PDA

View Full Version : Anh chị tư vấn giúp em với

Hero
07-12-2015, 00:01
Thưa anh chị, hôm nay em có đi sauna xông hơi (em chỉ xông hơi chứ hoàn toàn không có quan hệ tình dục gì cả), nhưng mười ngón chân và kẻ chân em bị nấm và bị bong da để lộ cả phần thịt màu đỏ (do em làm trong công ty đông lạnh nên chân bị lở). Em có mang đôi dép của cơ sở sauna. Em sợ có dính máu hay dịch tiết trên dép rồi dính vào chân em. Mong anh chị tư vấn giúp em là em có nguy cơ không và em có cần uống pep không. Cám ơn anh chị.
Mười ngón chân của em bị nước ăn, bong tróc hết phần da màu trắng, để lộ phần da đỏ hồng và có chảy dịch màu vàng, cái này có gọi là vết thương hở không ạ.

Hero
07-12-2015, 16:49
Anh chị tư vấn giúp em với.

songchungvoi_HIV
08-12-2015, 14:51
Thưa anh chị, hôm nay em có đi sauna xông hơi (em chỉ xông hơi chứ hoàn toàn không có quan hệ tình dục gì cả), nhưng mười ngón chân và kẻ chân em bị nấm và bị bong da để lộ cả phần thịt màu đỏ (do em làm trong công ty đông lạnh nên chân bị lở). Em có mang đôi dép của cơ sở sauna. Em sợ có dính máu hay dịch tiết trên dép rồi dính vào chân em. Mong anh chị tư vấn giúp em là em có nguy cơ không và em có cần uống pep không. Cám ơn anh chị.
Mười ngón chân của em bị nước ăn, bong tróc hết phần da màu trắng, để lộ phần da đỏ hồng và có chảy dịch màu vàng, cái này có gọi là vết thương hở không ạ.

HIV muốn sống bắt buộc phải ký sinh trên tế bào sống là máu và dịch tiết, các tế bào này muốn tồn tại lại càng bắt buộc phải có môi trường nuôi dưỡng là cơ thể con người, đôi dép không phải là môi trường sống cho tế bào và HIV ko thể ký sinh trên đôi dép khi nó (đôi dép) không phải là tế bào

Hero
08-12-2015, 15:00
Dạ, em cám ơn anh songchung, vậy là em an toàn hả anh. Thật sự thì chân em bị nấm rất nhiều, tất cả các kẻ chân đều bị anh ạ. Nó ăn chân em trắng hếu mà lộ cả phần da đỏ. Em sợ nếu có rỉ dịch vàng mà dính máu hay dịch có sẵn trên dép vàLàm em thật sự lo lắng anh ah. En đọc được thấy diễn đàn mình tư vấn rất chuyên môn và tận tâm nên em hỏi liền anh ạ. Em bị căng thẳng mấy bữa nay anh ạ. Anh đừng la e nhé anh.
Nếu lỡ dép có dính máu hay dịch thì hiv cũng không tồn tại được đúng không anh ạ.

Charles
08-12-2015, 15:03

Những gì bạn kể, bạn yên tâm không có nguy cơ.

Hero
08-12-2015, 15:06
Dạ, em cám ơn anh Truong Xuan, em căng thẳng lắm. Lỡ dép có dính máu hay dịch cũng bị bất hoạt đúng không anh ah. Anh đừng la em nhé anh

songchungvoi_HIV
08-12-2015, 15:09
Dạ, em cám ơn anh Truong Xuan, em căng thẳng lắm. Lỡ dép có dính máu hay dịch cũng bị bất hoạt đúng không anh ah. Anh đừng la em nhé anh
Songchung trả lời ở trên rùi, Đừng lập lại câu hỏi khi đã được trả lời rất rõ ràng

Hero
08-12-2015, 15:10
Dạ, em xin cám ơn hai anh, được hai anh tư vấn em thấy nhẹ lòng hẳn.

Hero
08-12-2015, 20:42
Anh Trường Xuan và anh songchung cho em hỏi ạ, trường hợp em nếu chân bị nấm và bong da, lộ ra phần da màu đỏ nếu có chảy nước dịch màu vàng (em được biết đó là huyết tương bảo vệ) thì có gọi là vết thương hở không anh? Hay phải chảy máu tươi mới gọi là vết thương hở vậy anh.

Charles
08-12-2015, 20:44
Anh Trường Xuan và anh songchung cho em hỏi ạ, trường hợp em nếu chân bị nấm và bong da, lộ ra phần da màu đỏ nếu có chảy nước dịch màu vàng (em được biết đó là huyết tương bảo vệ) thì có gọi là vết thương hở không anh? Hay phải chảy máu tươi mới gọi là vết thương hở vậy anh.

Khi nào vết thương đang chảy máu mới gọi là vết thương hở.

Hero
08-12-2015, 20:48
Dạ, vậy là trường hợp em bị bong da và để lộ phần da đỏ ra ( nếu có chảy dịch) mà không bị chảy máu dù có dính dịch hay máu cũng không sao anh hả? Em xin lỗi vì em lại hỏi lại, Mong anh đừng la em. Em rối bời anh ạ. Lúc em mang dép em có vào nhà tắm rửa hai lần, nhưng vì em phải mang từ phòng thay đồ vào nhà tắm và em sợ những khe dép kẹp mình không làm sạch được.

