PDA

View Full Version : Nhờ anh chị tư vấn giúp em!.

chutkyniembuon1993
16-12-2015, 22:47
Cách đay 26 ngày em có qh với gmd, lúc vào quan hệ em dùng bcs gmd đeo cho rồi em qh luôn không hôn hay kích thích gì, qh được khoảng 2phút thì dv xìu nên em đã dùng ngón tay cái và ngón trỏ cầm ngoài bcs để giữ dv khoảng 30s mới đưa được vào để quan hệ tiếp( tay em lúc này có 2 vết thương: 1 vết rộng 2x2mm ở khớp nối đốt thứ nhất trên mu ngón tay đeo nhẫn em bị cách đấy 1 ngày do giặt quần áo bị khóa làm xước, vết thứ 2 to bằng đầu tăm là nằm ở lòng bàn tay chỗ gốc ngón cái em bị do lúc thịt gà cách đấy 2h, lúc bị có nhói đau và chảy máu). Sau đó qh được khoảng 1phút thì em xuất tinh, sau khi xt em không tháo bcs ngay mà ngồi dựa vào thành giường nghỉ khoảng 1phút mới vào nhà vệ sinh để tháo bcs và rửa tay, khi qh em không bị tuột bcs, em không kiểm tra xem có bị rách không, nhưng lúc tháo bcs em vẫn thấy có nhiều dịch bên trong. Tháo bcs xong em không rửa mà mặc quần về luôn. Sau khoảng 1h về đến nhà mới tắm. Mong anh chị tư vấn giúp trường hợp của em:

1) Vết thương ở ngón tay đeo nhẫn của em sau một ngày như vậy thì có nguy cơ không vậy( khi mà trước lúc qh 2h em có ngâm tay lâu trong nước nóng lúc thịt gà) và vết thương ở gốc ngón cái của em lúc qh không chảy máu nhưng vẫn thấy đỏ và có dịch nhầy trắng. Em lo khi em rửa tay dịch trên tay theo nước chảy vào 2 vết thương, lúc rửa tay em thấy vết thương ngón đeo nhẫn vẫn còn xót.

2)Sau khi qh em không tháo bcs ngay nên sợ dịch âm đạo ngoài bcs dính vào bìu, rồi khi tháo bcs xong em không có rửa, lúc đó đầu khấc dv em vẫn dính nhiều tinh dịch mà em mặc quần vào. Như vậy dịch âm đạo dính vào bìu rồi dính vào dv vẫn còn ướt do dính tinh dịch mà em không rửa rồi mặc quần về luôn( em mặc quần hơi bó), sau 1h về nhà em mới tắm cũng chỉ tắm qua loa chứ không rửa kỹ dv.
Rất mong anh chị tư vấn cho em, thực sự em rất lo lắng và hối hận, đây là lần đầu tiên em qh, do hôm đó hơi say em đi cùng bạn nên không làm chủ được.

songchungvoi_HIV
16-12-2015, 22:51
Cách đay 26 ngày em có qh với gmd, lúc vào quan hệ em dùng bcs gmd đeo cho rồi em qh luôn không hôn hay kích thích gì, qh được khoảng 2phút thì dv xìu nên em đã dùng ngón tay cái và ngón trỏ cầm ngoài bcs để giữ dv khoảng 30s mới đưa được vào để quan hệ tiếp( tay em lúc này có 2 vết thương: 1 vết rộng 2x2mm ở khớp nối đốt thứ nhất trên mu ngón tay đeo nhẫn em bị cách đấy 1 ngày do giặt quần áo bị khóa làm xước, vết thứ 2 to bằng đầu tăm là nằm ở lòng bàn tay chỗ gốc ngón cái em bị do lúc thịt gà cách đấy 2h, lúc bị có nhói đau và chảy máu). Sau đó qh được khoảng 1phút thì em xuất tinh, sau khi xt em không tháo bcs ngay mà ngồi dựa vào thành giường nghỉ khoảng 1phút mới vào nhà vệ sinh để tháo bcs và rửa tay, khi qh em không bị tuột bcs, em không kiểm tra xem có bị rách không, nhưng lúc tháo bcs em vẫn thấy có nhiều dịch bên trong. Tháo bcs xong em không rửa mà mặc quần về luôn. Sau khoảng 1h về đến nhà mới tắm. Mong anh chị tư vấn giúp trường hợp của em:

1) Vết thương ở ngón tay đeo nhẫn của em sau một ngày như vậy thì có nguy cơ không vậy( khi mà trước lúc qh 2h em có ngâm tay lâu trong nước nóng lúc thịt gà) và vết thương ở gốc ngón cái của em lúc qh không chảy máu nhưng vẫn thấy đỏ và có dịch nhầy trắng. Em lo khi em rửa tay dịch trên tay theo nước chảy vào 2 vết thương, lúc rửa tay em thấy vết thương ngón đeo nhẫn vẫn còn xót.

