PDA

View Full Version : Xin hỏi các a về điều trị phơi nhiễm ạ

sieungu123
26-11-2015, 21:04
Dạ tình hình là e ngu dại quan hệ tình dục với gái mại dâm ấy ạ - hành vi có nguy cơ cao ạ. E đã đi xin tư vấn từ bác sĩ và được kê thuốc là lộ trình uống 30 ngày - Lamzidivir. E muốn hỏi thế này thôi ạ. E đã mua thuốc uống và cách lúc có nguy cơ phơi nhiễm là 65h.
+ Chỉ là có cần phải xét nghiệm trước lần đầu rồi tiếp tục uống phơi nhiễm không ạ ? Hay e cứ thế dùng hết lộ trình 30 ngày thuốc rồi đi xét nghiệm cả thể có được ko ạ, (xong 3 tháng sau thì xét nghiệm thêm 1 lần nữa) ?
+ Vì e thấy xét nghiệm lần đầu thì khả năng cao là khó phát hiện ngay có dính H ko, mà nếu phát có luôn thì là phát hiện nhiễm H hay có tế bào H trong cơ thể ạ và nếu có thì vẫn điều trị bằng phơi nhiễm như bình thường phải không ạ ?
Em xin chân thành cảm ơn ạ.

Tịnh Tâm
26-11-2015, 21:13
Dạ tình hình là e ngu dại quan hệ tình dục với gái mại dâm ấy ạ - hành vi có nguy cơ cao ạ. E đã đi xin tư vấn từ bác sĩ và được kê thuốc là lộ trình uống 30 ngày - Lamzidivir. E muốn hỏi thế này thôi ạ. E đã mua thuốc uống và cách lúc có nguy cơ phơi nhiễm là 65h.
+ Chỉ là có cần phải xét nghiệm trước lần đầu rồi tiếp tục uống phơi nhiễm không ạ ? Hay e cứ thế dùng hết lộ trình 30 ngày thuốc rồi đi xét nghiệm cả thể có được ko ạ, (xong 3 tháng sau thì xét nghiệm thêm 1 lần nữa) ?
+ Vì e thấy xét nghiệm lần đầu thì khả năng cao là khó phát hiện ngay có dính H ko, mà nếu phát có luôn thì là phát hiện nhiễm H hay có tế bào H trong cơ thể ạ và nếu có thì vẫn điều trị bằng phơi nhiễm như bình thường phải không ạ ?
Cứ dùng đúng theo bác sĩ chỉ dẫn. Uống xong 2 tháng sau đi XN và 3 tháng sau xn chốt.

Charles
26-11-2015, 21:21

Theo quy định trước khi uống thuốc phơi nhiễm bạn phải XN HIV để xác định trước đó bạn không nhiễm thì thuốc mới có tác dụng, còn nếu trước đó bạn đã nhiễm thì dù bạn uống 1000 cũng không có tác dụng nữa.

Nếu trước đó bạn không nhiễm HIV mà mới có nguy cơ bạn uống thuốc phơi nhiễm sau 65h (tức còn nằm trong 72h vàng) và tuân thủ uống đúng thì trước giờ chưa có ca nào thất bại. Bạn uống xong đợi thêm 8 tuần (tức sau nguy cơ 12 tuần) thì XN, nếu kết quả âm tính thì bạn yên tâm không nhiễm HIV.

sieungu123
26-11-2015, 21:34
Dạ, e cảm ơn các add ạ. Em mới hiện máu nhân đạo cách đây mấy tháng nên e nghĩ là việc có H từ trước là không thể. E cảm ơn mọi người ạ

Tuanmecsedec
27-11-2015, 09:21
Dạ, e cảm ơn các add ạ. Em mới hiện máu nhân đạo cách đây mấy tháng nên e nghĩ là việc có H từ trước là không thể. E cảm ơn mọi người ạ

Nếu vậy đã chứng minh bạn không có HIV trước đây.Vì vậy bạn nên tuân thủ uống thuốc thì chưa ca nào thất bại và bạn chỉ cần uống 4 tuần (28 ngày) là đủ theo khuyến cáo, không cần thiết uống 30 ngày.

songchungvoi_HIV
27-11-2015, 13:10

Quy trình XN HIV tước khi dùng PEP nhầm xem xét bạn đã nhiễm HIV hay chưa, tức đã nhiễm từ kiếp nào rồi, nếu nhiễm thì việc dùng PEP ko có tác dụng, chính vì thế quy đinh của BYT VN phải XN trước khi dùng PEP, XN này ko phải bắt HIV cho cái nguy cơ bạn đến nhờ BS chỉ định cho PEP uống trong 65 giờ vàng