PDA

View Full Version : cần tư vấn giúp e trong trường hợp này!

phamnhattuan
04-12-2015, 11:17
e đang dùng pep và vừa kết thúc được một ngày,hôm nay vì dậy muộn nên e làm vệ sinh răng miệng hơi trưa,lúc đánh răng máu chảy ra cũng nhiều,em súc miệng và khạc nhổ máu đó,ko ngờ một lúc sau,khoảng chưa đầy 3-5 phút thì mẹ e vào và có sử dụng chung chỗ e vệ sinh răng miệng lúc sáng để giặt đồ,e chủ quan quá nghĩ là trưa ko ai sử dụng chỗ đó nữa,anh chị tư vấn giùm e là mẹ e có nguy cơ ko ạ?
e lo cho mẹ e quá,mấy ac làm ơn trả lời nhanh và chi tiết giúp e ạ
e cám ơn ạ!

Tuanmecsedec
04-12-2015, 11:20
e đang dùng pep và vừa kết thúc được một ngày,hôm nay vì dậy muộn nên e làm vệ sinh răng miệng hơi trưa,lúc đánh răng máu chảy ra cũng nhiều,em súc miệng và khạc nhổ máu đó,ko ngờ một lúc sau,khoảng chưa đầy 3-5 phút thì mẹ e vào và có sử dụng chung chỗ e vệ sinh răng miệng lúc sáng để giặt đồ,e chủ quan quá nghĩ là trưa ko ai sử dụng chỗ đó nữa,anh chị tư vấn giùm e là mẹ e có nguy cơ ko ạ?
e cám ơn ạ!

Không có nguy cơ.

Charles
04-12-2015, 12:02
e cám ơn ạ!

Dù bạn có HIV luôn mẹ bạn cũng không có nguy cơ trong trường hợp này.

phamnhattuan
04-12-2015, 13:02
Không có nguy cơ.
A c làm ơn giải thích rõ ràng cho e đc ko ạ,mẹ e đang bị mấy nốt lỡ ở chân,e sợ máu đó dính vào ạ

Tuanmecsedec
04-12-2015, 14:06
A c làm ơn giải thích rõ ràng cho e đc ko ạ,mẹ e đang bị mấy nốt lỡ ở chân,e sợ máu đó dính vào ạ

Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu hay dịch đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Bạn xem chủ đề này,Tuanmecsedec có giải thích rõ ràng:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

phamnhattuan
04-12-2015, 23:07
E chỉ sợ là máu chưa khô thôi ạ,vì mới có 3 phút ak,e nhổ máu ra xong súc miệng có với nước rồi cũng có vặn vòi để rửa ko biết là có rửa trôi đc máu nhiều không

Tuanmecsedec
05-12-2015, 09:23
E chỉ sợ là máu chưa khô thôi ạ,vì mới có 3 phút ak,e nhổ máu ra xong súc miệng có với nước rồi cũng có vặn vòi để rửa ko biết là có rửa trôi đc máu nhiều không

Tuanmecsedec khẳng định 100% không có nguy cơ.

phamnhattuan
16-01-2016, 19:37
e đang dùng thuốc phơi nhiễm,mấy hôm nay người nổi những nốt đỏ ở bàn tay và chân,
ko biết sao trong nhà e cũng có người bị như vậy,e lo quá ko biết e có lây gì ko?e chỉ sinh hoạt bình thường
với gia đình thôi ạ,ko làm gì khác

Charles
16-01-2016, 20:11
e đang dùng thuốc phơi nhiễm,mấy hôm nay người nổi những nốt đỏ ở bàn tay và chân,
ko biết sao trong nhà e cũng có người bị như vậy,e lo quá ko biết e có lây gì ko?e chỉ sinh hoạt bình thường

HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường trong sinh hoạt hàng ngày. Bạn bấm vào đây tìm hiểu kiến thức trang bị cho bản thân nhé.

Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS (http://diendanhiv.vn/threads/5095-Tong-quan-Kien-thuc-co-ban-ve-HIV-AIDS)

phamnhattuan
16-01-2016, 20:23
vậy nốt đỏ đó là sao ạ?e lo quá

Tuanmecsedec
16-01-2016, 21:36

vậy nốt đỏ đó là sao ạ?e lo quá

Có thể do bạn uống thuốc nóng trong người,bạn uống nước mát hoặc uống nhiều nước vài hoặc bạn có thể mua Boganic hỗ trợ mát gan.

phamnhattuan
17-01-2016, 19:55
anh tuấn ơi,ko phải mình e mà anh 2 anh họ ở chung với e cũng bị nổi đỏ ạ,e sinh hoạt bình thường với mọi người,nên chắc đó ko phải đâu anh nhỉ,nếu bị nổi đỏ thì chỉ mình
e thôi chứ đúng ko anh

Charles
17-01-2016, 20:06
anh tuấn ơi,ko phải mình e mà anh 2 anh họ ở chung với e cũng bị nổi đỏ ạ,e sinh hoạt bình thường với mọi người,nên chắc đó ko phải đâu anh nhỉ,nếu bị nổi đỏ thì chỉ mình
e thôi chứ đúng ko anh

Dù họ nổi đỏ hay bạn nổi đỏ cũng không liên quan đến HIV.