PDA

View Full Version : dọn rác trước cửa nhà và bị kim tiêm quệt qua tay !

phidash
01-12-2015, 22:54
như tiêu đề ạ . hôm kia em có dọn đống rác trước cửa nhà và bị 1 mũi kim xuyên qua túi li lông quệt qua tay , sau đó em có cố nặn ra thì có 1 ít máu và rửa kĩ bằng xa bông. sau khi rửa xong em có qua xem túi rác thì thấy trong đó có 3 cái xi lanh ( mới vì có vỏ bị bóc ở trong ) , và 1 bích sữa . Trong kim tiêm không có máu , em bơm thử ra thì thấy có nước bên trong .
vậy cho em hỏi trong trường hợp này em có nên đi khám và uống thuốc không ạ . hiện em đang rất hoang mang và lo sợ ( sáng nay còn mơ thấy bị rụng răng nữa ) . Em xin chân thành cảm ơn ạ !

Charles
02-12-2015, 06:55
như tiêu đề ạ . hôm kia em có dọn đống rác trước cửa nhà và bị 1 mũi kim xuyên qua túi li lông quệt qua tay , sau đó em có cố nặn ra thì có 1 ít máu và rửa kĩ bằng xa bông. sau khi rửa xong em có qua xem túi rác thì thấy trong đó có 3 cái xi lanh ( mới vì có vỏ bị bóc ở trong ) , và 1 bích sữa . Trong kim tiêm không có máu , em bơm thử ra thì thấy có nước bên trong .
vậy cho em hỏi trong trường hợp này em có nên đi khám và uống thuốc không ạ . hiện em đang rất hoang mang và lo sợ ( sáng nay còn mơ thấy bị rụng răng nữa ) . Em xin chân thành cảm ơn ạ !

Bạn chỉ bị kim tiêm quẹt qua vậy không có nguy cơ, bạn yên tâm không cần uống thuốc phơi nhiễm trong trường hợp này.

Tuanmecsedec
02-12-2015, 11:13

Những gì bạn kể không có nguy cơ.

phidash
02-12-2015, 17:19
vâng ! em cảm ơn 2 anh nhiều ạ .

songchungvoi_HIV
02-12-2015, 17:23

Hỏi: Tại sao virut HIV trong xác chết lại sẽ chết sau 24 giờ - Truyền nhiễm

21/11/2015 13:28
Tôi đọc các tài liệu về HIV/AIDS,thấy nói rằng virut HIV sống được 24 giờ. Trong khi đó lại sống ở điều kiện môi trường bên ngoài có thể tới vài ngày thậm tí tới 1 tuần. Tôi thấy bất hợp lý vì ở môi trường xác chết điều kiện sống của virut sẽ tốt hơn ngoài trời.

(luanyte02@gmail.com - 22:43 08/06/2015)

Trả lời!

( ThS. Nguyễn Kiên Cường - Y học Dự phòng - Viện Y học dự phòng Quân đội - 22:43:29 08/06/2015)
Chào bạn!

Đúng là ở điều kiện bình thường HIV sẽ chết nhanh chóng sau khi rời khỏi cơ thể trong một vài phút, tuy nhiên HIV sẽ tồn tại tới vài ngày hoặc thậm chí 1 tuần trong các ống nghiệm chứa máu có nhiệt độ, ánh sáng và độ ẩm phù hợp như trong điều kiện phòng thí nghiệm. Tương tự, ở những nơi mà điều kiện thời tiết lạnh như những vùng hàn đới, khi máu của người nhiễm HIV được đựng trong ống nghiệm, thời gian tồn tại của nó có thể rất khác nhau, điều này phụ thuộc rất nhiều các yếu tố như tải lượng vi rút, độ ẩm, nhiệt độ, ánh sáng, điều kiện bảo quản.

Về thời gian tồn tại của HIV trong tử thi là rất khác nhau phụ thuộc vào nhiều yếu tố như tải lượng của vi rút ở thời điểm trước khi chết, thời gian tử vong, điều kiện bảo quản sau đó.

Có một vài nghiên cứu xem xét thời gian HIV tồn tại trong cơ thể sau khi chết. Ở những tử thi không được bảo quản lạnh, HIV có thể tồn tại từ 24 đến 36 giờ, tuy nhiên ở những tử thi được bảo quản lạnh, thời gian sống của HIV tăng lên, tử thi được bảo quản ở nhiệt độ 6 độ C, HIV có thể tồn tại đến 6 ngày, ở điều kiện bảo quản 2 độ C, HIV có thể tồn tại tới 16,5 ngày (Theo Rick Sowadsky).

Chúc bạn mạnh khỏe!
http://doisongkhoe.com/tai-sao-virut...-gio-25617.faq (http://doisongkhoe.com/tai-sao-virut-hiv-trong-xac-chet-lai-se-chet-sau-24-gio-25617.faq)

Như vậy HIV ko sống ngoài môi trường không khí => 10000000000000000000000000000000000000000000000000 000000000% ko có nguy cơ

phidash
03-12-2015, 03:37
em cảm ơn bác . Nhưng cho em hỏi việc cố nặn vết thương ra có ảnh hưởng gì ko ạ ( do lúc đó hoảng và ko biết gì ) . em xin chân thành cảm ơn ạ !

xuanxanh
03-12-2015, 08:20
em cảm ơn bác . Nhưng cho em hỏi việc cố nặn vết thương ra có ảnh hưởng gì ko ạ ( do lúc đó hoảng và ko biết gì ) . em xin chân thành cảm ơn ạ !

Ko sao bạn ạ. Bạn hãy yên tâm với những gì đã được tư vấn.

Tuanmecsedec
03-12-2015, 09:00

Bạn yên tâm trường hợp của bạn 100% không có nguy cơ.Còn về cách xử lý bị kim tiêm hay vật nhọn đâm thì bạn Click vào chủ đề này đọc.

Chủ đề: Bị đâm bởi kim tiêm nghi ngờ HIV xử lý ra sao? (http://www.diendanhiv.vn/threads/10-Bi-dam-boi-kim-tiem-nghi-ngo-HIV-xu-ly-ra-sao)

phidash
03-12-2015, 21:34
em cảm ơn các bác nhiều ạ !