Charles
08-12-2015, 21:15
Dạ, vậy là trường hợp em bị bong da và để lộ phần da đỏ ra ( nếu có chảy dịch) mà không bị chảy máu dù có dính dịch hay máu cũng không sao anh hả? Em xin lỗi vì em lại hỏi lại, Mong anh đừng la em. Em rối bời anh ạ. Lúc em mang dép em có vào nhà tắm rửa hai lần, nhưng vì em phải mang từ phòng thay đồ vào nhà tắm và em sợ những khe dép kẹp mình không làm sạch được.

BQT khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Hero
08-12-2015, 21:26
Dạ, em cám ơn anh ạ.

Hero
08-12-2015, 22:52
Anh Truong Xuan cho em hỏi một lần nữa là em không cần dùng pep phải không anh. Em lo nên cứ hỏi các anh hoài.

Buonqua
09-12-2015, 08:01
Anh Truong Xuan cho em hỏi một lần nữa là em không cần dùng pep phải không anh. Em lo nên cứ hỏi các anh hoài.
Truong Xuan (http://diendanhiv.vn/members/131-Truong-Xuan) khẳng định bạn không có nguy cơ thì dùng pep làm gì bạn?

Charles
09-12-2015, 09:21

Bạn mua 1 thùng 24 non PEPSI về uống, xong XN Comfor xem còn lăng quăng không :monkeys1:

Hero
09-12-2015, 14:48
Anh Truong Xuan cho em hỏi câu cuối cùng là 100% không có nguy cơ chứ anh ạ. Em muốn được khẳng định 100% cho hết lo đấy anh. Em cám ơn anh đã tư vấn cho em.

songchungvoi_HIV
09-12-2015, 14:50
Anh Truong Xuan cho em hỏi câu cuối cùng là 100% không có nguy cơ chứ anh ạ. Em muốn được khẳng định 100% cho hết lo đấy anh. Em cám ơn anh đã tư vấn cho em.
Hình như bạn ko biết đọc chữ Việt

Hero
09-12-2015, 14:59
Em xin lỗi anh nhưng tại em lo mà anh, em đang rất lo anh ạ.

songchungvoi_HIV
09-12-2015, 15:02
Em xin lỗi anh nhưng tại em lo mà anh, em đang rất lo anh ạ.

Chữa thấy ai như các bạn đi khám bệnh thì chả ai muốn mình bị BS kết luận Ung Thư cả, zậy mà các bạn lại muốn khi BQT khẳng định No Risk

Hero
09-12-2015, 15:05
Dạ, em được ban quản trị tư vấn vậy em yên lòng rồi anh. Em sẽ không còn lo lắng nữa. Cám ơn anh và anh Truong Xuan đã nhiệt tình tư vấn cho em, dù đôi khi em có hỏi đi hỏi lại khiến các anh phải bực mình.

Hero
09-12-2015, 15:08
Cám ơn anh vì đã khẳng định no risk cho Em. Em vui lắm anh.

Hero
09-12-2015, 19:11
Anh Tuấn, anh Truong Xuan và anh songchung cho em hỏi thêm cái này chút ak, vừa tăng cường kiến thức vừa giải đáp cho em. Nếu có tinh dịch hay máu mà dính vào dép, thì khoảng sau 15phút -30phút thì đã bất hoạt và không còn khả năng lây nhiễm nữa phải không anh? Em đọc thông tin trên diễn đàn em thấy khoảng 5 phút thì tinh dịch và máu đã sẫm màu, lúc này virus bị bất hoạt và không lây nhiễm được nữa (em không nói trường hợp máu và tinh dịch đã khô ạ, em hỏi là từ 15-30 phút ạ ). Em cám ơn các anh, em hỏi nhiều quá.

Charles
09-12-2015, 19:17
Anh Tuấn, anh Truong Xuan và anh songchung cho em hỏi thêm cái này chút ak, vừa tăng cường kiến thức vừa giải đáp cho em. Nếu có tinh dịch hay máu mà dính vào dép, thì khoảng sau 15phút -30phút thì đã bất hoạt và không còn khả năng lây nhiễm nữa phải không anh? Em đọc thông tin trên diễn đàn em thấy khoảng 5 phút thì tinh dịch và máu đã sẫm màu, lúc này virus bị bất hoạt và không lây nhiễm được nữa (em không nói trường hợp máu và tinh dịch đã khô ạ, em hỏi là từ 15-30 phút ạ ). Em cám ơn các anh, em hỏi nhiều quá.

Tinh dịch hay máu ra môi trường ngoài 15 - 30 phút HIV bất hoạt rồi, không lây nhiễm được nữa.