2)Sau khi qh em không tháo bcs ngay nên sợ dịch âm đạo ngoài bcs dính vào bìu, rồi khi tháo bcs xong em không có rửa, lúc đó đầu khấc dv em vẫn dính nhiều tinh dịch mà em mặc quần vào. Như vậy dịch âm đạo dính vào bìu rồi dính vào dv vẫn còn ướt do dính tinh dịch mà em không rửa rồi mặc quần về luôn( em mặc quần hơi bó), sau 1h về nhà em mới tắm cũng chỉ tắm qua loa chứ không rửa kỹ dv.
Rất mong anh chị tư vấn cho em, thực sự em rất lo lắng và hối hận, đây là lần đầu tiên em qh, do hôm đó hơi say em đi cùng bạn nên không làm chủ được.
1 + 2 = Không có nguy cơ .
Những gì bạn kể không có nguy cơ.Quan trọng khi quan hệ trực tiếp bạn có dùng bao cao su là không sao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề tương tự ;

Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và sợ tay dính dịch rửa dương vật nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.com.vn/threads/7209-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-so-tay-dinh-dich-rua-duong-vat-nhiem-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su sợ nhiễm hiv khi tay dịnh dịch chạm dương vật (http://diendanhiv.vn/threads/6914-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-so-nhiem-hiv-khi-tay-dinh-dich-cham-duong-vat)
Chủ đề: Quan hệ GMD bị dích dịch âm đạo, tháo BCS không đúng cách (http://diendanhiv.vn/threads/9313-Quan-he-GMD-bi-dich-dich-am-dao-thao-BCS-khong-dung-cach)
Chủ đề: cứu em với mọi nguoi,tay dính dich âm đạo chạm vao duong vật (http://diendanhiv.vn/threads/22712-cuu-em-voi-moi-nguoi-tay-dinh-dich-am-dao-cham-vao-duong-vat)
Chủ đề: QHTD có BCS sợ nhiễm từ tay tháo BCS dính dịch AD chạm DV (http://diendanhiv.vn/threads/20207-QHTD-co-BCS-so-nhiem-tu-tay-thao-BCS-dinh-dich-AD-cham-DV)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su sợ nhiễm hiv tay dính dịch chạm dương vật ? (http://diendanhiv.vn/threads/8712-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-so-nhiem-hiv-tay-dinh-dich-cham-duong-vat)
Chủ đề: cứu em với mọi nguoi,tay dính dich âm đạo chạm vao duong vật (http://diendanhiv.vn/threads/22712-cuu-em-voi-moi-nguoi-tay-dinh-dich-am-dao-cham-vao-duong-vat)

Chủ đề: em hỏi vấn đề quan hệ GMD có dùng bao cao su và tay dính dịch sờ dương vật (http://diendanhiv.vn/threads/23958-em-hoi-van-de-quan-he-GMD-co-dung-bao-cao-su-va-tay-dinh-dich-so-duong-vat)

Quan trọng khi quan hệ trực tiếp bạn có dùng bao cao su là không có nguy cơ, vấn đề tay dính dịch chạm hay vuốt dương vật không sao.

Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và sợ tay dính dịch rửa dương vật nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.com.vn/threads/7209-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-so-tay-dinh-dich-rua-duong-vat-nhiem-hiv)
Chủ đề: Tay dính dịch AD khi tháo BCS chạm DV sợ nhiễm HIV dùng PEP xin tư vấn (http://diendanhiv.vn/threads/12921-Tay-dinh-dich-AD-khi-thao-BCS-cham-DV-so-nhiem-HIV-dung-PEP-xin-tu-van/page8)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và sợ tay dính dịch rửa dương vật nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.vn/threads/7209-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-so-tay-dinh-dich-rua-duong-vat-nhiem-hiv)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su sợ nhiễm hiv khi tay dịnh dịch chạm dương vật (http://diendanhiv.vn/threads/6914-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-so-nhiem-hiv-khi-tay-dinh-dich-cham-duong-vat)
Chủ đề: Quan hệ GMD bị dích dịch âm đạo, tháo BCS không đúng cách (http://diendanhiv.vn/threads/9313-Quan-he-GMD-bi-dich-dich-am-dao-thao-BCS-khong-dung-cach)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su sợ nhiễm hiv tay dính dịch chạm dương vật ? (http://diendanhiv.vn/threads/8712-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-so-nhiem-hiv-tay-dinh-dich-cham-duong-vat)
Chủ đề: Quan hệ gái mại dâm có dùng bao cao su và sợ tay dính dịch rửa dương vật nhiễm hiv ? (http://diendanhiv.vn/threads/7209-Quan-he-gai-mai-dam-co-dung-bao-cao-su-va-so-tay-dinh-dich-rua-duong-vat-nhiem-hiv)

chutkyniembuon1993
16-12-2015, 23:11
Vâng em cảm ơn anh, em cũng đã đọc nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng em vẫn lo lắng quá anh chị à, vết thương của em không chảy máu nhưng vẫn còn xót với vết thương em bị cách đó 2h và dịch âm đạo tiếp xúc với dv như vậy không sao ạ?. Mong là em sẽ qua được kiếp nạn này, từ hôm đó tới giờ em lo quá không làm được gì, người thì mệt mỏi sút mấy cân. Ngày mai là được 27 ngày từ khi có nguy cơ, em muốn đi xét nghiệm combo, em ở Hà Nội thì đi xét nghiệm ở đâu ạ, thời gian bao lâu được kết quả. Anh chị tư vấn giúp em.

songchungvoi_HIV
16-12-2015, 23:13
Vâng em cảm ơn anh, em cũng đã đọc rất nhiều bài viết trên diễn đàn nhưng em vẫn lo lắng quá anh chị à, vết thương của em không chảy máu nhưng vẫn còn xót với vết thương em bị cách đó 2h và dịch âm đạo tiếp xúc với dv như vậy không sao ạ?. Mong là em sẽ qua được kiếp nạn này, từ hôm đó tới giờ em lo quá không làm được gì, người thì mệt mỏi sút mấy cân. Ngày mai là được 27 ngày từ khi có nguy cơ, em muốn đi xét nghiệm combo, em ở Hà Nội thì đi xét nghiệm ở đâu ạ, thời gian bao lâu được kết quả. Anh chị tư vấn giúp em.
Vết thương cho dù bị đứt kiểu gà cắt tiết một khi không chảy máu tức niêm mạc đóng, đã đóng là ko có nguy cơ

chutkyniembuon1993
16-12-2015, 23:34
Vết thương cho dù bị đứt kiểu gà cắt tiết một khi không chảy máu tức niêm mạc đóng, đã đóng là ko có nguy cơ

Vâng em cảm ơn anh đã tư vấn em cũng thấy yên tâm hơn, ngày mai em sẽ đi xét nghiệm mong là sẽ không sao, chứ những ngày vừa rồi em stress quá.

songchungvoi_HIV
16-12-2015, 23:42
Vâng em cảm ơn anh đã tư vấn em cũng thấy yên tâm hơn, ngày mai em sẽ đi xét nghiệm mong là sẽ không sao, chứ những ngày vừa rồi em stress quá.
Bạn XN trong trường hợp này tìm Ết như với tay hái sao trên trời

chutkyniembuon1993
16-12-2015, 23:55
Bạn XN trong trường hợp này tìm Ết như với tay hái sao trên trời

Dạ, cảm ơn anh, em chỉ mong không sao, em còn đang học, chưa có công việc, có mệnh hệ gì chắc em không gánh nổi, những ngày qua em luôn sống trong lo sợ đến hôm nay thực sự em cảm thấy quá stress, chỉ một phút không làm chủ được bản thân mà em đem đánh cược tất cả mọi thứ.

Nguyen Ha
17-12-2015, 07:08

Bạn yên tâm những gì bạn kể không có nguy cơ

Charles
17-12-2015, 07:41

Theo những gì bạn kể, bạn yên tâm không có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
17-12-2015, 11:13
Dạ, cảm ơn anh, em chỉ mong không sao, em còn đang học, chưa có công việc, có mệnh hệ gì chắc em không gánh nổi, những ngày qua em luôn sống trong lo sợ đến hôm nay thực sự em cảm thấy quá stress, chỉ một phút không làm chủ được bản thân mà em đem đánh cược tất cả mọi thứ.

