng PEP bệnh viện nhiệt đới cực mạnh độc hại

wannago
24-11-2015, 13:26
E có qh nguy cơ là ngày 22.11. Qua hôm sau em đi XN và xin bsi uống thuốc. Lúc uống thuốc là 15h00. Nhưng sau khi uống tối em dùng bữa cảm thấy k dc ngon. Có cảm giác muốn nôn. Cho e hỏi đó có phải là tác dụng của pep k? Với lại sáng nay e có đi khám bsi r cho thuốc rối loạn tiêu hóa. Uống cùng lúc z nó có giảm tác dụng thuôvs pep k?
E cảm ơn. Mong dc anh chị tư vấn sớm dùm e

songchungvoi_HIV
24-11-2015, 13:31
E có qh nguy cơ là ngày 22.11. Qua hôm sau em đi XN và xin bsi uống thuốc. Lúc uống thuốc là 15h00. Nhưng sau khi uống tối em dùng bữa cảm thấy k dc ngon. Có cảm giác muốn nôn. Cho e hỏi đó có phải là tác dụng của pep k? Với lại sáng nay e có đi khám bsi r cho thuốc rối loạn tiêu hóa. Uống cùng lúc z nó có giảm tác dụng thuôvs pep k?
E cảm ơn. Mong dc anh chị tư vấn sớm dùm e
Tác dụng ngoại ý

- Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
- Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.

- Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.

- Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.

- Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.

Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

wannago
24-11-2015, 14:15
Em giả sử có thuốc ngoài pep. Thì pep còn tác dụng không. Nếu uống thì cách nhau khoảng mấy h?

songchungvoi_HIV
24-11-2015, 14:18
Em giả sử có thuốc ngoài pep. Thì pep còn tác dụng không. Nếu uống thì cách nhau khoảng mấy h?
Khi có các bệnh khác cần hổ trợ thuốc nên uống cách PEP 2 đến 3 giờ

wannago
24-11-2015, 16:15
Cho e hỏi. E đi khám ở bv nhiệt đới. Ngta cho e uống thuốc cách 24h lận. K giống như e tìm hiểu trên diễn đàn là uống cách 12h. Uống theo bsi bv nhiệt đới liệu có ok k?

songchungvoi_HIV
24-11-2015, 16:20
Cho e hỏi. E đi khám ở bv nhiệt đới. Ngta cho e uống thuốc cách 24h lận. K giống như e tìm hiểu trên diễn đàn là uống cách 12h. Uống theo bsi bv nhiệt đới liệu có ok k?
Công thức cho nguy cơ của bạn là 24 giờ là 3 loại kết hợp, còn công thức cho 12 giờ là 2 loại kết hợp

wannago
24-11-2015, 16:53
Ok. E cảm ơn a

wannago
24-11-2015, 19:16
Cho e hỏi về toa thuốc này có quá mạnh k
Batigan 300mg
Efavirenz stada 600mg
Lamivudin stada 150mg

Charles
24-11-2015, 19:28
Batigan 300mg
Efavirenz stada 600mg
Lamivudin stada 150mg

Viên Efavirenz 600mg gây ảo giác mạnh, nếu bạn uống thấy bị tác dụng phụ mạnh quá bạn có thể bỏ viên này.

wannago
24-11-2015, 19:33
Nếu bỏ viên này liệu có kq k. Hqa e khám r uống liền lúc 3h chiều. Tối 6h cảm thấy buồn ngủ. Nên ngủ 1h tới 7h tối. Hn là ngày thứ 2. Nhưng bsi dặn là uống trc khi ngủ 1h 2h nhưng trong toa thuốc lại khi trc 30p. Liệu đang theo toa này bỏ có dc k

Charles
24-11-2015, 19:43
Nếu bỏ viên này liệu có kq k. Hqa e khám r uống liền lúc 3h chiều. Tối 6h cảm thấy buồn ngủ. Nên ngủ 1h tới 7h tối. Hn là ngày thứ 2. Nhưng bsi dặn là uống trc khi ngủ 1h 2h nhưng trong toa thuốc lại khi trc 30p. Liệu đang theo toa này bỏ có dc k

Chỉ cần Batigan 300mg kết hợp với Lamivudin 150mg là đủ phác đồ điều trị phơi nhiễm rồi. Viên Efavirenz 600mg bạn uống kèm cũng được, không uống cũng không sao.

wannago
24-11-2015, 20:03
Cho e hỏi. E uống thuốc như thế này có đúng chưa ạ. Hôm qua đi khám lúc 1h. Bsi dặn về uống liền 4 viên. Thời gian uống là 3h chiều. R dặn bắt đầu từ hôm nay thì uống trước khi ngủ. Như z có đúng phác đồ chưa ạ

Charles
24-11-2015, 20:14
Cho e hỏi. E uống thuốc như thế này có đúng chưa ạ. Hôm qua đi khám lúc 1h. Bsi dặn về uống liền 4 viên. Thời gian uống là 3h chiều. R dặn bắt đầu từ hôm nay thì uống trước khi ngủ. Như z có đúng phác đồ chưa ạ

Uống như thế là đúng rồi bạn. Khi bạn chọn giờ thích hợp để uống thì bạn phải uống theo giờ đó đến hết phác đồ điều trị.

songchungvoi_HIV
25-11-2015, 12:16
Batigan 300mg
Efavirenz stada 600mg
Lamivudin stada 150mg

Bạn phải uống theo toa chỉ định của BS

Tuanmecsedec
25-11-2015, 14:53
Batigan 300mg
Efavirenz stada 600mg
Lamivudin stada 150mg

Chủ đề: Về phát đồ điều trị phơi nhiễm HIV tác hại cực mạnh (http://www.diendanhiv.vn/threads/35862-Ve-phat-do-dieu-tri-phoi-nhiem-HIV-tac-hai-cuc-manh)