Hero
09-12-2015, 19:24
Dạ, em cám ơn anh Truong Xuan, vì em đọc có nhiều thông tin quá, có thông tin ghi hiv sống trong giọt máu 24h, nhưng trên diễn đàn mình thì chỉ cần máu hay tinh dịch chuyển màu là virus bất hoạt không lây nhiễm được, mà máu và tinh dịch chuyển màu thì nhanh lắm, chỉ cần tầm 5-10 phút ra môi trường ngoài là chuyển màu liền, tinh dịch em nghĩ còn nhanh hơn, khoảng 2 phút ah. Em nói đúng không vậy anh Truong Xuan ạ! Em cám ơn anh.

Charles
09-12-2015, 19:38
Dạ, em cám ơn anh Truong Xuan, vì em đọc có nhiều thông tin quá, có thông tin ghi hiv sống trong giọt máu 24h, nhưng trên diễn đàn mình thì chỉ cần máu hay tinh dịch chuyển màu là virus bất hoạt không lây nhiễm được, mà máu và tinh dịch chuyển màu thì nhanh lắm, chỉ cần tầm 5-10 phút ra môi trường ngoài là chuyển màu liền, tinh dịch em nghĩ còn nhanh hơn, khoảng 2 phút ah. Em nói đúng không vậy anh Truong Xuan ạ! Em cám ơn anh.

Đúng thế bạn. Bạn bấm vào đây tìm hiểu thêm:

Chủ đề: Thời gian tồn tại tối đa của HIV trong máu ngoài môi trường (http://diendanhiv.vn/threads/6065-Thoi-gian-ton-tai-toi-da-cua-HIV-trong-mau-ngoai-moi-truong)

Hero
09-12-2015, 19:52
Dạ, em cám ơn anh, sau khi em đọc cái bài bạn kia hỏi đáp quá trời cũng đúc kết được 2 ý nhỏ, mong anh góp ý và đây cũng là câu hỏi sau cùng của em anh ạ:
1. Hiv không thể lây nhiễm khi máu và tinh dịch đã xẫm màu hoặc khô vì lúc này virus bị bất hoạt.
2. Khoảng thời gian để máu xẫm màu (còn máu khô thì tuỳ số lượng) và tinh dịch xẫm màu là khoảng 10 phút.
=> Nếu ra môi trùơng ngoài (em ví dụ đôi dép anh hen) thì quá 10 phút xem như máu và tinh dịch không thể lây nhiễm đuợc và không có chuyện khi gặp vết thương hở mà virus từ bất hoạt trở nên hoạt động trở lại.
Mong anh giúp em. Em cám ơn anh!

Hero
09-12-2015, 20:11
Anh Truong Xuan ơi... Giúp em câu cuối nhé anh.

Charles
09-12-2015, 20:19
Dạ, em cám ơn anh, sau khi em đọc cái bài bạn kia hỏi đáp quá trời cũng đúc kết được 2 ý nhỏ, mong anh góp ý và đây cũng là câu hỏi sau cùng của em anh ạ:
1. Hiv không thể lây nhiễm khi máu và tinh dịch đã xẫm màu hoặc khô vì lúc này virus bị bất hoạt.
2. Khoảng thời gian để máu xẫm màu (còn máu khô thì tuỳ số lượng) và tinh dịch xẫm màu là khoảng 10 phút.
=> Nếu ra môi trùơng ngoài (em ví dụ đôi dép anh hen) thì quá 10 phút xem như máu và tinh dịch không thể lây nhiễm đuợc và không có chuyện khi gặp vết thương hở mà virus từ bất hoạt trở nên hoạt động trở lại.
Mong anh giúp em. Em cám ơn anh!

Virus đã bất hoạt thì không còn khả năng lây nhiễm nữa, không có chuyện gặp vết thương hở mà virus hồi sinh hoạt động trở lại. Khi dùng từ bất hoạt có nghĩa là lớp vỏ ngoài của vi rút không bung ra để lõi ARN (nhụy) không kết nối được với ADN con người. Nói nôm na giống như quả trứng gà đã thối thì không thể nở con, dù mắt mình vẫn nhìn thấy đó là quả trứng gà.

Hero
09-12-2015, 20:22
Em cám ơn anh Truong Xuan!

Hero
29-12-2015, 09:36
Em chào anh chị, được anh chị tư vấn em không có nguy cơ nhưng lo quá nên hôm nay là 23 ngày từ ngày em mang chung đôi dép em có đi xét nghiệm combo âm tính. Em xin phép hỏi là nếu có nguy cơ thực sự thì 23 ngày cũng đã an toàn rồi phải không ạ. Em cám ơn ạ!

Charles
29-12-2015, 09:40
Em chào anh chị, được anh chị tư vấn em không có nguy cơ nhưng lo quá nên hôm nay là 23 ngày từ ngày em mang chung đôi dép em có đi xét nghiệm combo âm tính. Em xin phép hỏi là nếu có nguy cơ thực sự thì 23 ngày cũng đã an toàn rồi phải không ạ. Em cám ơn ạ!

Bạn XN ÂT phình phường thui.

Hero
29-12-2015, 20:34
Cám ơn anh Truong Xuan... Em cứ lăn tăn.

Charles
29-12-2015, 21:04
Cám ơn anh Truong Xuan... Em cứ lăn tăn.

Lăn tăn lại đọc lại từ đầu.