Chả ai lấy mất cái gì của bạn hết

chutkyniembuon1993
19-12-2015, 19:17
Các anh chị ơi hôm nay em có đi xét nghiệm từ khi có nguy cơ 29 ngày tại bv Bạch Mai bác sĩ có cho em làm xn Anti HIV kết quả âm tính, loại máy xét nghiệm/phương pháp xét nghiệm có ghi là Cobas6000EE2. Em còn làm thêm một xn HIV Ag/Ab Combo(Architect) S/CO = 0.22(negative) bên bv Hồng Ngọc. Kết quả xét nghiệm của em như vậy đã yên tâm được chưa anh chị.

SangLumia
19-12-2015, 19:18
Các anh chị ơi hôm nay em có đi xét nghiệm từ khi có nguy cơ 29 ngày tại bv Bạch Mai bác sĩ có cho em làm xn Anti HIV kết quả âm tính, loại máy xét nghiệm/phương pháp xét nghiệm có ghi là Cobas6000EE2. Em còn làm thêm một xn HIV Ag/Ab Combo(Architect) S/CO = 0.22(negative). Kết quả xét nghiệm của em như vậy đã yên tâm được chưa anh chị.
100% ko ếch nhái rồi.

chutkyniembuon1993
19-12-2015, 19:23
Dạ em vẫn lo lắm bác sĩ hẹn khám lại thời điểm 3 tháng và 6 tháng, với phương pháp xét nghiệm của bv Bạch Mai là pp gì vậy anh.

Charles
19-12-2015, 19:25
Các anh chị ơi hôm nay em có đi xét nghiệm từ khi có nguy cơ 29 ngày tại bv Bạch Mai bác sĩ có cho em làm xn Anti HIV kết quả âm tính, loại máy xét nghiệm/phương pháp xét nghiệm có ghi là Cobas6000EE2. Em còn làm thêm một xn HIV Ag/Ab Combo(Architect) S/CO = 0.22(negative) bên bv Hồng Ngọc. Kết quả xét nghiệm của em như vậy đã yên tâm được chưa anh chị.

Bạn XN âm tính đâu có gì lạ.

chutkyniembuon1993
19-12-2015, 19:29
Dạ em cảm ơn anh, kết quả xn của em như vậy là yên tâm được rồi đúng không anh?, và anh cho em hỏi thêm là em bị viêm gan b vậy có ảnh hưởng đến kết quả xn combo không vậy.

Charles
19-12-2015, 19:34
Dạ em cảm ơn anh, kết quả xn của em như vậy là yên tâm được rồi đúng không anh?, và anh cho em hỏi thêm là em bị viêm gan b vậy có ảnh hưởng đến kết quả xn combo không vậy.

Khi nào kết quả có phản ứng mới gọi là ảnh hưởng, còn kết quả là âm tính thì không có gì ảnh hưởng hết bạn.

nguyconhiemhiv
19-12-2015, 19:38

Không sao đâu bạn ơi. Bạn đừng lo lắng.
HIV không giễ bị lây nhiễm như chúng ta nghĩ vậy đâu.
Trường hợp cô gái có H nhưng trong dịch tiết âm đạo của cô ta hàm lượng virus rất thấp thậm chí không muốn nói là bằng không, và vết thương của bạn không bị hở vì đã bị chảy cách đó 2h rồi thì máu ở vết thương đã đông khô rồi. Còn trường hợp dương vật thì không thể nào vì DV rất khó bị xước vì bạn đã đeo BCS. Trên BCS luôn có chất nhầy bôi trơn nên rất khó DV có thể trầy xước.
Nên bạn cứ yên tâm là không bị nhé. Không thể nào bị được.

chutkyniembuon1993
19-12-2015, 19:40
Dạ, vậy là em cũng yên tâm được rồi đúng không anh, đợi 6 tuần với 12 tuần em đi xn tiếp, cảm ơn anh chị đã tư vấn cho em!.

Charles
19-12-2015, 19:51
Dạ, vậy là em cũng yên tâm được rồi đúng không anh, đợi 6 tuần với 12 tuần em đi xn tiếp, cảm ơn anh chị đã tư vấn cho em!.

Bạn có nguy cơ đâu mà XN lắm thế??? Đúng là dư máu thừa tiền.

chutkyniembuon1993
19-12-2015, 19:58
Vâng anh, trước em xn viêm gan b cũng vậy từ khi biết nó cứ ám ảnh em nên bây giờ lại bị có nguy cơ với H nên em lo lắng lắm.

Charles
19-12-2015, 20:00
Vâng anh, trước em xn viêm gan b cũng vậy từ khi biết nó cứ ám ảnh em nên bây giờ lại bị có nguy cơ với H nên em lo lắng lắm.

Nguy cơ là mồm bạn nói chứ BQT không hề nói bạn có nguy cơ.

SangLumia
19-12-2015, 20:16
với pp Ag/Ab xn 29 ngày at là 99,97% là ko nhiễm rồi. huống chi bạn đâu có nguy cơ.

songchungvoi_HIV
19-12-2015, 21:01

Bạn có XN đến gần đất xa trời thì KQ ko đổi

chutkyniembuon1993
20-12-2015, 21:05
Trường hợp cô gái có H nhưng trong dịch tiết âm đạo của cô ta hàm lượng virus rất thấp thậm chí không muốn nói là bằng không, và vết thương của bạn không bị hở vì đã bị chảy cách đó 2h rồi thì máu ở vết thương đã đông khô rồi. Còn trường hợp dương vật thì không thể nào vì DV rất khó bị xước vì bạn đã đeo BCS. Trên BCS luôn có chất nhầy bôi trơn nên rất khó DV có thể trầy xước.
Mình vẫn lo lắm bạn à, vết thương ở lòng bàn tay mình vẫn chưa khô, còn có màu đỏ và dịch trắng vết kia thì vẫn còn xót, không nhớ trong lúc qh có bị chạm vào không, tay thì chỉ rửa qua, về tới nhà tắm nước nóng mình lại lấy tay đó rửa.

Nguyen Ha
20-12-2015, 21:09
Mình vẫn lo lắm bạn à, vết thương ở lòng bàn tay mình vẫn chưa khô, còn có màu đỏ và dịch trắng vết kia thì vẫn còn xót, không nhớ trong lúc qh có bị chạm vào không, tay thì chỉ rửa qua, về tới nhà tắm nước nóng mình lại lấy tay đó rửa.

Yên tâm với những gì được tư vấn đi bạn.

chutkyniembuon1993
20-12-2015, 21:18
Yên tâm với những gì được tư vấn đi bạn.
Dạ, được các anh chị tư vấn em cũng cảm thấy đỡ stress hơn, nhưng không được bao lâu em lại cảm thấy lo lắng, người em lại nổi ít mụn đỏ, mấy lần em bị đổ mồ hôi khi ngủ không biết phải do stress không nữa.

Nguyen Ha
20-12-2015, 21:22
Dạ, được các anh chị tư vấn em cũng cảm thấy đỡ stress hơn, nhưng không được bao lâu em lại cảm thấy lo lắng, người em lại nổi ít mụn đỏ, mấy lần em bị đổ mồ hôi khi ngủ không biết phải do stress không nữa.

Do stress chứ do đâu.

Tuanmecsedec
21-12-2015, 05:32

Bạn yên tâm không có nguy cơ như vậy.

chutkyniembuon1993
24-12-2015, 17:12
Anh chị tứ vấn giúp em, tay em có vết thương đã được một lúc không chảy máu nhưng sau đó em có khiêng mấy bao tải cám tay em lại bị chảy máu khoảng vài giọt dính vào chỗ nắm tải rồi chuyển ngay cho người khác thì người nắm đúng chỗ bao tải em cầm, tay người đó do làm nghề nên hay nứt nẻ, chảy máu. Như vậy có thể lây cho người ta không vậy. Cho em hỏi thêm là em ở cùng gia đình tay em hay nặn mụn nên tay dính máu rồi cầm vào núm mở của nhà tắm, rồi sau đó người nhà em nắm mở cửa ngay sau đó thì có nguy cơ không vậy( nhà em làm nghề nên tay hay sây sát lắm ạ). Anh chị tư vấn cho em. Em lo lắm chỉ sợ lây cho người khác thôi.

songchungvoi_HIV
24-12-2015, 17:15
Anh chị tứ vấn giúp em, tay em có vết thương đã được một lúc không chảy máu nhưng sau đó em có khiêng mấy bao tải cám tay em lại bị chảy máu khoảng vài giọt dính vào chỗ nắm tải rồi chuyển ngay cho người khác thì người nắm đúng chỗ bao tải em cầm, tay người đó do làm nghề nên hay nứt nẻ, chảy máu. Như vậy có thể lây cho người ta không vậy. Cho em hỏi thêm là em ở cùng gia đình tay em hay nặn mụn nên tay dính máu rồi cầm vào núm mở của nhà tắm, rồi sau đó người nhà em nắm mở cửa ngay sau đó thì có nguy cơ không vậy( nhà em làm nghề nên tay hay sây sát lắm ạ). Anh chị tư vấn cho em. Em lo lắm chỉ sợ lây cho người khác thôi.
Lây cái gì :zk20155:và nguy cơ gì bạn????:zk20155:

chutkyniembuon1993
24-12-2015, 17:22
Dạ em trong thời gian chờ xét nghiệm chưa biết được mình có bị h không, nên em lo có thể lây cho người khác. Anh tư vấn giúp em!.

songchungvoi_HIV
24-12-2015, 17:35
Dạ em trong thời gian chờ xét nghiệm chưa biết được mình có bị h không, nên em lo có thể lây cho người khác. Anh tư vấn giúp em!.

Bạn tự cho mình có H chứ BQT ko hề nói

Conxinloi
24-12-2015, 18:50

Xin lỗi vì mình hỏi trong topic khác.nhung mình chỉ hỏi bạn này một câu thôi. Hàm lượng virus trong dịch ad gần như bằng 0 thật á.ban có Tư Vấn tào lao không.hoi khó hiểu

songchungvoi_HIV
24-12-2015, 19:00
Xin lỗi vì mình hỏi trong topic khác.nhung mình chỉ hỏi bạn này một câu thôi. Hàm lượng virus trong dịch ad gần như bằng 0 thật á.ban có Tư Vấn tào lao không.hoi khó hiểu

CÁC ĐƯỜNG LÂY TRUYỀN VÀ KHÔNG LÂY TRUYỀN HIV

1. Cơ sở khoa học để xác định đường lây truyền và không lây truyền HIV
1.1. Nguồn lây và nguy cơ lây nhiễm
Người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS là nguồn truyền nhiễm duy nhất của HIV. Không có ổ chứa nhiễm trùng tự nhiên ở động vật như với đa số các dịch bệnh khác mà loài người từng biết đến.
Tất cả mọi người, không phân biệt tuổi tác, giới tính, vị trí xã hội, nghề nghiệp...đều có thể bị nhiễm HIV nếu có hành vi không an toàn dù chỉ một lần trong cuộc sống.
Trong cơ thể người nhiễm, người ta đã tìm thấy HIV có ở phần lớn các dịch của cơ thể, như máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo, nước bọt, nước mắt, nước tiểu, sữa mẹ... Tuy nhiên, nhiều nghiên cứu về dịch tễ học cho thấy rằng chỉ có trong máu, dịch sinh dục (tinh dịch của nam và dịch tiết âm đạo của nữ) và trong sữa của người nhiễm HIV mới có đủ lượng HIV có thể làm lây truyền HIV từ người nọ sang người kia.
Do đó, trên thực tế chỉ có các đường (phương thức) làm lây truyền HIV sau:
- Đường máu;
- Đường tình dục;
- Đường truyền từ mẹ sang con;
Mọi sự tiếp xúc trực tiếp với máu và dịch sinh dục của người mà ta không biết chắc chắn là người đó không nhiễm HIV đều có nguy cơ nhiễm HIV.
1.2. Các yếu tố ảnh hưởng đến nguy cơ lây nhiễm HIV
Các nghiên cứu về HIV cho thấy các hành vi tiếp xúc trực tiếp với nguồn lây (máu, dịch sinh dục, sữa mẹ nhiễm HIV) đều có nguy cơ lây nhiễm HIV, tuy nhiên mức độ nguy cơ lây nhiễm HIV (nguy cơ cao, nguy cơ thấp, không nguy cơ...) còn phụ thuộc vào một số yếu tố sau đây:
- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
- Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
- Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
- Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
- Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
+ HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
+ Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
+ Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
+ Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.